ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 25 เมษายน 2024, 10:45:33 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  !! ความสุขทางใจ ก็คือการศึกษาก่อนสะสม และแบ่งปันความรู้ครับ !!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: !! ความสุขทางใจ ก็คือการศึกษาก่อนสะสม และแบ่งปันความรู้ครับ !!  (อ่าน 8661 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 09:23:03 AM »

ตั้งแต่เด็กจนโต วนเวียนเข้า-ออก วัดวาอารามอยู่บ่อย ๆ ตัวน้อย ๆ แม่ก็พาไปทำบุญหากเมื่อใดวันพระตรงวันเสาร์อาทิตย์ไม่ได้ไปโรงเรียน บวชเณรครั้งแรกก็อยู่ ป.2 สมัยนั้นเค้าจะเรียกสามเณรฤดูร้อน (ตอนปิดเทอม) ตัวเล็กที่สุดในบรรดาเณรทั้งหมด บิณฑบาตรเดิมนำหน้าตลอด จากนั้นปิดเทอมเมื่อไหร่เป็นได้บวชเณรอยู่บ่อย ๆ ได้ทำวัตรเช้าตื่นตีสาม ทำวัตรเย็น ฉันน้ำปานะที่มี โยมพ่อโยมแม่มาเลี้ยงที่วัดเป็นประจำ อายุ 15 ก็บวชเณรให้หลวงพ่อโม วัดจันทนาราม ที่แม่ยกให้ท่านตั้งแต่เกิดเพราะคลอดมาแล้วไม่ร้องสักแอะ เกือบตายพอยกให้หลวงพ่อโมทีนี้ร้องไม่หยุดเชียว จนกระทั่งอุปสมบทบวชพระ และสึกออกมาทำงานทำการ ก็ยังศึกษาหาความรู้เรื่องพระเครื่องจวบจนปัจจุบันศรัทธานั้นก็ยังมิเสื่อมคลาย สมัยก่อนหาพระดูยากจริง ๆ ไม่มี Internet แบบสมัยนี้ ที่นึกอยากชมพระอะไรก็ "ถามกู" (กูเกิ้ล) เป็นได้เจอหาข้อมูลง่าย ติดต่อง่าย ไม่เหมือนเมื่อก่อนถ้าไม่ได้ "ครู" ที่ดีจริง ๆ ก็คงหลงทางเข้ารกเข้าพง หรือไปเจอ "ครูจำแลง" ในแบบพ่อค้าวาณิชย์ก็ต้องทำใจนิดหน่อย แต่ถ้าไปเจอ "ครูจนตรอก" เมื่อไหร่ก็คงเจอของยัดเข้ามาเพียบ ถือว่าเป็นบุณกรรมของแต่ละคนครับ นึกแล้วก็ชอบครับกับความหลัง แหะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
พระเครื่องรางที่ชอบมากที่สุดมี 3 หลวงพ่อครับ "หลวงพ่อโม" "หลวงพ่อกวย" "หลวงพ่อมุ่ย" ตั้งแต่มีพระเครื่องของท่าน ไม่เคยอับจนหนทางมีแต่เจริญรุ่งเรือง ที่สุดในชีวิตแล้วครับ ขอกราบหลวงพ่อทุกองค์ครับ

* 2011-01-25-allring-03.jpg (72.22 KB, 600x813 - ดู 2513 ครั้ง.)
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 10:17:30 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆๆ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 10:30:41 AM »

สุดยอดมากๆครับ แต่องค์กลมๆเลี่ยมทองอันนั้นอะไรครับมองไม่ชัด ตกใจ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 10:39:44 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆๆ

ขอบคุณครับพี่  ยิงฟันยิ้ม

สุดยอดมากๆครับ แต่องค์กลมๆเลี่ยมทองอันนั้นอะไรครับมองไม่ชัด ตกใจ

บนสุดใช่ไหมครับ แหวนหลวงพ่อโม ครับผม  ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม

Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 01:03:59 PM »

เจ้าของมีบุญเยอะครับถึงครอบครองได้ขนาดนี้ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 01:41:48 PM »

เจ้าของมีบุญเยอะครับถึงครอบครองได้ขนาดนี้ ยิ้ม

ขอเป็นส่วนเล็ก ๆ ของบารมีหลวงพ่อกวยครับ ขอบคุณมากครับผม  ยิงฟันยิ้ม
น้อง
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 06:03:58 PM »

ของแบบ Zoom Zoom ได้ไหมพี่  ยิงฟันยิ้ม
Sert16
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 09:55:17 PM »

ยิ้ม นับถือ เคารพ ทุกเกจิที่พี่โอ๋กล่าวถึง ทุกหลวงปู่เปี่ยมไปด้วยเมตตาต่อลูกศิษย์จริงๆ ทุกคนใน web นี้ล้วนมีประสบการณ์ ไม่ใช่การกล่าวอ้างโดยเลื่อนลอย ขอกราบนมัสการหลวงปู่ทุกรูปครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 10:40:10 PM »

ชอบหัวข้อของคุณโอ๋มากครับ โดนใจจริงๆ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 01:01:39 AM »

ขอเป็นส่วนเล็ก ๆ ของบารมีหลวงพ่อกวยครับ ขอบคุณมากครับผม  ยิงฟันยิ้ม

ไม่เล็กแล้วมั้งเสี่ย นี่แหละสุดยอดของการแบ่งปันครับ

น้ำใจสุดๆๆจริงๆๆๆ  ขอบคุณ ขอบคุณ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 08:02:17 AM »

ของแบบ Zoom Zoom ได้ไหมพี่  ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวจัดให้ตามลำดับครับ ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม นับถือ เคารพ ทุกเกจิที่พี่โอ๋กล่าวถึง ทุกหลวงปู่เปี่ยมไปด้วยเมตตาต่อลูกศิษย์จริงๆ ทุกคนใน web นี้ล้วนมีประสบการณ์ ไม่ใช่การกล่าวอ้างโดยเลื่อนลอย ขอกราบนมัสการหลวงปู่ทุกรูปครับ

ทุกองค์ที่กล่าวนั้นสุดยอดทุกเรื่องครับ ขอบคุณมากครับพี่  ยิงฟันยิ้ม

ชอบหัวข้อของคุณโอ๋มากครับ โดนใจจริงๆ ยิ้ม

เป็นแนวทางในการสะสมพระเครื่องของผมครับพี่ ศึกษาให้รู้จริง สะสมให้ถูกทาง และแบ่งปันความรู้นั้นแก่ผู้สมควร ทำแล้วมีความสุขมากครับผม ขอบคุณครับพี่  ยิงฟันยิ้ม

ไม่เล็กแล้วมั้งเสี่ย นี่แหละสุดยอดของการแบ่งปันครับ

น้ำใจสุดๆๆจริงๆๆๆ  ขอบคุณ ขอบคุณ

ขอบคุณมากครับผม  ยิงฟันยิ้ม
EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 08:03:53 AM »

ยิ้มกว้างๆ ผมก็สุขใจที่ได้เข้ามาชมครับผม ยินดีด้วยครับผม สุด.ๆ.ๆ.ๆ ยอด.ๆ.ๆ.ๆ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 08:45:37 AM »

ยิ้มกว้างๆ ผมก็สุขใจที่ได้เข้ามาชมครับผม ยินดีด้วยครับผม สุด.ๆ.ๆ.ๆ ยอด.ๆ.ๆ.ๆ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ballyhouse2
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 11:39:29 AM »

คล้องครบทุกองค์หรือยังครับพี่ถ้าองค์ไหนไม่ค่อยได้คล้องแบ่งให้น้องบ้างนะครับพี่ ยิ้มเท่ห์
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 12:44:41 PM »

คล้องครบทุกองค์หรือยังครับพี่ถ้าองค์ไหนไม่ค่อยได้คล้องแบ่งให้น้องบ้างนะครับพี่ ยิ้มเท่ห์

ค่อย ๆ ทยอยคล้องครับผม ไม่ค่อยรีบ แหะ ๆ ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม
berm
Full Member

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 12:45:53 PM »

เยี่ยมครับ  ยิ้ม อย่างนีิเค้าเรียกว่าทำกรรมดีมาเยอะ
เลยเจอแต่สิ่งดีๆสิ่งเยี่ยมๆครับพี่!! ยิ้มกว้างๆ

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
ชั่วไม่ชั่ว เลวไม่เลว โจรไม่โจร
ยังตัดสินกันไม่ได้อีกหรือ พี่น้องคนไทย
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 01:50:31 PM »

เยี่ยมครับ  ยิ้ม อย่างนีิเค้าเรียกว่าทำกรรมดีมาเยอะ
เลยเจอแต่สิ่งดีๆสิ่งเยี่ยมๆครับพี่!! ยิ้มกว้างๆ

ตั้มชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 มกราคม 2011, 06:45:32 AM »

สุดยอดครับพี่ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 07:59:38 AM »

สุดยอดครับพี่ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเจอน้องตั้มเลยนะครับ  จุมพิต
หน้า: [1] พิมพ์