ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 27 เมษายน 2024, 12:40:14 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  เหรียญหน้าโล่ห์ หลังยันต์ บล็อคสอง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญหน้าโล่ห์ หลังยันต์ บล็อคสอง  (อ่าน 23606 ครั้ง)
erawan
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 02:08:45 PM »

เหรียญหน้าโล่ห์ หลังยันต์ บล๊อคสอง สร้างเนื้อทองแดง เพียงเนื้อเดียวเท่านั้น  สาเหตุการสร้างจากข้อมูลที่ทราบมา เนื่องจากเหรียญบล๊อกแรก มีขี้กลากได้มีการทำเนื้อทองแดง 40,000 เหรียญ เหรียญอาปาก้า 20,000 เหรียญ แม่พิมพ์จึงชำรุดเสียหาย ซึ่งเหรียญทองแดงบล็อคแรกขี้กราก ถ้าดูบางเหรียญ

จะเห็นได้ชัดว่ายันต์ด้านหลังไม่ค่อยชัดเลือน ช่างจึงแกะพิมพ์ขึ้นใหม่ และปั๊มมาให้หลวงพ่อดู ประมาณ 200 เหรียญ ว่าจะสั่งทำเพิ่มอีกหรือไม่ แต่หลวงพ่อดูแล้วไม่สั่งทำเพิ่ม และเหรียญบล็อกสองนี้หลวงพ่อเสก และนำมาแจกเป็นรางวัลสอยดาวไข่พญานาค งานประจำปีของทางวัด

และบางเหรียญท่านได้ทาสีดำไว้ด้านหน้า แต่องค์นี้เจ้าของใช้พอสมควร สีที่ทาจึงหลุดหายไปบ้าง และดูด้านหลังเหรียญจะเห็นได้ว่า เนื้อโลหะทองแดงที่ทำเหรียญจะมีเนื้อเดียวกันกับบล๊อกแรก  ของเก๊ไม่เคยพบ เพราะบางท่านไม่รู้ว่ามีและหายากไม่ค่อยได้พบ  คนทำเก๊ทำเก๊เฉพาะบล๊อคแรกเท่าที่พบเห็นมาครับ

ลองพิจารณาดู สภาพอายุ ความเก่าของเหรียญ ธรรมชาติของเหรียญ

* DSC02356.jpg (147.22 KB, 603x800 - ดู 18755 ครั้ง.)

* DSC02357.jpg (146.72 KB, 608x800 - ดู 12988 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 02:31:55 PM »

รุ่นนี้เช่ากันแพงไหมครับพี่
paul tang
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 03:23:41 PM »

รุ่นนี้เช่ากันแพงไหมครับพี่

เช่นเดียวกับคุณโอ๋ครับ และเหรียญพิมพ์อื่นมีทำบล็อคสองหรือเปล่าครับ(หลังหนุมาน,แจกแม่ครัว)
ขอบคุณครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 05:00:37 PM »

เหรียญหน้าโล่ห์ หลังยันต์ บล๊อคสอง สร้างเนื้อทองแดง เพียงเนื้อเดียวเท่านั้น  สาเหตุการสร้างจากข้อมูลที่ทราบมา เนื่องจากเหรียญบล๊อกแรก มีขี้กลากได้มีการทำเนื้อทองแดง 40,000 เหรียญ เหรียญอาปาก้า 20,000 เหรียญ แม่พิมพ์จึงชำรุดเสียหาย ซึ่งเหรียญทองแดงบล็อคแรกขี้กราก ถ้าดูบางเหรียญ
จะเห็นได้ชัดว่ายันต์ด้านหลังไม่ค่อยชัดเลือน ช่างจึงแกะพิมพ์ขึ้นใหม่ และปั๊มมาให้หลวงพ่อดู ประมาณ 200 เหรียญ ว่าจะสั่งทำเพิ่มอีกหรือไม่ แต่หลวงพ่อดูแล้วไม่สั่งทำเพิ่ม และเหรียญบล็อกสองนี้หลวงพ่อเสก และนำมาแจกเป็นรางวัลสอยดาวไข่พญานาค งานประจำปีของทางวัด
และบางเหรียญท่านได้ทาสีดำไว้ด้านหน้า แต่องค์นี้เจ้าของใช้พอสมควร สีที่ทาจึงหลุดหายไปบ้าง และดูด้านหลังเหรียญจะเห็นได้ว่า เนื้อโลหะทองแดงที่ทำเหรียญจะมีเนื้อเดียวกันกับบล๊อกแรก  ของเก๊ไม่เคยพบ เพราะบางท่านไม่รู้ว่ามีและหายากไม่ค่อยได้พบ  คนทำเก๊ทำเก๊เฉพาะบล๊อคแรกเท่าที่พบเห็นมาครับ
ลองพิจารณาดู สภาพอายุ ความเก่าของเหรียญ ธรรมชาติของเหรียญ

สงสัยเพิ่มครับ

1.ทำไมต้องทำเพิ่มแต่เหรียญหลังยันต์ ทำไมไม่ทำเหรียญหลังหนุมาน ทั้ง ๆ ที่ปั๊มมาแล้วตั้ง 40,000 เหรียญ ซึ่งมากที่สุดอีกต่างหาก และเหรียญหลังหนุมานนิยมกว่าและหมดก่อนไม่ใช่หรือครับ หรือว่าเพราะ เนื้ออัลปาก้าแข็ง ทำ....ยาก หรือทำไมไม่ทำเหรียญใบมะยม
2. เหรียญใบมะยม (แจกแม่ครัว) บล็อคเสริม ที่หน้าหลวงพ่อเพี้ยน ๆ รวมถึง เหรียญหลังหนุมานที่เล่นเป็นเก๊มานานแล้ว แกะบล้อคใหม่หน้าเพี้ยน ๆ นั่น เป็นบล็อคสองด้วยหรือเปล่าครับ
3.การปั๊มลองพิมพ์ส่วนมากผมว่านิยมใช้ตะกั่วลองพิมพ์มากกว่านะครับ ทำไมถึงใช้ทองแดงลองพิมพ์มาให้ดูหล่ะครับ
4.ขอบด้านหลังหนา ๆ ไม่ บาล๊านซ์แบบนี้ฝีมือช่างเดียวกับ เหรียญหลังยันต์ รุ่นที่เช่าหากันในปัจุบัน หรือว่า คนละฝีมือกันครับ ถ้าที่เดียวกันไม่น่าฝีมือหยาบขนาดนี้

หากมีข้อสงสัยเพิ่มจะถามอีกครั้งเพื่อประดับความรู้ครับผม ขอบคุณครับพี่ .../\...
nop1962
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 09:01:37 PM »

ความลับที่ถูกเก็บงำมา 32ปี พึ่งเปิดเผยวันนี้เองครับ ขอรอฟังคำตอบพร้อมกับคุณโอ๋ครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
erawan
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 10:07:04 AM »

1  ที่สงสัยว่าทำไม่ทำแต่เหรียญยันต์ไม่ทำเหรียญหลังหนุมานนั้นเพราะเหตุเหตุใดผมไม่ทราบครับ เพราะเหรียญหลังยันต์อาจชำรุดมากก็เป็นได้

2  เป็นเหรียญเก๊ ครับ มิใช่เหรียญบล็อกสอง อย่าหลงประเด็นครับ เหรียญเก๊ก็คือเหรียญเก๊  ส่วนเหรียญหลังหนุมานและเหรียญแจกแม่ครัวไม่มีบล็อคสอง   

3  แล้วแต่เหตุผลของช่าง อันนี้ไม่ทราบ เพราะรูปแบบคล้ายของเก่าจะใช้ตะกั่วพิมพ์มาให้ดู หรือทองแดงก็ราคาไม่แตกต่างกัน

4  อันนี้ไม่ทราบครับ  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ความเห็นส่วนตัว ผมว่าฝีมือการทำก็ใช้ได้ครับ

คำถามของคุณโอ๋ผมอาจตอบให้ยากหน่อยนะครับ เพราะเป็นเหตุผลของผู้ทำผู้สร้าง  ก็เหมือนเหรียญรุ่นแรก ทำไมหลวงพ่อไม่ทำเนื้อทองแดง ทั้งที่วัดอื่นก็มีเนื้อทองแดง รุ่นสองและสาม ยังทำเนื้อทองแดงครับ

และที่ท่านที่ถามมาว่าเช่ากันแพงหรือไม่นั้น ผมไม่ทราบแล้วแต่เจ้าของพระ เหรียญที่ผมลงในหนังสือมีคนขอเช่าเขาตอนนั้นแพงกว่าบล็อกแรกอีก แต่เจ้าของไม่ขาย ส่วนเหรียญโชว์นี้คนขายไม่ทราบว่ามี ผมซื้อมาหลักร้อยเองครับ

และ เจ้าของเหรียญก็ยังอยู่ เช่น คุณแป๊ะ โต๊ะจีน อยู่ปากทางเข้าบึงฉวาก รับจัดเลี้ยงโต๊ะจีน    และ คุณเวธี หอมเย็น ม.5 บ้านปากน้ำ อำเภอเดิมบางฯ สุพรรณบุรี  ลองสอบถามเขาดู เขาได้มา

จากการจับรางวัล และคงไม่เป็นการหายาก ผมก็ไม่รู้จักบุคคลทั้งสองและเป็นพยานบุคคลที่จะให้ความจริงท่านได้ เหรียญนี้ผมได้ข้อมูลมาอย่างไรผมก็ว่าไปอย่างนั้น การที่จะเชือ หรือไม่เพียงใด

อยู่ที่ท่านจะพิจารณา และขอแสดงความคิดเห็นโดยมีเหตุผลหน่อยนะครับยินดีรับฟัง

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 11:37:25 AM »

1  ที่สงสัยว่าทำไม่ทำแต่เหรียญยันต์ไม่ทำเหรียญหลังหนุมานนั้นเพราะเหตุเหตุใดผมไม่ทราบครับ เพราะเหรียญหลังยันต์อาจชำรุดมากก็เป็นได้

เหรียญหนุมานบล็อคตัวหน้าชำรุดมากกว่าครับเท่าที่เห็นมา ตามตัวอย่างรูปที่ลงมา จะเห็นว่าจมูกบี้สุด ๆ เลยครับ สองเหรียญนี้ไม่เคยคล้องเลยครับ ผิวยังสวยเดิม ๆ และแท้ด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

2  เป็นเหรียญเก๊ ครับ มิใช่เหรียญบล็อกสอง อย่าหลงประเด็นครับ เหรียญเก๊ก็คือเหรียญเก๊  ส่วนเหรียญหลังหนุมานและเหรียญแจกแม่ครัวไม่มีบล็อคสอง   

นั่นคือเหตุผลในคำถามแรกว่า ทำไมต้องทำแต่เหรียญหลังยันต์ทั้ง ๆ ที่ทำมาเยอะที่สุดแล้ว สร้างเป็นหมื่น ๆ เหรียญในสมัยก่อนนั้นเยอะมากนะครับ

3  แล้วแต่เหตุผลของช่าง อันนี้ไม่ทราบ เพราะรูปแบบคล้ายของเก่าจะใช้ตะกั่วพิมพ์มาให้ดู หรือทองแดงก็ราคาไม่แตกต่างกัน

หากลองพิมพ์มาให้ดูยังไงก็ต้องเป็นตะกั่วครับ และไม่ทำเยอะ  ทำทองแดง 200 เหรียญ ถ้าเป็นเหรียญเนื้อเงินจะน่าเชื่อถือมากกว่าครับ

4  อันนี้ไม่ทราบครับ  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ความเห็นส่วนตัว ผมว่าฝีมือการทำก็ใช้ได้ครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่สวยครับ เท่าที่สังเกตุฝีมือของแท้ ๆ ทุกรุ่นขอบเหรียญสวยหมด ตั้งแต่ฝาบาตร, เหรียญนะโมตาบอด, เหรียญหลังหนุมาน/หลังยันต์/แจกแม่ครัว, เหรียญจตุรพิธ, เหรียญเดิมบาง ทั้งหมดที่ว่ามา ขอบเหรียญด้านหลังสวยทุกเหรียญเป็เส้นขนานกันงดงาม และเป็นจุดพิจารณา เก๊แท้ได้ด้วยกรณีเหรียญปลอมครับพี่

คำถามของคุณโอ๋ผมอาจตอบให้ยากหน่อยนะครับ เพราะเป็นเหตุผลของผู้ทำผู้สร้าง  ก็เหมือนเหรียญรุ่นแรก ทำไมหลวงพ่อไม่ทำเนื้อทองแดง ทั้งที่วัดอื่นก็มีเนื้อทองแดง รุ่นสองและสาม ยังทำเนื้อทองแดงครับ

และที่ท่านที่ถามมาว่าเช่ากันแพงหรือไม่นั้น ผมไม่ทราบแล้วแต่เจ้าของพระ เหรียญที่ผมลงในหนังสือมีคนขอเช่าเขาตอนนั้นแพงกว่าบล็อกแรกอีก แต่เจ้าของไม่ขาย ส่วนเหรียญโชว์นี้คนขายไม่ทราบว่ามี ผมซื้อมาหลักร้อยเองครับ

และ เจ้าของเหรียญก็ยังอยู่ เช่น คุณแป๊ะ โต๊ะจีน อยู่ปากทางเข้าบึงฉวาก รับจัดเลี้ยงโต๊ะจีน    และ คุณเวธี หอมเย็น ม.5 บ้านปากน้ำ อำเภอเดิมบางฯ สุพรรณบุรี  ลองสอบถามเขาดู เขาได้มา

จากการจับรางวัล และคงไม่เป็นการหายาก ผมก็ไม่รู้จักบุคคลทั้งสองและเป็นพยานบุคคลที่จะให้ความจริงท่านได้ เหรียญนี้ผมได้ข้อมูลมาอย่างไรผมก็ว่าไปอย่างนั้น การที่จะเชือ หรือไม่เพียงใด
อยู่ที่ท่านจะพิจารณา และขอแสดงความคิดเห็นโดยมีเหตุผลหน่อยนะครับยินดีรับฟัง

[size=14t]ส่วนตัวผมว่าเหรียญชุดนี้ เก๊ และไม่ทันหลวงพ่อกวยแน่นอน จะด้วยใครสร้างก็ตาม เพราะเหรียญหลังยันต์มีมากมายนักเป็นหมื่น ๆ เหรียญและถ้าเหรียญไม่ได้คล้องไม่ได้ใช้จะสวยทุกเหรียญ ไม่มีความจำเป็นใด ๆ ที่จะต้องสร้างเพิ่มในยุคหลวงพ่อกวย เป็นความเห็นส่วนตัวครับผม ขอบคุณครั[/b]

* 2010-10-02.jpg (55.45 KB, 450x569 - ดู 11430 ครั้ง.)

* 2010-06-02-01.jpg (46.59 KB, 500x610 - ดู 11040 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 11:45:13 AM »

เหรียญหนุมานบล็อคตัวหน้าชำรุดมากกว่าครับเท่าที่เห็นมา ตามตัวอย่างรูปที่ลงมา จะเห็นว่าจมูกบี้สุด ๆ เลยครับ สองเหรียญนี้ไม่เคยคล้องเลยครับ ผิวยังสวยเดิม ๆ และแท้ด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

นั่นคือเหตุผลในคำถามแรกว่า ทำไมต้องทำแต่เหรียญหลังยันต์ทั้ง ๆ ที่ทำมาเยอะที่สุดแล้ว สร้างเป็นหมื่น ๆ เหรียญในสมัยก่อนนั้นเยอะมากนะครับ

หากลองพิมพ์มาให้ดูยังไงก็ต้องเป็นตะกั่วครับ และไม่ทำเยอะ  ทำทองแดง 200 เหรียญ ถ้าเป็นเหรียญเนื้อเงินจะน่าเชื่อถือมากกว่าครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่สวยครับ เท่าที่สังเกตุฝีมือของแท้ ๆ ทุกรุ่นขอบเหรียญสวยหมด ตั้งแต่ฝาบาตร, เหรียญนะโมตาบอด, เหรียญหลังหนุมาน/หลังยันต์/แจกแม่ครัว, เหรียญจตุรพิธ, เหรียญเดิมบาง ทั้งหมดที่ว่ามา ขอบเหรียญด้านหลังสวยทุกเหรียญเป็เส้นขนานกันงดงาม และเป็นจุดพิจารณา เก๊แท้ได้ด้วยกรณีเหรียญปลอมครับพี่

[size=14t]ส่วนตัวผมว่าเหรียญชุดนี้ เก๊ และไม่ทันหลวงพ่อกวยแน่นอน จะด้วยใครสร้างก็ตาม เพราะเหรียญหลังยันต์มีมากมายนักเป็นหมื่น ๆ เหรียญและถ้าเหรียญไม่ได้คล้องไม่ได้ใช้จะสวยทุกเหรียญ ไม่มีความจำเป็นใด ๆ ที่จะต้องสร้างเพิ่มในยุคหลวงพ่อกวย เป็นความเห็นส่วนตัวครับผม ขอบคุณครั[/b]
[/size]

มองไม่เห็นครับขออีกที  ยิงฟันยิ้ม
โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 04:49:09 PM »

หลังยันต์นี้พุทธคุรแรงมากทีเดียยว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
erawan
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 07:42:52 PM »

อย่ความคิดเห็นแตกต่างกันได้ครับ แต่ผมมีความคิดเห็นไม่เหมือนคุณโอ๋ จากข้อมูลที่ผมได้รับมาดังเหตุผลที่ชี้แจงไปแล้วข้างต้นผมเชื่อว่าแท้และทันหลวงพ่อ

และถ้าใครมีข้อมูลและเหตุผลที่ดีกว่าของคุณโอ๋ผมก็ยินดีรับฟังครับ

และการเข้ามาตอบกระทู้นี้ของผม ขอตอบให้มีเหตุผลหน่อยครับยินดีรับฟังเสมอครับ และผมเคารพในเหตุผลของผู้ที่ตอบกระทู้เข้ามา   แต่ไม่ใช่ว่าตัวเองก็ยังไม่รู้ว่าข้อเท็จเป็น

อย่างไรมาตอบกระแนะกระแหน และไม่มีเหตุผลในการตอบ และหากความเป็นจริงปรากฏออกมาว่าแท้ ก็เท่ากับท่านดูถูกหลวงพ่อซึ่งเป็นผู้เสกพระองค์นี้ครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 08:28:36 AM »

อีกหนึ่งคำถามครับ

เหรียญหลังยันต์ 40,000 เหรียญ
เหรียญหลังหนุมาน 20,000 เหรียญ
เหรียญใบมะยม (แจกแม่ครัว) 10,000 เหรียญ

ทั้ง 3 แบบนี้หมดไปจากวัดประมาณพ.ศ.อะไรครับ สร้างมาจำหน่าย พ.ศ. 2521 หลวงพ่อกวยละสังขาร พ.ศ. 2522  q32
ประมาณปี 30 ต้น ได้นิมนต์หลวงพ่อจรัญสิงห์บุรีไปเป็นประทานทอดกระฐินที่วัดบ้านแค ใครที่ทำบุญ 100 บาทขึ้นไปจะได้รับ
แจกพระที่ออกเมื่อปี พ.ศ.2521 เท่าที่จำได้มี เหรียญหลังยันต์  เหรียญหลังหนุมาน สมเด็จหลังสิงห์ 
ไปทอดตอนที่เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันเป็นเจ้าอาวาสใหม่ๆ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 08:30:20 AM »

อีกหนึ่งคำถามครับ

เหรียญหลังยันต์ 40,000 เหรียญ
เหรียญหลังหนุมาน 20,000 เหรียญ
เหรียญใบมะยม (แจกแม่ครัว) 10,000 เหรียญ

ทั้ง 3 แบบนี้หมดไปจากวัดประมาณพ.ศ.อะไรครับ สร้างมาจำหน่าย พ.ศ. 2521 หลวงพ่อกวยละสังขาร พ.ศ. 2522  q32
ประมาณปี 30 ต้น ได้นิมนต์หลวงพ่อจรัญสิงห์บุรีไปเป็นประทานทอดกระฐินที่วัดบ้านแค ใครที่ทำบุญ 100 บาทขึ้นไปจะได้รับ
แจกพระที่ออกเมื่อปี พ.ศ.2521 เท่าที่จำได้มี เหรียญหลังยันต์  เหรียญหลังหนุมาน สมเด็จหลังสิงห์ 
ไปทอดตอนที่เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันเป็นเจ้าอาวาสใหม่ๆ

ตรงกันกับอีกหลาย ๆ ท่านครับ พระจำหน่ายและออกทำบุญไม่หมดในปี 2521 แน่นอนครับ และยังอยู่อีกเยอะหลังจากหลวงพ่อกวยท่านละสังขาร ไม่มีเหตุผลที่วัดจะทำเพิ่มหรือทำบล็อคสองแน่นอนครับ
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 08:40:44 AM »

ด้วยความเคารพครับ รบกวนสอบถาม หนังสือปกดำ ปกแดง มีเหรียญรุ่นนี้หรือเปล่า ขอบคุณครับ
pookyclub
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 07:31:47 PM »

สงสัยครับเห็นในหนังสือ ลงว่าเหรียญหน้าโล่หลังยันต์ อะปะจะคะ....ฮืมฮืม (รุ่นสาม)
erawan
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 07:42:00 PM »

ลงผิดจริงครับเพราะคนพิมพ์จัดรูปแบบพิมพ์ผิดพลาด และเป็นมุสลิมไม่รู้เรื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อ  ตอนทำมีการสลับหน้าและข้อความ เลยเอาข้อความหลังสมเด็จอะปะจะคะมาใส่ ผมก็ลืมดูครับขออภัยด้วย
nop1962
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 08:26:13 PM »

ในขณะที่เราๆ ท่านๆ ทั้งหลายต่างก็มุ่งหน้าสู่ความเป็นมาตรฐานในวัตถุมงคลของหลวงพ่อ แต่ก็มีความพยายามที่จะนำเสนอข้อมูลประเภทนี้เข้ามาอยู่ตลอดเวลา ซึ่งอ่านดูแล้วไม่มีเหตุอันควรเชื่อได้ว่าจะมีจริง....คน 2 คน มีเหรียญเหมือนกัน เล่านิทานเรื่องเดียวกัน แล้วสรุปว่าเหรียญนี้มีจริงเท่านี้เองหรือครับ....
         สงสารผู้ที่เข้ามาใหม่ๆอย่างผมบ้างเถอะครับ....หลังยันต์ผิวไฟเอย หลังยันต์บล็อค 2 เอย อย่าให้มันสับสนอลหม่านไปมากกว่านี้เลย...อีกหน่อยคงต้องมีกองเซ็นเซอร์ในเวปแล้วละครับว่ากระทู้ใด ท ,น.13 ,ฉ.18.....ผู้ที่กำลังศึกษาจะได้ไม่สับสนครับ
         สุดท้ายขอย้ำให้เรายึดแนวมาตรฐานไว้ดีที่สุดครับ ของลึกลับ ให้รุ่นใหญ่เข้าเล่นกันไปครับ

kkob
Jr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 11:02:35 PM »

ผมก็มี อยู่เหรียญก็สวยดีครับ ตอนแรกไม่รู้ว่ามี แต่ตอนลงหนังสือเล่มใหม่ ก็ดีใจ แต่ความรู้ไม่ถึงแต่ชอบสวยดี
erawan
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 10:01:41 AM »

ผมเป็นเพียงผู้นำเสนอข้อมูลเท่านั้น ส่วนท่านจะเชื่ออหรือไม่ก็แล้วแต่ท่าน ท่านไม่เชื่อก็เช่าหาบูชาพิมพ์ที่นิยมเช่นบล็อคแรกซิครับ ส่วนคนที่เขามีอยู่เขาจะบูชาอย่างไรก็เป็นสิทธิของท่านนั้น

ที่จะเชื่อและบูชา ความเห็นย่อมแตกต่างกันได้และเหตุใดคนที่มีอยู่จะใช้ห้อยคอไม่ได้ละครับ และก็ไม่ได้บังคับให้ท่านเช่าหาบูชา คนเข้ามาใหม่ก็ต้องใช้ปัญญาในการเช่าหาพิจารณาดูว่าจะเชื่อถือ

หรือไม่ และควรเช่าหาพิมพ์มาตราฐานที่นิยมอย่างท่านว่า การนำเสนอต้องมีครั้งแรกทั้งนั้นแหละครับ ผมขอจบเพียงเท่านี้ใครจะคิดอย่างไรก็แล้วแต่ แต่ผมเชื่อว่ามีและใช้พกติดตัว ใครไม่เชื่อก็อย่าใช้

บูชาครับง่ายดี
nop1962
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 12:31:50 PM »

ก็ดีครับ ใครเชื่อก็ใช้ ใครไม่เชื่อก็ไม่ต้องใช้ สำหรับท่านที่กำลังศีกษาเข้ามาใหม่ไม่ต้องใช้ปัญญาอะไรมากมายเลยครับ ขอให้ยึดหลักสากลนิยมไว้ครับมีให้ดูให้ศึกษามากมาย...ทั้งนอกวัดในวัดครับเท่านี้เช่นเดียวกันครับ...
      ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำเสนอ....
KOB MCOT
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 มกราคม 2011, 02:32:34 PM »

ขอถามท่านที่รู้ต่ออีกนิดนะครับ เหรียญนะโมบล็อก 2 ที่มามาอย่างไรครับ
เพื่อมีท่านใดทราบครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์