ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 เมษายน 2024, 09:53:47 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ธงสิวลี ของจริงที่หายาก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ธงสิวลี ของจริงที่หายาก  (อ่าน 5833 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 12:06:17 PM »

ธงยันต์พระสิวลี ตามเเนวตั้ง หลวงพ่อลงด้วย นะโมพุทธายะ
เเนวนอน ลงด้วย นะชาลีติ เเละสะอิมานิ

ลักษณะเป็นผ้าบางๆ นิ่มๆ เเบบผ้ายันต์สงครามลาว มีทั้งสีเเดง เเละสีขาว ผืนค่อนข้างใหญ ความยาวประมาณ ๑ ฟุต หลวงพ่อลงจารด้วยปากกาหมึกซึม

หลวงพ่อลงยันต์ ไม่มาก เเต่เป็นผ้ายันต์ที่พบเห็นน้อย

สมัยก่อน คุณเฒ่า เคยเอาลงในหนังสือนะโม ต่อมามีพวกหัวใส ได้ทำปลอม โดยปลอมลายมือ ผ้ายันต์ลายมือปลอมนั้น ทำได้เเค่คล้าย เเต่ไม่เหมือน ลายมือหลวงพ่อมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว มีความเที่ยง มีความเเข็ง ความอ่อน มีความเป็นธรรมชาติตามเเบบของท่าน ใครที่มองลายมือหลวงพ่อกวยเป็นจะดูออก

เรื่องลายมือ เรื่องการจารของหลวงพ่อมีหลายเเบบ บางครั้งท่านจะจารตก หล่นบ้าง จารผิด เพี้ยนไปบ้างตามอายุของหลวงพ่อ เพราะท่านก็เป็นคนเหมือนกับเรา ผมถือเป็นเรื่องของครูบาอาจารย์ เเละไม่กล้าที่จะไปวิจารณ์ เพราะระดับอย่างเราๆ ไปเทียบกับหลวงพ่อมิได้เลย คนโบราณ ที่เขาใช้เวทย์มนต์ วิชาอาคมได้ขลัง เพราะเขามีศีล มีธรรมมะในใจเเละมีจิตยึดมั่น ไม่โลเล ครูบาอาจารย์สอนมาเช่นไร ก็ทำไปตามนั้น เเม้การเรียนสมัยก่อน มักเป็นการสอนเเบบบอกต่อกัน ปากต่อปาก หรือเเบบครูพักลักจำ เเละเพราะผู้ใช้ มีความเคารพในครูบาอาจารย์ มีใจเชื่อมั่น อาคมนั้นจึงเกิดความขลังเเละใช้ได้ผล เเม้ว่าคาถาเเต่ละบท อาจผิดพรือเพี้ยนไปบ้างตามประสบการณ์เเละการเรียนรู้มาของเเต่ละคน

ธงยันต์สิวลีนี้ ถ้าเช่าหา โปรดพิจาณาให้ดีๆ ดูความเก่าของผ้าตามธรรมชาติ เเละพิจารณาลายมือหลวงพ่ออย่างละเอียด เพราะของเกีมีมากเเละทำมานานเเล้วครับ

* thong1.jpg (132.24 KB, 700x461 - ดู 2247 ครั้ง.)

* thong2.jpg (142.07 KB, 700x730 - ดู 2288 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
โก้ จีนสาตร์
Register Member
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 04:26:20 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ จริงครับคนสมัยก่อน หรือพระสมัยก่อนๆท่านมีศีล มีสามธ บริสุทธิ์ คาถาจึงขลังมากครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 04:34:32 PM »

เข้ามาศึกษาข้อมูลครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 11:10:55 AM »

เยี่ยมครับ  ยิงฟันยิ้ม
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 12:46:27 PM »

อยากได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 04:05:19 PM »

สุดยอดครับสำหรับข้อมูล
NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 09:09:55 PM »

:)ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมกันพร้อมกับข้อมูล ยิ้ม
paul tang
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 03:04:57 PM »

ขอบคุณครับ ลำหรับข้อมูลดีๆ
Sert16
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 09:59:21 PM »

ขอบคุณ ในสิ่งดีๆ ความรู้ที่มีค่า ที่ศิษย์พี่แบ่งปันแนะนำให้น้องๆ ได้รับรู้ ได้เห็น เพื่อเป็นแนวทางศึกษาและสะสมวัตถุมงคลหลวงปู่ได้อย่างถูกทาง  ขอบคุณครับ
nangkat
ไม่ล้มเจ้า ไม่เอาโจร
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 10:26:55 PM »

สุดยอดครับสำหรับข้อมูล ยิ้ม ยิ้ม

EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 08:09:14 AM »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณข้อมูลดีๆๆ และรูปภาพสวยๆๆครับผม  ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
aody
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2011, 08:09:58 PM »

สุดยอด... ยิ้มเท่ห์
ตั้มชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มกราคม 2011, 06:47:42 AM »

สุดยอดครับพี่ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
หน้า: [1] พิมพ์