ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 06:27:14 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อดิน
| | |-+  สีวลีกางร่ม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สีวลีกางร่ม  (อ่าน 8338 ครั้ง)
Sert16
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 02:35:30 PM »

รบกวนศิษย์พี่ทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยครับ ข้อมูลจากศิษย์พี่รุ่นเก่าบางท่านบอกว่าหลวงปู่สร้างหายากพบเห็นได้น้อย
เท็จจริงประการใดๆช่วยแนะนำด้วยครับ หากไม่ใช่พระของหลวงปู่ต้องขออภัยและรบกวนพี่ต้อยช่วยย้ายกระทู้ด้วยครับ

* s-3.JPG (31.55 KB, 348x585 - ดู 3412 ครั้ง.)

* s-4.JPG (28.04 KB, 330x584 - ดู 3360 ครั้ง.)
โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 08:03:03 AM »

เคยผ่านตามาบ้างครับ เห็นว่าเป็นของหลวงพ่อกวย พี่ๆท่านอื่นช่วยแนะนำบ้างครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 09:19:44 AM »

น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มพระล้อพิมพ์ ซึ่งอาจจะหาข้อยุติเกี่ยวกับพิมพ์ยากสักหน่อย การสะสมควรอาศัยที่มาเป็นหลัก พิจารณาความเก่า เนื้อหา ประกอบการตัดสินใจครับ ยิ้ม

* Bild-652.jpg (80.66 KB, 640x480 - ดู 3310 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Sert16
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 10:31:35 PM »

ยิ้ม
เคยผ่านตามาบ้างครับ เห็นว่าเป็นของหลวงพ่อกวย พี่ๆท่านอื่นช่วยแนะนำบ้างครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับน้องโก้ที่เข้ามาแบ่งปันข้อมูล

น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มพระล้อพิมพ์ ซึ่งอาจจะหาข้อยุติเกี่ยวกับพิมพ์ยากสักหน่อย การสะสมควรอาศัยที่มาเป็นหลัก พิจารณาความเก่า เนื้อหา ประกอบการตัดสินใจครับ ยิ้ม
ขอบคุณครับพี่ต้อย สำหรับข้อมูลและข้อคิดดีๆ พระพิมพ์นี้ผมกำลังหาข้อมูลจากศิษย์รุ่นเก่าหลายๆท่านอยู่  มีความคืบหน้าอย่างไรจะมานำเสนอให้พี่ๆเพื่อนๆทราบ  แต่หากพี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับพระพิมพ์นี้อยู่แล้ว รบกวนช่วยมานำเสนอเพื่อจะได้เป็นแนวทางให้รุ่นน้องๆในการสะสมต่อไปครับ
Sert16
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 10:50:18 PM »

จากการสอบถามข้อมูล ศิษย์รุ่นใหญ่หลายท่านได้แก่พี่เอกดนตรีสยาม พี่ขุนทัพ และพี่ๆหลายท่านที่อยู่ในพื้นที่ ได้ให้ข้อมูลที่ไปในแนวทางเดียวกันว่าพระพิมพ์นี้เป็นพระที่หลวงปู่สร้างขึ้นมาครับ ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมถ้าผมพบพระพิมพ์นี้อีก ผมเก็บหมดแน่นอนครับ ส่วนพี่ๆท่านอื่นจะเก็บหรือไม่เก็บนัน้แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 07:10:14 AM »

ไม่มาตรฐาน แต่ชอบ คิดว่าน่าจะมีพิมพ์สีวลีกางร่ม ขนาดปี 39 ยังมีสีวลีกางร่มให้บูชาเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมรักในหลวง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 10:45:33 PM »

พิมพ์ที่คุณsertลง ตรงกับองค์ที่ลงในหนังสือเล่มเเดงของคุณเฒ่า สุพรรณ ตามภาพที่ผมนำมาลงให้ชม
ถ้าคนเล่นเก่าๆ เขายืนยันก็ควรเก็บไว้ เเละพระก็ไม่มีให้เห็นด้วยครับ ยิ้ม ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Sert16
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 12:36:02 PM »

ไม่มาตรฐาน แต่ชอบ คิดว่าน่าจะมีพิมพ์สีวลีกางร่ม ขนาดปี 39 ยังมีสีวลีกางร่มให้บูชาเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับพี่ พีพี

พิมพ์ที่คุณsertลง ตรงกับองค์ที่ลงในหนังสือเล่มเเดงของคุณเฒ่า สุพรรณ ตามภาพที่ผมนำมาลงให้ชม
ถ้าคนเล่นเก่าๆ เขายืนยันก็ควรเก็บไว้ เเละพระก็ไม่มีให้เห็นด้วยครับ ยิ้ม ยิ้ม
ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับพี่ต้อย
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 09:31:56 PM »

ยินดีกับคุณ Sert16 ที่ได้ครอบครองไว้ครับ พระพิมพ์นี้เนื่องจากไม่ค่อยได้พบเห็นกันบ่อยจึงทำให้หลายท่านไม่แน่ใจผมเป็นหนึ่งเสียงที่ยืนยันครับสะสมกันได้ และยังมีพิมพ์นี้แต่ไม่กางร่มพบเป็นเนื้อผงน้ำมันด้วย เนื้อเดียวกับ สมเด็จมะอะอุยันต์เล็ก เดี๋ยวไปยืม
สมเด็จมะอะอุ มาถ่ายภาพให้ชมคู่กันเพลินๆผมคล้องพระพิมพ์นี้ด้วย ปรกติผมเข้าชมทั้ง 2 เว็บครับตามแต่โอกาสเหมาะสมไม่ค่อยได้โพส ถาม-ตอบ อะไรมากนัก
                  เว็บนี้ พี่พงษ์เวสม์ และคุณต้อย เป็นเสาหลักในเรื่องข้อมูล ถือโอกาสกล่าวสวัสดี และชื่นชมในผลงานที่ทั้งสองท่านรวมถึงสมาชิกเว็บทุกท่านด้วย โพสถามตอบจนเกิดประโยชน์มากมายแก่นักสะสมรุ่นหลัง  ทำให้บรรยากาศในการศึกษาและสะสมพระเครื่องของหลวงพ่อกวยดูมีสีสันมากขึ้นครับ สำหรับกระทู้นี้ได้ตอบไปแล้วในเว็บศิษย์หลวงพ่อกวยท่านใดสนใจอ่านเพิ่มเติมได้ครับ  http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=10950.0
Sert16
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 05:32:05 PM »

ยินดีกับคุณ Sert16 ที่ได้ครอบครองไว้ครับ พระพิมพ์นี้เนื่องจากไม่ค่อยได้พบเห็นกันบ่อยจึงทำให้หลายท่านไม่แน่ใจผมเป็นหนึ่งเสียงที่ยืนยันครับสะสมกันได้ และยังมีพิมพ์นี้แต่ไม่กางร่มพบเป็นเนื้อผงน้ำมันด้วย เนื้อเดียวกับ สมเด็จมะอะอุยันต์เล็ก เดี๋ยวไปยืม
สมเด็จมะอะอุ มาถ่ายภาพให้ชมคู่กันเพลินๆผมคล้องพระพิมพ์นี้ด้วย ปรกติผมเข้าชมทั้ง 2 เว็บครับตามแต่โอกาสเหมาะสมไม่ค่อยได้โพส ถาม-ตอบ อะไรมากนัก
                  เว็บนี้ พี่พงษ์เวสม์ และคุณต้อย เป็นเสาหลักในเรื่องข้อมูล ถือโอกาสกล่าวสวัสดี และชื่นชมในผลงานที่ทั้งสองท่านรวมถึงสมาชิกเว็บทุกท่านด้วย โพสถามตอบจนเกิดประโยชน์มากมายแก่นักสะสมรุ่นหลัง  ทำให้บรรยากาศในการศึกษาและสะสมพระเครื่องของหลวงพ่อกวยดูมีสีสันมากขึ้นครับ สำหรับกระทู้นี้ได้ตอบไปแล้วในเว็บศิษย์หลวงพ่อกวยท่านใดสนใจอ่านเพิ่มเติมได้ครับ  http://sitluangporguay.com/forum/index.php?topic=10950.0

ยิ้ม ขอบคุณครับพี่เอกที่แบ่งปันความรู้ให้แก่ศิษย์น้องๆทั้งหลาย ข้อมูลที่พี่เอกนำมาเผยแพร่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง น้องๆหลายท่านจะได้ไม่พลาดโอกาสเมื่อพบเจอพระพิมพ์นี้ของหลวงปู่ ขอบคุณมากครับ ยิ้ม
Sert16
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2011, 05:00:10 PM »

;)องค์นี้เลี่ยมเสร็จก็นิมนต์ขึ้นคอทันทีเหมือนกันครับ ยิ้มเท่ห์

* aaa.JPG (32.96 KB, 380x680 - ดู 2841 ครั้ง.)

* bbb.JPG (32.16 KB, 428x708 - ดู 2863 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์