ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 04:34:11 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  เรือหลวงปู่ศุข ถูกทำลายลงแล้ว ที่วัดปากคลอง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรือหลวงปู่ศุข ถูกทำลายลงแล้ว ที่วัดปากคลอง  (อ่าน 3321 ครั้ง)
สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008, 11:21:10 PM »

เรื่องน่าเศร้าอีกครั้งในประวัติศาสตร์ของชาวชัยนาท บางทีการอนุรักษ์หรือการทำลายทรัพย์สินทางประวัติศาสตร์ใกล้กันนิดเดียวครับ  เกริ่นนำคือเมื่อวันปิยะ วันหยุดที่ ๒๓ ตุลา ผมกลับบ้านและแวะไปนมัสการหลวงปู่ศุขที่วัดปากคลองมะขามเฒ่า กราบพระ ปิดทองเสร็จก็เดินถ่ายรูปบันทึกภาพไปเรื่อยเรียบร้อยออกรถขับไปยังวัดท่าซุงที่อุทัยธานี ออกจากวัดตรงโค้งขับผ่านเรือเก๋งที่หลวงปู่ศุขท่านเคยใช้ในอดีต และเป็นเรือโบราณที่ทางวัดอนุรักษณ์ไว้ซึ่งผ่านวัดปากคลองครั้งใดจะเห็นเรือนี้ตั้งอยู่ท้องโค้งตลอดมาเห็นทีไรก็จินตนาการไปต่างๆนาๆทั้งกรมหลวงชุมพรและหลวงปู่ศุข(เรือลำนี้น่าจะเป็นเรือที่กรมหลวงชุมพรประทานให้ทางวัดเพื่อให้หลวงปู่ศุขพระอาจารย์ได้ใช้สอย) ท่านเคยใช้ ผมเห็นเรือจึงนึกขึ้นได้ลืมถ่ายรูปได้อย่างไร อ๋อที่ลืมถ่ายก็เพราะเดินมาไม่ถึงเพราะเขากำลังก่อสร้างโบสถ์หลังใหม่แทนหลังเก่าที่รื้อไปอยู่ ขับเลยมาแล้วคิดว่าขากลับมาถ่ายก็ละกัน ไปประมาณบ่ายสองกว่าๆ
 กลับจากวัดท่าซุงประมาณบ่ายสี่โมงกว่าๆ ตั้งกล้องนั่งยู่ในรถ ถ่ายภาพซุ้มประตูก่อนครับ

* DSC00068.jpg (131.39 KB, 600x450 - ดู 806 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008, 11:37:47 PM »

ผมนั่งอยู่ในรถและลดกระจกลงในมือถือกล้องเตรียมถ่ายรูปเรือ ตกใจกล้องแทบหลุดจากมือเรือที่เห็นเมื่อชั่วโมงที่แล้วและเคยเห็นมาตั้งแต่จำความได้กลายเป็นกองไม้เศษไม้ไร้ค่าไปแล้วโดยมีพระเณรและคนงานนับสิบช่วยกันรื้อโยนกองไว้ แต่ไม่เห็นว่ามีใครจะมีลักษณะเหมือนเจ้าหน้าที่ของกรมศิลปากรสักคน อย่างนี้คงประกอบใหม่ไม่ได้แน่ ใครทราบช่ายตอบที
 ผมถ่ายภาพได้แค่ ๓ ภาพก็ต้องขับรถออกมาเลยเพราะถูกมองจากคนที่กำลังรื้อกันอยู่ ภาพจริงละเอียดกว่านี้มาก ย่อให้ชมได้เท่านี้ครับ ผมเสียใจและเสียดายมากครับเหตุการณ์ลักษณะนี้เกิดขึ้นกับวัดปากคลองไม่ใช่ครั้งแรก อย่างบานประตูโบสถ์ที่รื้อในสมัยขรัวตานวมเป็นเจ้าคณะจังหวัด ป้ายเก่าของวัดถูกขาย รื้อโบสถ์อีก และก็มาเรือ ยังไม่รวมตำหรับตำรา คัมภีร์ เอกสาร พระเครื่อง พระบูชาของวัด และต่อไปอะไรละครับ

* DSC00069.jpg (148.6 KB, 612x459 - ดู 825 ครั้ง.)

* DSC00070.jpg (148.98 KB, 595x446 - ดู 809 ครั้ง.)

* DSC00071.jpg (145.2 KB, 593x445 - ดู 807 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2008, 11:02:49 AM »

น่าเสียดาย ประวัติศาสตร์บางส่วนที่ถูกคนรุ่นนี้รื้อทำลายทิ้งนะครับ  ร้องไห้
ผมเพิ่งไปกราบหลวงปู่ศุขมา วันเดียวกันเลยครับ และแวะ กราบหลวงพ่อธรรมจักร ที่วัดธรรมามูญด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์
chet008
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2008, 11:19:09 AM »

โบราณวัตถุอันทรงคุณค่าทางประวัติศาสตร์หลาย สิ่งหลายอย่างต้องถูกทำลายลงจากคนที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์และไม่รู้คุณค่า เป็นที่น่าเสียดายอย่างยิ่ง บุคคลพวกนี้จะมองเห็นซากเรือเก่าๆเป็นเพียงเศษไม้ที่ปรักหักพังไม่มีค่าเท่านั้น
 นี่ก็เป็นสัจจธรรมและตรงกับพุทธพจน์ที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงตรัสไว้เมื่อ2500กว่าปีมาแล้วข้อหนึ่งที่ว่า สรรพสิ่งในโลก ต้องเกิดขึ้น ตั้งอยู่แล้วก็เสื่อมสลายไป(ดับไป)เป็นธรรมดา เพราะใดๆในโลกล้วนอนิจจัง ไม่มีอะไรที่จะดำรงค์อยู่ได้ตลอดไป ปลงๆเสียเถิดครับ คุณต้อม ทุกข์ใจไปเปล่าๆ ผมได้ฟังเรื่องนี้แล้วก็นึกเสียดายและเสียใจไม่แพ้กับคุณต้อมเลย  นี่น่าจะถ่ายรูปเอาไว้ก่อนที่เรือจะโดนรื้อ จะได้เห็นเป็นครั้งสุดท้าย เฮ้อ.....เครียด  บอกให้คุณต้อมปลงแต่ดันเครียดซะเองงั้น ลังเล
yut
Jr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2008, 10:29:10 PM »

ก็คงเหมือนกุฏิที่เคยประดิษฐานรูปปั้นหุ่นขี้ผึ้งของท่านกระมังครับเสียดายมาก อายจัง
nop1962
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2008, 12:06:21 PM »

หลังจากรับสายคุณต้อมก็รีบไปดู....เรียบร้อยครับ...
สอบถามแล้วเรือลำนี้มิใช่เรือของกรมหลวงชุมพรที่มอบให้หลวงปู่ศุข(จากคำบอกเล่าของมหาเปีย
เจ้าคณะตำบลบ่อแร่ครับ)เรือที่ตั้งอยู่นั้นเป็นเรือที่ชาวบ้านมอบให้วัดและไม่ทันหลวงปู่ศุขครับ
ใครผ่านไปมาก็คิดว่าเป็นเรือกรมหลวงฯ แม้แต่ตัวผมเอง เรื่องนี้ชาวบ้านปากคลองก็ยืนยันครับ

เรื่องรื้อโบสถ์ ไม่ได้รื้อนะครับเป็นการบูรณะและซ่อมแซมอย่างถูกวิธีโดยช่างจากกรมศิลปากรครับ
ทุกขั้นตอนโดยอนุรักษ์ของเดิมไว้ให้ได้มากที่สุดอย่างถูกวิธี ก่อนทำมีการบวงสรวงขออนุญาตหลวงปู่ด้วย
คนที่นี่ไม่มีใครกล้าทำอะไรโดยไม่บอกกล่าวหลวงปู่หรอกครับ...ขนาดบอกแล้วช่างที่รื้อหลังคาโบสถ์
หัวใสแอบขโมยเอาเหล็กโครงหลังคามาตัดเป็นท่อนๆ จำหน่าย ผลคือ อยู่ๆก็ตกจากหลังคาลงมาตอนนี้
อาการปางตายอยู่ที่โรงพยาบาลครับ....
  วัดกำลังจะปรับทัศนียภาพบริเวณด้านหน้าอยู่ครับเมื่อเสร็จแล้วจะย้ายรูปปั้น และหุ่นขี้ผึ้ง มาไว้ด้านหน้าที่
กำลังก่อสร้างอยู่ครับ
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2008, 01:49:28 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล...

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2008, 09:31:50 PM »

โล่ง อก ครับพี่นพ ขอบคุณที่เป็นธุระหาข้อมูลให้พี่น้องชาวชัยนาทครับ จริงอย่างที่พี่นพบอกครับ ประวัติคิอเรือเก๋งลำนี้เป็นเรืออาถรรพณ์เกิดอุบัติเหตุบ่อยครั้ง เจ้าของเอาไว้ไม่อยู๋ ต้องถวายวัดครับ ไม่ทันหลวงปู่ศุข แต่ก็เสียดายเหมือนกันครับ

wutthik
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 06:53:26 PM »

หลังจากรับสายคุณต้อมก็รีบไปดู....เรียบร้อยครับ...
สอบถามแล้วเรือลำนี้มิใช่เรือของกรมหลวงชุมพรที่มอบให้หลวงปู่ศุข(จากคำบอกเล่าของมหาเปีย
เจ้าคณะตำบลบ่อแร่ครับ)เรือที่ตั้งอยู่นั้นเป็นเรือที่ชาวบ้านมอบให้วัดและไม่ทันหลวงปู่ศุขครับ
ใครผ่านไปมาก็คิดว่าเป็นเรือกรมหลวงฯ แม้แต่ตัวผมเอง เรื่องนี้ชาวบ้านปากคลองก็ยืนยันครับ

เรื่องรื้อโบสถ์ ไม่ได้รื้อนะครับเป็นการบูรณะและซ่อมแซมอย่างถูกวิธีโดยช่างจากกรมศิลปากรครับ
ทุกขั้นตอนโดยอนุรักษ์ของเดิมไว้ให้ได้มากที่สุดอย่างถูกวิธี ก่อนทำมีการบวงสรวงขออนุญาตหลวงปู่ด้วย
คนที่นี่ไม่มีใครกล้าทำอะไรโดยไม่บอกกล่าวหลวงปู่หรอกครับ...ขนาดบอกแล้วช่างที่รื้อหลังคาโบสถ์
หัวใสแอบขโมยเอาเหล็กโครงหลังคามาตัดเป็นท่อนๆ จำหน่าย ผลคือ อยู่ๆก็ตกจากหลังคาลงมาตอนนี้
อาการปางตายอยู่ที่โรงพยาบาลครับ....
  วัดกำลังจะปรับทัศนียภาพบริเวณด้านหน้าอยู่ครับเมื่อเสร็จแล้วจะย้ายรูปปั้น และหุ่นขี้ผึ้ง มาไว้ด้านหน้าที่
กำลังก่อสร้างอยู่ครับ
สาธุขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองลูก หลาน เหลน โหลน ตลอดไป
หน้า: [1] พิมพ์