ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 05:06:57 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  ถ้าต้องเลือก ระหว่าง ปรกโพธิ์ กับแหวกม่านอกใหญ่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือก ระหว่าง ปรกโพธิ์ กับแหวกม่านอกใหญ่  (อ่าน 2447 ครั้ง)
tanapon
Register Member
Jr. Member

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 11:08:07 AM »

ขอถามความเห็นพี่ๆ และสมาชิกในเวปทุกท่านคับ....ถ้ามีงบที่จำกัดพอจะเช่าบูชาได้ซักหนึ่งองค์ ต้องเลือกระหว่าง ปรกโพธิ์9 กับแหวกม่านอกใหญ่ พี่ๆ และสมาชิกทุกท่าน ตัดสินใจเลือกพิมพ์ไหนครับ
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 11:51:41 AM »

ผมคนหลายใจ รักพี่เสียดายน้อง แต่ถ้าให้เลือกได้1องค์ ผมขอเป็น ปรกโพธิ์9ใบ มีเกศาผู้มีบุญสูงอยู่ ครับ หลวงปู่บอก ปรกโพธิ์ร่มเย็น ไปไหนก็มีแต่คนรัก อันนี้ความคิดผมเองนะ ปรกโพธิ์9ใบ ร่มเย็น+เจริญก้าวหน้า แต่พระของหลวงปู่ดีทุกด้าน ถ้าอง๕ืไหนได้ก่อนผมก็เอาองค์นันแหละ ยิงฟันยิ้ม
sompopp
Jr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 03:16:04 PM »

ตัดสินใจยากมาก  ถึงมากที่สุดครับ อิอิ

แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ .. ขอเป็นแหวกม่านครับ  เพราะองค์เล็กกำลังดี

ถึงใจจริงๆ  ชอบประสบการณ์ของปรกโพธิ์มากกว่า

ขอแสดงความดีใจด้วยครับถ้าได้องค์ใดองค์หนึ่งมา  แล้วอย่าลืมเอามาให้ชมบ้างนะครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 04:42:19 PM »

ชอบทั้งสองเลยครับ ถ้าได้องค์เดียวก็ต้องเลือกตามความเหมาะสมของค่าเช่าและความสวยครับผม
ปรกโพธิ์ก็ยอดเยี่ยมสุด ๆ แต่ส่วนตัวชอบแหวกม่านครับ องค์เล็กพอดีคล้องง่ายและด้วยหน้าที่การงานต้องคล้ององค์เล็ก ๆ หน่อยครับบูชาได้ทุกวัน   ยิ้มเท่ห์

ถ้าได้ขอชื่นชมด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์
berm
Full Member

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 01:20:13 PM »

จิงๆเจ๋งทั้งสองอันอ่ะครับ เศร้า และถ้าต้องเลือกจริง ก้คงเลือกปรกโพธิ์เอาไว้ก่อนเพราะความหายาก ความเป็นที่สุดของพระปรกโพธิ์ทำให้ลูกศิษย์หวง ไม่ค่อยเจอ ดังนั้นถ้าเจอพร้อมกันสององค์ และปัจจัยไม่พอ ก็คงต้องเลือกปรกโพธิ์ครับ ลังเล

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
ชั่วไม่ชั่ว เลวไม่เลว โจรไม่โจร
ยังตัดสินกันไม่ได้อีกหรือ พี่น้องคนไทย
EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 06:25:55 PM »

ยิ้มกว้างๆ ถ้าผมมีบุญและวาสนา ผม ขอปรกโพธิ์ 9 ใบ เป็นอันดับแรกครับ แล้ว ค่อยตามด้วยแหวกม่านครับผม  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์