ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 04:35:22 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  ยันตร์ วัดแขก ของดีที่ยังหาได้ใน กทม.
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยันตร์ วัดแขก ของดีที่ยังหาได้ใน กทม.  (อ่าน 5418 ครั้ง)
akabab
Jr. Member
**

« เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2007, 02:22:24 AM »

เป็นที่ทราบกันดี ของชาวบ้านละแวกสีลม ตั้งแต่ผ้ายันตร์รุ่น 1 ที่คัยมีต่างก็เก็บรักษาหวงแหนกันเปงอย่างดี เป็นที่รู้ในหมู่นักธุรกิจทั้งชาวไทย มาเลเซีย สิงค์โปร์ ที่มาถึงต้องมารีบขอพรที่วัดนี้ ปัจจุบันผ้ายันตร์รุ่น 1 ของวัดนี้ ส่วนมากถ้าไม่อยู่ตามบ้านที่หวงแหน ก็ถูกอารธนาไปใส่กรอบตามบ้านท่านผู้มีอันจะกิน มหาเศรษฐีทั้งหลายของประเทศเรา เป็นที่รู้กันในหมู่ละแวกนั้นว่า ใครพกยันตร์ของวัดนี้ติดตัวก็ดี ใส่กรอบบูชาไว้ที่บ้านก็ดี ช่วยให้ประสบความสำเร็จ ขจัดปัญหา ชีวิตก้าวหน้าเจริญรุ่งเรืองมานักต่อนัดแล้ว
   ถามว่าทำไมหายาก ทำไมไม่มีแม้แต่รูป เป็นที่ทราบกันของความขลัง ของผ้ายันตร์วัดแขก ซึ่งผ้ายันตร์ที่ทำเป็นของเฉพาะไม่มีเช่าที่อื่น และเช่าได้เฉพาะในคืนวันงานประจำปีเท่านั้น พูดง่ายๆๆคือหาได้ปีละครั้ง ช่วง 12 - 20 ตุลาคม บางปีถึงขนาดชุลมุนวุ่นวายแย่งผ้ายันตร์กันในขบวนรถแห่ บางปีหมดตั้งแต่วันที่ 12 ตุลาคมด้วยซ้ำ เพราะอะไร ผืนผ้าที่ใช้ทำผ้ายันตร์นั้นต้องเป้นผ้าชนิดพิเศษเท่านั้น เรียกว่าอะไรซักอย่าง...ซึ่งไม่มีในไทย เป็นผ้าที่วรรณะพราหมณ์ชั้นสูงในอินเดียใช้ประกอบพิธี และการสร้างยันตร์นอกจากต้องใช้ผ้าชนิดนี้เท่านั้นแล้ว หมึกที่ใช้ยังต้องเป็นหมึกชาดที่หาไม่ได้ในไทย ซึ่งนำมาทำยันตร์ ทุกปีจึงต้องสั่งและนำเข้าจากอินเดียโดยพราหมณ์ประธานในไทยต้องไปประกอบพิธีถึงอินเดียทุกปี ไม่มีวัสดุชิ้นไหนทำขึ้นและใช้วัสดุในประเทศไทยเลยซักชิ้น ทำไมเป็นที่ต้องการของคนในพื้นที่ และคนนอกพื้นที่ทุกปี เนื่องจากจะทำขึ้นเฉพาะกิจมีน้อยและนำออกให้เช่าเฉพาะวันที่ 12 -20 ตุลา ของทุกปีเท่านั้น จึงทำให้หายากและเป็นที่ต้องการไขวขว้า ของคนทั่วไป ไม่เคยเหลือเลยแม้แต่ผืนเดียวซักปี
   ปีนี้ผมจึงคิดว่าไงคงต้องไขว่ขว้าให้ได้ซักผืน แล้วจะเอารูปมาให้ชม เห็นชาวบ้านละแวกนั้น ได้มาแล้วเอาไปใส่กรอบอย่างเดียวเลย ไม่บูชาอะไรเลย จุดธูป ขึ้นผนัง สุดยอด!  ตกใจ
นวโกฏิ
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2007, 06:30:27 PM »

ฝากบูชาสักผืนได้ป่าว    ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2007, 06:53:02 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ
ฝากสักผืนได้ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

นึกก่อนว่า ใครอยู่แถวสาทร/สีลม มั่งฝ่า... ขยิบตา
akabab
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007, 01:51:28 AM »

อ่านะ ยังไม่รวมราคาที่ไปเช็คจากศูนย์ MBK มา
ส่วนวัตถุมงคลก็มีที่เคยได้ยิน สำหรับวัตถุมงคลของทางวัดนะครับจิงแล้วมีมานนแล้วมีเหรียญองค์เจ้าแม่ที่ใส่ไว้ในหม้อที่พระแทนไว้บนศีรษะเวลางานแห่เหรียญพวกนี้ไม่มีให้เช่าครับสำหรับแจกเด็กวัดที่มาช่วยงานและคนอื่นๆแต่นานมากแล้วครับประมานปี2516เป็นรูปพระแม่ถืออ้อยข้างหลังเป็นตัวโอมใต้และมีชื่อวัดพศ2516เป็นรูปไข่
-และมีอีกมากมายที่ไม่เป็นทางการ
-ส่วนที่เป็นทางการเหรียญรุ่นแรกนะครับสร้างตอนปีพศ.2536-2537
เป็นเหรียญเจ้าแม่ปางหน้าโบสถ์สวยงามมากด้านหลังเป็นตราวัดเป็นตัวโอมทมิฬมีตรีศูลคาดกลางมีชื่อวัดมีคำว่าโอมศักตินะครับ
มี3แบบ
-เหรียญทองคำราคาจากวัด10000บาทตอนนี้ราคาตลาดอยู่ที่3แสนแล้วค้าบสร้าง999เหรียญมีโค้ตใต้ฐานทุกองค์
-เหรียญเงินหน้าทองสวยมากองค์เจ้าแม่เป็นทองคำรอบๆและด้านหลังเป็นเงินดิบสร้างน้อยมากคับเพราะทำยาก หายากมาก ราคาออกจากวัด2500 ตอนนี้ก็ราคาแสนกว่าบาทครับ
-เหรียญเงินองค์พระแม่เปนเงินพ่นทรายราคาออกจากวัด599ตอนนี้ก็หลายหมื่นนะครับสร้างประมาน2537เหรียญคับ
รุ่นแรกนี้จะสวยงามที่สุดและหายากมากที่สุด
แหล่งที่พอหาได้นะครับมาบุญครองชั้น4ใกล้ๆโทสับอ่าคัพขายแต่ของแขกมีพระที่วัดรุ่นแรกเยอะมากๆแต่โคตรแพงมากอย่าเลยครับเก็บเงินไว้ทำบุญดีกว่า
รุ่นที่สองนะครับสร้างตอนกาญจนาภิเษกครับด้านหน้าเหรียญเป็นรูปพ่อกับแม่ด้านหลังเป็นตรากาญจนาภิเษก
มี4แบบ
เหรียญทองคำ
เหรียญทองแดง
สามกษัตริย์
เงิน
และสุดท้ายเป็นเหรียญตอนงานฉลองวัดปี2548เป็นเหรียญที่จัดสร้างจากอินเดียและมาปลุกเสกที่วัดตอนงานด้านหน้าเป็นเจ้าแม่ด้านหลังเป็นรูปซุ้มประตูวัดมีชื้อวัด กรุงเทพ ประเทศไทย
มี3แบบ
เหรียญทอง18000
เหรียญทองเล็ก8900
เหรียญเงิน1000
คราบเท่าที่ทราบและมีก็เท่านี้นะครับ
akabab
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2007, 04:29:55 PM »

24 สิงหา รู้สึกมีงาน
akabab
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2007, 05:31:46 AM »

เก็บกันไว้บ้างนะ จะหาว่าไม่บอก
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2007, 07:16:51 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ... ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์