ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 17 เมษายน 2024, 03:52:50 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ผ้ายันต์มหาเมตตา ลายมือหลวงพ่อกวย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้ายันต์มหาเมตตา ลายมือหลวงพ่อกวย  (อ่าน 17541 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 10:07:56 PM »

พระเครื่องหรือเครื่องรางของหลวงพ่อกวย ชิ้นไหนที่มีลายมือหลวงพ่อ หรือหลวงพ่อจารยันต์ให้เป็นพิเศษ จะได้รับความนิยมอย่างมาก ยิ่งถ้าเป็นของหลักๆ เช่น เหรียญรุ่นแรก หรือรูปถ่ายหลังสิงห์ ที่มีจาร ของแบบนี้ เค้าว่า ราคาคงพูดกันไม่รู้เรื่องแน่ๆ เหรียญฝาบาตร ถ้าเป็นเหรียญสวยๆ และมีจาร จากราคาปรกติก็จะมีราคาเพิ่มขึ้นไปอีกเกือบเท่าตัวเลยทีเดียว

วันนี้ขอลงเครื่องรางประเภทผ้ายันต์ที่หลวงพ่อจารมือให้ชมกัน ปรกติจะหาชมยาก ใครมีก็หวงและไม่ค่อยเปลี่ยนมือกันง่ายๆ

ก่อนๆที่เคยลงมา มักได้ชมลายมือหลวงพ่อกวยแบบสวยๆกัน แต่กระทู้นี้ขอนำเสนอลายมือหลวงพ่อแบบหวัดๆให้ได้ชมและพิจารณากันบ้าง

ผ้ายันต์นี้ หลวงพ่อลงด้วยยันต์สองยันต์ คือ ยันต์ที่ลงในวงกลมและยันต์ที่ลงล้อมรอบวงกลม

* Phaa-Yan1.jpg (149.35 KB, 600x609 - ดู 23174 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 10:10:06 PM »

ยันต์ที่ลงด้านนอก ล้อมรอบวงกลมคือยันต์เรียกโชคลาภ บางท่านเรียกยันต์นางกวัก ตัวคาถาลงดังนี้

ทุสะ นิมะ ธะนัง โภคา เอหิ อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ เอหิ จิตตัง ปิยังมะมะ (จะพะกะสะ นะชาลีติ จิเจรุนิ) ในวงเล็บหลวงพ่อเพิ่มเติมลงไป

ส่วนยันต์ที่เป็นวงกลม บางท่านเรียกยันต์พรหมสี่หน้า  หรือบางคนเรียกคาถาเมตตาสี่ทิศ  ตัวคาถาหรือยันต์ มีดังนี้
ปิโยเทวะ มะนุสสานัง
ปิโยพรหมานะมุตตะโม
ปิโยนาคะสุปัณณานัง
ปิณินทรียังนะมามิหัง

คาถานี้ เป็นบท"ปิ"จากพระอิติปิโสรัตนมาลา  ความหมายตามคำแปลคือ
พระพุทธเจ้าพระองค์ใดเป็นที่รักของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย เป็นที่สูงสุดของพรหมทั้งหลาย เป็นที่รักตลอดไปถึงดิรัจฉานมีนาคและครุฑเป็นอาทิ ข้าฯขอนอบน้อมพระพุทธเจ้าผู้มีอินทรีย์อิ่มพระองค์นั้น
สวดเป็นประจำมีอานิสงฆ์ ทำให้เป็นที่รักของมนุษย์
เป็นที่รักของหมู่พรหม และเป็นที่รักของนาค

นอกจากนั้น เป็นยันต์ตัว อัง และยันต์พุทธซ้อน

ยันต์พุดซ้อน เป็นการเขียนตัว “พุทธ” ซ้อนกัน ๓ ชั้น ซึ่งเดิมทีนั้น ถ้าเป็นตำรับของ สมเด็จพระสังฆราช (แพ) วัดสุทัศนเทพวราราม จะใช้ตัวพุทธซ้อนกัน ๓ ตัว

และมีพระคณาจารย์รูปหนึ่ง ที่นำมาใช้ในการสร้างพระ คือ พระธรรมมุนี (หลวงพ่อแพ เขมังกโร) วัดพิกุลทอง ต.พิกุลทอง อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี

อักขระยันต์ที่ปรากฏอยู่ด้านหลังพระหลวงพ่อแพนั้น ที่พบมากที่สุดคือ "ยันต์พุดซ้อน" แต่ก็ยังมีความแตกต่างกับของสมเด็จพระสังฆราช (แพ) คือตัวพุทธทั้ง ๓ ตัวมี สระ "อุ" ตัวเดียว แต่ของหลวงพ่อแพ ตัวพุทธทั้ง ๓ ตัว มี สระ "อุ" ๓ ตัว
ยันต์พุทซ้อน พุทธคุณจะเด่นทางด้าน เมตตามหานิยมและแคล้วคลาด แต่จะเสกทางคงกระพันก็ได้
วิธีการลง ท่านให้ลงพุทชั้นในสุด ให้ว่า พุทโธ
ลงพุทชั้นกลาง ให้ว่า พุทธัง
และลงพุทชั้นนอกสุด ให้ว่า พุทธะลาภัง ชิวหา สุวัณณัง มุทุวาจัง ปิยังมะมะ

* Phaa-Yan2.jpg (140.9 KB, 600x669 - ดู 16201 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 10:11:55 PM »

ลายมือลงยันต์เเบบหวัดๆของหลวงพ่อกวยจากตำราที่หลวงพ่อเขียนบันทึกไว้ ลงให้ชมเพื่อการเปรียบเทียบเเละหาเอกลักษณ์ลายมือของหลวงพ่อครับ ยิ้ม

* Phaa-Yan3.jpg (147.1 KB, 600x825 - ดู 11805 ครั้ง.)

โก้ จีนสาตร์
Register Member
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:19:35 AM »

ขอบคุณมากครับ เช้าๆมารับข้อมูลดีๆใส่สมอง ผ้ายันต์สวยครับลายมือหลวงพ่อเป็นชิ้นประวัติศาสตร์ หลวงพ่อไม่อาจจะลุกขึ้นมาเขียน
ให้เราได้อีกแล้ว ใครมีใครหวง ไม่มีก็อยากมี  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แบบนี้ถ้าผมจำไม่ผิด ผ้ายันต์เสริมดวงใช่หรือเปล่าครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
pyp
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:26:04 AM »

ขอบพระคุณครับ .. ข้อมูลเยี่ยมตลอดเลยพี่

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:03:13 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆครับ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
paul tang
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 04:24:15 PM »

ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 03:33:41 PM »

:)ชอบมากครับผ้ายันต์มหาเมตตาลายมือของหลวงพ่อ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับพี่ต้อย ยิ้ม
vee
Jr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 05:32:26 PM »

:)เก่าดีครับ ยิ้ม
Sert16
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 05:04:04 PM »

ยิ้ม ขอบคุณครับพี่ต้อย กระทู้นี้ความรู้เพียบเช่นเคยครับ
หน้า: [1] พิมพ์