ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 09:25:00 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  เล่าเรื่องปรกโพธิ์บูชาครับ เข้าข่ายอภินิหารณ์หรือไม่อ่านดูครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่องปรกโพธิ์บูชาครับ เข้าข่ายอภินิหารณ์หรือไม่อ่านดูครับ  (อ่าน 3612 ครั้ง)
Billy
Newbie
*

« เมื่อ: 21 เมษายน 2007, 06:59:14 AM »

ครับ เรื่องจริงไม่อิงนิยายครับ ลองอ่านดูและใช้วิจารญาณดูครับว่าใช่หรือไม่

เรื่องก็คือไฟไหม้ครับ ไหม้เยอะด้วย หลายปีแล้วครับ สีลมครับ แถวหลังเซ็นทรัล เมื่อก่อนเป็นบ้านไม้ทั้งนั้น ประมาณปีหนึ่งกว่า ก่อนที่จะเจริญมากเหมือนตอนนี้ สาเหตุของเพลิงก็ไม่ทราบ คิดว่าคงไล่ที่กระมัง ผมก็ไม่อยู่บ้านด้วยเพราะมาเรียนหนังสือที่ต่างประเทศ แต่ที่บ้านมีโพธิ์เก้าตั้งบนหิ้งบูชา แต่ตอนนั้นก็ไม่รู้ว่าพระอะไร เห็นเป็นพระสมเด็จด้านหนึ่ง อีกด้านพระชินราชเนื้อผงใบลานทาทองเก่าๆ มีอยู่บนหิ้งองค์เดียวครับได้มาจากพระ ตอนนั้นก็ไม่มีตังสะสมพระอะไรมากมาย ไฟไหม้มากครับ ขนาดโดนสามด้านเลย ไม่ต้องพูดครับเห็นว่ารถดับเพลิงเต็มไปหมด ขนาดประตูบ้านเปิดอยู่มีคนขอมาช่วยบ้าง ปรากฏว่าช่วยบ้างโดนขโมยของบ้าง ตอนหลังพี่ชายต้องไปเฝ้ากันที่ประตู พูดง่ายๆว่าคนพลุกพล่านไปหมด เรียกว่าโดนแหง๋ๆ แต่แล้วบ้านข้างๆโดนไหม้จนชั้นสองพังล้มตรืมลงมา แล้วไฟมาหยุดกู้ได้ที่บ้านพ่อผม รั้วสังกะสีไหม้เกรียม แต่ว่าบ้านไม่โดนเลย คนขนาดถามเลยว่าที่บ้านมีของดีอะไร ถึงรอดหวุดหวิด ที่บ้านก็ไม่สนใจครับ บอกว่ากู้แทบตาย ขนาดแย่งหัวฉีดมาจากเจ้าหน้าที่เลยเพราะฉีดไม่ทันใจไม่เต็ม110%แต่ผมว่าอาจจะเป็นพระปรกโพธิ์ช่วยไว้ก็ได้นะครับ ตอนหลังคุณเฒ่าสุพรรณบอกผมว่าเป็นพระหลวงพ่อกวย อะแฮ่ม เสียดายไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดิน มิฉะนั้นป่านนี้คงรวยที่สีลมไปแล้ว ไม่ต้องทํางานให้เหนื่อย เออ สาธุ ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 เมษายน 2007, 11:18:51 PM »

องค์พระเป็นแบบนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

* aazaaaOE9aaaa.jpg (77.26 KB, 385x482 - ดู 2342 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 เมษายน 2007, 11:20:43 PM »

ด้านหลังครับ
องค์นี้เป็นเนื้อผงครับ

* aazaa9aaaa12.jpg (86.32 KB, 385x481 - ดู 2304 ครั้ง.)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 01:54:39 PM »

โขคดี..ที่มีพระหลวงพ่อครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2007, 10:14:13 PM »

ผมก็มีครับ ๒ องค์ แต่เป็น พระพุทธชินราช หน้าเดียวครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2007, 10:18:39 PM »

โชว์แล้วโชว์อีกครับ

* tomtan.jpg (127.18 KB, 800x533 - ดู 2040 ครั้ง.)

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
หน้า: [1] พิมพ์