ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 05:37:55 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ความลับของตะกรุดสายเเดง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความลับของตะกรุดสายเเดง  (อ่าน 20378 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 10:18:49 AM »

ตะกรุดสายเเดงดอกนี้ กำลังตกเป็นพี่วิพากวิจารณ์กันในขณะนี้ เรื่องราวของตะกรุดสายเเดง ความจริงนั่นคือ ตะกรุดโทนยุคปลายอายุของหลวงพ่อ มีทั้งเเบบทองเเดงหนา เเละทองเเดงบางๆ ขึ้นอยู่กับโอกาสที่จะหาวัสดุในการทำ

คำว่า สายเเดง มาจากที่ลูกศิษย์เรียกกันเอง เพราะความจริง ตะกรุดโทนยุคปลายนี้ เท่าที่พบมา มีทั้งเเบบมีสาย เเละไม่มีสาย เเละสายร่มที่ร้อยตะกรุด ก็ไม่ได้มีเเค่สีเดียว

ลักษณะของตะกรุด ขนาดยาว ห้านิ้วเศษ เป็นทองเเดง ขลิบปลาย ม้วนประมาณหกถึงเจ็ดรอบ ถ้าเป็นทองเเดงบางๆ ที่มีการยึดเเละหดตัวได้ ถ้าใช้นานๆ อาจจะคลายตัว ถ้าเป็นทองเเดงเเบบหนา จะไม่คลายตัว

เกือบยี่สิบปีก่อน ผมกับศิษย์รุ่นเก่าๆ เคยไปบ้านหลวงลุงเชียร ซึงตอนนี้บวชเเละอยู่ที่วัดบ้านเเค ไปขอดูตะกรุด มีอยู่สามดอก ขอเช่า เเกไม่ยอมขาย คุยไปคุยมา เเกยอมขายให้ดอกนึง ลักษณะเป็นตะกรุดโทน เนื้อทองเเดง ตะกรุดเปลิอยๆ ใช้มาสมบุกสมบัน มีรอยบุบบู้บี้

หลังจากได้ตะกรุดมา ขณะขับรถกลับ ผมได้คุยกับศิษย์ทุกท่าน ว่าตะกรุดดอกนี้ใช้มามาก ได้มาไม่เเพงมาก อยากรู้นัก ว่าหลวงพ่อท่านจารยันต์อะไรในตะกรุด ทุกคนจึงตกลงให้คลี่ดู ผมจึงกราบขอขมาหลวงพ่อ เเล้วจึงคลี่ตะกรุดดอกนั้นดู

ขณะคลี่ เริ่มใจไม่ดี เเกะไปครึ่งดอก ก็ไม่เห็นมีอะไร จนเกือบหมดดอก ใจก็เริ่มเสีย ยังไม่เห็นยันต์เหมือนเดิม จึงคิดไปว่า หรือว่าเป็นตะกรุดยุคปลาย หลวงพ่อไม่สบาย ท่านจึงไม่ได้จารอะไร เเค่เสกเฉยๆ

จนเกือบจะหมดดอก จึงพบอักขระที่หลวงพ่อจาร มีเเต่สี่ตัวใหญ่ อยู่ที่ปลายตะกรุด ซึ่งเป็นปลายด้านที่ท่านม้วนเข้า อักขระที่ลง คือ อะปะจะคะ ของหลวงพ่อเฒ่านั่นเอง

คาถาเเละยันต์ที่ลงในตะกรุดสายเเดงนั้น ทั้งตะกรุดที่ผมเคยมีเเละของท่านอื่น ที่เคยเเกะดู พบยันต์อยู่สองเเบบ ที่ลงตะกรุด คือ ยันต์อะปะจะคะเเละยันต์อีกเเบบ ไว้คราวหน้าจะลงให้ชม

วันนี้ขอคลี่พิสูจน์ตะกรุดดอกนี้ก่อน เพื่อให้หลายๆท่าน หายสงสัยเเละเพื่อเป็นความรู้เเก่ท่านสมาชิกทั่วไป

การคลี่ตะกรุด บางครั้งจะเป็นดาบสองคม เเต่ก็ต้องทำ เเละนับจากวันที่ข้อมูลนี้ได้ถูกเผยเเผ่ออกไป ขอให้ทุกท่าน โปรดเช่าหาด้วยความระมัดระวัง ใช้ความรอบครอบ คิดให้ดีก่อนตัดสินใจเช่าหานะครับ

* red-1.jpg (137.2 KB, 600x424 - ดู 8087 ครั้ง.)

* red-1-1.jpg (77.92 KB, 600x567 - ดู 8034 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 10:22:15 AM »

เหมือนเหตุการณ์ในอดีตเลย ครึ่งดอก ยังไม่เจอยันตื ค่อนดอกก็ยังไม่เจอ หรือว่าตะกรุดดอกนี้จะเก๊อย่างที่เขาว่า

* red-2.jpg (130.65 KB, 600x531 - ดู 8138 ครั้ง.)

* red-3.jpg (81.05 KB, 600x409 - ดู 8019 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 10:28:01 AM »

ในที่สุด ปริศนาก็ถูกเผย
อะปะจะคะ สี่ตัวเท่านั้น ในตะกรุดสายเเดง

เเละก็อย่างที่ผมเคยได้พบมา สายเเดง ดอกที่หลวงพ่อลง อะปะจะคะ มักจะลงตรงปลายเเผ่นทองเเดง เเละจะใช้ด้านนั้น เป็นด้านในม้วนเข้า หรือเป็นด้านเริ่มม้วนตะกรุด

ดังนั้น ถ้าท่านเจอตะกรุดสายเเดง เเละถ้าต้องเเกะตะกรุดพิสูจน์หรือเเกะดูเพื่อความรู้ ถ้าตะกรุดลักษณะดี ที่มาดี เมื่อเเกะถึงครึ่งดอก ถ้ายังไม่เจออะไร ก็อย่างเพิ่งตกใจ ขอให้คลี่ดู จนสุดดอก เเล้วท่านจะพบกับปริศนาที่ท่านอยากรู้ครับ

* red-4.jpg (97.83 KB, 600x450 - ดู 8215 ครั้ง.)

* red-5.jpg (67.26 KB, 600x336 - ดู 7951 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 10:34:46 AM »

ตะกรุดสายเเดง เเม้คุณเฒ่าจะไม่เคยเอ่ยถึง เเล้วผมอยากทราบว่า ข้อมูลที่คุณเฒ่าศิษย์รุ่นเก่าทื่ผมนับถือ ที่ลงในหนังสือนั้น ลงข้อมูลได้หมดทุกอย่างหรือไม่

การหาข้อมูลพระของหลวงพ่อ อยู่เเค่หน้าคอม เปิดหนังสืออ่านจะพอเพียงไหม การหาข้อมูลที่เเน่ชัด การเรียนรู้ควรไปสัมผัสกับสถานที่เเละบุคลในท้องที่ เช่น ลงไปเดิมบาง สรรค์บุรี สิงห์บุรี ชัณสูตร หลายพื้นที่ในท้องถิ่น ด้วยตนเอง ท่านจะได้ทราบข้อมูลหรือข้อเท็จจริงได้มากขึ้น

การพิสูจน์บางอย่าง ซึ่งอาจถือว่า เป็นการไม่สมควร เเต่บางครั้งก็ต้องทำ เพราะฉะนั้น ขอฝากข้อคิดไปยังท่านที่จุดประเด็นตะกรุดดอกนี้สักนิด ก่อนทำสิ่งใด โปรดคิดให้รอบคอบสักนิด อย่าใจร้อน ทำอะไรให้ใจเย็น เช่น ถ้าจะคลี่ตะกรุด เมื่อคลี่เเล้ว ก็คลี่ให้หมด ไหนๆจะเปิด ก็เปิดให้หมดเลย เปืดเหมือนเปิดใจของเรายังไงล่ะครับ ยิ้ม

* red-6.jpg (104.12 KB, 600x394 - ดู 7945 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 10:51:24 AM »

ลุงวิเชียร หรือหลวงลุงเชียร ตอนนี้บวชอยู่ที่วัดหลวงพ่อกวย เจ้าของตะกรุดโทน ที่ผมเคยเเกะดูยันต์ พบคาถา อะปะจะคะ
ปัจจุบันตะกรุดยังอยู่ที่ศิษย์พี่ท่านนึง มีโอกาสผมจะเอามาลงให้ชมกัน

http://www.watkositaram.com/index.php?option=com_content&task=view&id=86&Itemid=42

โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 11:12:35 AM »

ลายมือชัดเจนครับ  ยิ้มเท่ห์

คิดแล้วน่าน้อยใจแทนหลวงพ่อกวยจริง ๆ ครับ กว่าจะลง กว่าจะม้วนได้
ขอให้บาปกรรมทั้งหมดไปตกอยู่กับพวกทำพระปลอม, พวกยัดพระ, เลียนแบบพระ แล้วหลอกขายให้ศิษย์ ทั้งหมดชั่วกัปล์ชั่วกัลป์ครับ สาธุ ๆ ๆ
โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 04:50:20 PM »

สี่ตัวนี้ พุทธคุณหาค่าไม่ได้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
aody
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 10:36:09 PM »

เข้ามาศึกษาครับ...ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ   ยิ้มเท่ห์
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 08:43:01 AM »

ทรงคุณค่ามากๆครับ ขอบคุณครับ
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 09:39:47 PM »

ดูจากภาพไม่ได้คลี่เองยังแอบลุ้น เจอสี่ตัวหลวงพ่อจารแบบนี้ทรงคุณค่าจริงๆครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
พ่อ น้องเอ๋ย
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 01:39:12 AM »

ส่วนตัวผมต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ทันระวัง เลยทำให้พี่ต้องเสียชื่อเสียง ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ด้วยความรักน้องๆ + ความเข้าใจผิดในบางเรื่องของผู้ขายครับ หวังว่าพี่คงจะให้อภัยผมนะครับ ยิ้ม  คลี่อย่างนี้เห็นจะๆครับ:o...สุดยอดครับ 

* N' Eoy.jpg (136.92 KB, 824x719 - ดู 7570 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 09:31:22 AM »

ยอดเยี่ยมครับ นับถือครับ  ยิ้มเท่ห์
tongn005
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 12:13:59 PM »

ศิษย์หลวงพ่อ เหมือนลูกพ่อเดียวกัน ในสังคมใหญ่ มีทั้งเข้าใจเเละไม่เข้าใจ ถือเป็นเรื่องธรรมดา ความจริงใจเเละการให้อภัยซึ่งกันเเละกันถือเป็นสิ่งมีค่าที่สำคัญที่ควรมอบให้เเก่กันในสังคมนั้น

ทำดี ทำถูก ได้รับการชม ทำผิด ช่วยชี้เเนะ ตักเตือน ยินดีรับฟังจากทุกท่านเสมอ

ขอบคุณมากครับ ยิ้ม

kundong
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 09:52:08 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลนี้
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 02:15:56 PM »

เข้ามาชมและอ่านข้อมูลดีๆครับ สวัสดีปีใหม่2554ครับ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
sitthiphol
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 08:32:46 PM »

ยอดเยี่ยมครับพี่ณรงค์ศักดิ็ ขอบคุณครับ

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
supanutl
Jr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 01:49:13 PM »

ข้อมูลดี...นับถือครับ..สุดยอด ยิงฟันยิ้ม
add11
Hero Member

เพื่อศรัทธา

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 04:34:55 PM »

ยิงฟันยิ้ม ดีจังครับ ได้ความรู้ๆ
หน้า: [1] พิมพ์