ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 เมษายน 2024, 07:29:19 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  พระแหวกม่านที่ปลอมมานาน และบางคนเล่นหาแบบนี้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระแหวกม่านที่ปลอมมานาน และบางคนเล่นหาแบบนี้  (อ่าน 25896 ครั้ง)
หนุ่มเมืองแกลง
Newbie
*

« เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 10:07:44 AM »

แหวกม่านตระกูลนี้ผมเช่าหามาไว้ 15 ปีแล้วจากเซียนมีชื่อ  เก็บไว้เกือบ 10 องค์ แต่ผมว่าไม่ค่อยดีนะ
แต่ยังเห็นบางคนเล่นหาแบบนี้    ความเห็นอื่นๆเหมือนผมใหมครับ

* SSA50120.jpg (85.9 KB, 380x480 - ดู 15790 ครั้ง.)
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 10:09:01 AM »

ลองดูอีกองค์

* SSA50122.jpg (77.69 KB, 380x480 - ดู 15307 ครั้ง.)
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 10:10:03 AM »

ด้านหลังบ้างครับ

* SSA50121.jpg (84.54 KB, 381x480 - ดู 15263 ครั้ง.)
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 11:23:58 AM »

แบบนี้ผมก็โดนมาแล้วครับ ปัจจุบันก็ยังมีวางประมูลกันอยู่ตามเว็บครับ แต่พอผมได้เห็นของแท้จากรุ่นพี่แล้ว จำติดตาเลยครับ เห็นของตลาดแล้วไม่โลภไม่อยากได้เหมือนเมื่อก่อนเลยครับ

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 03:36:24 PM »

อย่างว่าครับ ที่เขาไม่เชื่อกัน เพราะทำกันมานานเเล้ว เนื้อเก่า จนมีธรรมชาติ บอกไปก็ไม่เชื่อกัน
เพื่อนผม เคยเอาพระปลอม ไปฝังดิน ยังขายได้ นับประสาอะไรกับพระฝีมือที่ทำออกมานับสิบปีขึ้นไป
สมัยปี๓๕ ตอนนั้น ผมเข้ามาเรียนที่กรุงเทพ ไปเดินหาพระหลวงพ่อกวย โดนไปหลายอย่าง เช่นรูปถ่ายหลังสิงห์ เเหวกม่าน....
ใจผมเองตอนนั้น ก็ยังไม่เชื่อ พระหลวงพ่อกวยมีปลอม
ลองคิดดู มันก็ธรรมดานะครับ ของที่วัด ให้เช่าปี๓๐ ยังมีของใหม่ของเก่าปนกันเลย ทำไมพระสนามจะมีไม่ได้
เเหวกม่าน โพธิ์เก้า หลวงพ่อกวย ในท้องที่เค้าเล่นหากันมานานเเล้วครับ ก่อนที่หลวงพ่อจะเป็นที่รู้จักกว้างๆเเบบนี้

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 03:41:22 PM »

เรื่องพระเก่า เนื้อเเห้ง มีอายุนี่เเหละครับ มักเป็นข้ออ้างของพวกขายพระ โดยที่ไม่พิจารณาพิมพ์เเละเนื้อหา ว่าของหลวงพ่อบางรุ่น พิมพ์ เนื้อหา มีเอกลักษณ์ยังไง อ้างว่าเก่าอย่างเดียว พิมพ์คล้ายๆก็ขายเเล้วครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 เมษายน 2007, 06:37:28 PM »

ยังมีอีกหลายชิ้นที่บางเซียนนอนยัน นั่งยัน ว่าแท้ๆๆอยู่นั่นแหละ จะทยอยลงให้ดู เพื่อบางทีพบเห็นจะได้ฉุกใจไว้บ้าง  ขอบคุณเพื่อนๆครับ
Colt Rampant
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2007, 11:28:32 AM »

ผมเกือบไปแล้วววววววว  ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2007, 04:51:41 PM »

ดีครับเอามาบอกกันให้รู้ไว้  ถ้าจะเขียนแปะที่รูปเลยก็ดีครับว่าควรพิจารณา
หรือถ้าเก๊ก็ตีเก๊ไว้ที่รูปไปเลย เผื่อคนที่ชอบดูแต่รูปจะได้ไม่พลาดเดี๋ยวนึกว่าโชว์แท้ จะไปกันใหญ่

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Billy
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 11:24:10 PM »

แบบนี้ผมว่ารุ่นดังๆคงทําให้คนไม่อยากเช่าคงหาเล่นอย่างอื่นแทน อย่างโพธิ์เก้านี่เดี๋ยวนี้ก็ไม่เสี่ยงไม่รู้บล็อกเดิมหรือเปล่า แหวกม่านแต่ละรุ่นก็ต้องดูจนตาเขว่าเก้เก่าหรือทําใหม่ และองค์ละหมื่นใครไม่แน่ใจคงไม่เสี่ยงแน่ๆ
chet008
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2007, 09:32:23 PM »

รูปหลวงพ่อฉากเขียว

* Copy_7_of_aaaaazaaaaa.jpg (71.79 KB, 744x850 - ดู 14651 ครั้ง.)
Aonny
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2007, 11:46:33 AM »

ดูแล้วน่ากลัวมากๆเลย เศร้า
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 04:20:12 PM »

ผมว่าหากศรัทธาท่าน แค่พระผง ปี 39 ก็ศักดิ์สิทธิ์แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมรักในหลวง
Batista bomb
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2007, 11:38:53 AM »

เพิ่งเริ่มศึกษาและสะสมก็โดนรูปถ่ายหลังสิงห์1ใบและเกือบโดนแหวกม่านเนื้อดำที่ลงประมูลเวปหลักเวปหนึ่ง...แต่ด้วยใจศรัทธายังไม่ท้อ..ตอนนี้เก็บตัวเลียแผลและกระสุนเพื่อสู้ต่อ ยิงฟันยิ้ม  สวัสดีท่านพี่ทุกท่านโปรดชี้แนะและสั่งสอน
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2007, 11:43:48 AM »

ถ้าลงรูปเพื่อเป็นวิทยาทานได้ก็จักดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักร นะครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
nit
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2008, 12:32:25 PM »

ผมก็เจอเหมือนกันครับ

* DSCF0508...JPG (143.23 KB, 553x805 - ดู 14689 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์