ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 09:20:50 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  ก่อนที่จะสับสนกับแหวกม่านปี 39
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนที่จะสับสนกับแหวกม่านปี 39  (อ่าน 25657 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 01:00:23 AM »

พระเนื้อผงหลวงพ่อกวยที่ผ่านมามักจะเป็นปัญหากับผู้ครอบครองทั้งพิมพ์และเนื้อพระที่หลากหลาย
แต่วันนี้พระยุคนั้นใช่ว่าจะได้มาง่ายๆแล้ว  พวกเราส่วนใหญ่ต่างก็ต้องหันมาเก็บของรุ่นใหม่ๆกันแทน
และที่ได้รับความสนใจเป็นพิเศษ ก็คือพระปี2539   ก่อนที่ต่อไปจะหายากและเกิดของปลอมระบาดออกมา ผมขอนำพระพิมพ์แหวกม่านปี 39 มาเปรียบเทียบให้ชม 2 องค์ที่แตกต่างกันทั้งเนื้อและขนาด
มาให้ศึกษาความแตกต่างกันบ้าง ก่อนที่จะกลายเป็นเรื่องถกเถียงกันในวันหน้าต่อไป ว่าแบบนี้มีไหม
ดูกันตั้งแต่หน้ากล่องที่แตกต่างกันไปเลยครับ

* 105_0234.jpg (84.34 KB, 500x348 - ดู 17440 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 01:05:07 AM »

กล่องคนละแบบครับ กำมะหยี่ก็คนละแบบ
องค์ซ้ายแบบกำมะหยี่ยางพารา องค์ขวากำมะหยี่กระดาษ

* 105_0241.jpg (68.9 KB, 500x375 - ดู 14701 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 01:09:02 AM »

ขนาดองค์พระแตกต่างกัน รวมทั้งมวลสารด้วยครับ
องค์ซ้ายเนื้อละเอียดกว่าตำมวลสารด้วยครกไม้ใหญ่
องค์ขวาเนื้อหยาบกว่ามองเห็นมวลสารชัดเจนทางวัดบอกว่าเป็นเนื้อครกหิน

* 105_0238.jpg (142.54 KB, 800x594 - ดู 15382 ครั้ง.)

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 01:16:32 AM »

เนื้อครกหินคือทางวัดได้ช่วยกันโขรกด้วยครกหินตำมือ ผมคาดว่าเนื้อมวลสารที่มองเห็น
คือเม็ดแร่อุกาบาตสีดำๆปนกับว่านและผงหลวงพ่อ และเนื้อนี้ไม่มีการปั้มยันต์หมึกให้เห็น

* 105_0239.jpg (130.42 KB, 800x587 - ดู 14833 ครั้ง.)

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 01:19:30 AM »

ขนาดด้านข้าง เปรียบเทียบให้ชมครับ
ทั้งสององค์ผมเช่ามาจากวัดบ้านแคแน่นอน

* 105_0240.jpg (119.5 KB, 570x898 - ดู 14494 ครั้ง.)

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 01:25:01 AM »

สุดท้ายคือ กล่องด้านหลัง
ทั้งหมดนี้หลายคนสงสัยว่าพระทำไมแตกต่างกัน
ผมทราบจากพระที่วัดบอกว่าเนื้อคนละครกอย่างที่อธิบายไว้
มีคนถามผมว่าพระรุ่นนี้ทำไมไม่หมดเสียที ผมก็ไม่ทราบครับ
แต่ผมเช่าพระสององค์นี้ จากวัดในเวลาไล่เรี่ยกันแค่อาทิตย์เดียวครับ เมื่อวันเข้าพรรษาก็ไปเช่ามาให้เพื่อนอีกครับ

* 105_0235.jpg (99.62 KB, 800x542 - ดู 14419 ครั้ง.)

* 105_0237.jpg (143.12 KB, 696x507 - ดู 14540 ครั้ง.)

pe14pe
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 07:49:35 AM »

ขอบคุณมากนะครับที่แจ้งข้อมูลที่เป็นประโยชอย่างมากแก่ผู้ที่ไม่มีความรู้อย่างผมครับ
เพื่อจะได้เป็นความรู้แก่ผมและคนอื่นๆต่อไป
JOKER
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 02:49:27 PM »

ขอเชิญท่านผู้รู้ให้ความกระจ่างด้วยครับ..เดี๋ยวสับสน
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 04:01:21 PM »

พระเนื้อผงรุ่นเก่าๆสมัยหลวงพ่อ เก็บเเบบมาตรฐาน มีเอกลักษณ์จะปลอดภัย ถ้าเเบบทั่วไปหาจุดจบยาก ก็มีโอกาสโดนของยัดวัด
พระผงที่พิมพ์เเละเนื้อหาถูกต้องมีดเอกลักษณ์นั้น มีจุดจบในตัว เพราะที่ผ่านมา พระนั้นจบ เเต่คนเราไม่จบกันเอง ถ้าไม่หาขอบเขต กฎเกณฑ์ เดี่ยวพระผงเก่าๆก็จะกลายเป็นของหลวงพ่อกวยหมด

พระพิมพ์นี้ เเหวกม่านปี๓๙ เหตุที่ไม่หมด เพราะวัดสร้างเป็นหมื่นองค์ เเบบเดียวกับพิมพ์อื่น

เนื้อหยาบ ครกหิน คือพระที่ทำชุดเเรกๆ  เเก่ผง บางองค์โชคดี มีเกศาหลวงพ่อด้วย เเต่ต้องส่องให้ละเอียด
ส่วน เนื้อละเอียด ครกไม้ เนื้อละเอียด เพราะตอนทำ ใส่ปูนลงไปมากขึ้น เพราะ ทางวัดเกรงผงจะหมด หรือไม่พอ

ความจริงครกหิน หมดไปเเล้ว เเต่เดือนที่เเล้ว ไปค้นเจอมาอีก ร่วม สามร้อยองค์   จึงมีจำหน่ายอีก เเต่อีกไม่นานก็จะหมด ตอนนี้เหลืออยู่ราว ร้อยองค์

เรื่องกล่อง   กล่องกะมะหยี่ ที่บรรจุพระครกหิน เป็นกล่องเก่า ปี๓๙
เเละ กล่อง ฟองน้ำ เเดง เหลือง เป็นกล่องที่สั่งมาใหม่

กล่องพระ ทางวัด ไม่ได้สั่งครั้งเดียว ถ้ากล่องหมด จะสั่งทำมาอีก

พระสององค์นี้ พิมพ์เดียวกันเเน่นอน เหตุที่ขนาดต่างกัน เพราะครกหิน เเก่ผง มวลสาร ออกฟ่ามๆ
ครกไม้ เเก่ปูน เวลาเเห้ง เนื้อหดตัวมากกว่า จึงทำให้ขนาดพระต่างกันบ้างเล็กน้อย เเต่ดูพิมพ์พระ อันเดียวกันเเน่

ท่านที่สนใจ ไม่ต้องกลัว พระเสริม ทางวัดไม่มีเเน่นอน ทั้งหมดเป็นของเก่าปี๓๙ ทั้งนั้นครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2007, 04:04:35 PM »

มีปัญหาข้องใจ เกี่่ยวกับพระชุดนี้ สอบถามโดยตรงกับทางวัดดีัที่สุด จะได้สบายใจ ครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 01:37:17 AM »

พระปี 39 ทั้งสองเนื้อออกจากวัดแน่นอนแต่ต่อไป หากมีพวกรู้ไม่จริงไปสวดหรือมีของปลอมเนื้อใกล้เคียงก็จะได้มีกระทู้นี้ไว้ดูเป็นข้อมูลก่อนจะสับสนกันไป ของใหม่ของเก่าศึกษาก่อนเช่าจะได้ไม่ต้องสับสน ข้อมูลมีให้บริโภคมากมายแล้วครับ ไม่เหมือนเมื่อก่อนเล่นอยู่คนเดียวก็หลงอยู่คนเดียว เก็บเป็นสิบๆปีมารู้ว่าแท้ก็แก่ซะแล้วไม่กล้าเอาออกมาคล้องได้แต่เก็บๆไว้ เพราะกลัวเก๊ แต่ที่มั่นๆใจเอามาคล้องเป็นสิบปีกลายเป็นของเก๊ แต่ดันมีประสบการณ์..เพราะหลวงพ่อท่านรู้ว่าเรานึกถึงท่านก็เลยคุ้มครองแม้นจะคล้องพระเก๊ก็ตามที

tongn005
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 06:23:53 AM »

ขอบคุณพี่คางเคราที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา มีประโยชน์มากจริงๆครับ ยิ้ม

JOKER
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 03:42:49 PM »

ขอบคุณมากครับ..สุดยอดแห่งข้อมูล
dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 04:15:05 PM »

ขอบคุณครับพี่เอ๊ด พี่ณรงค์ศักดิ์ ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ว่าอยู่เนื้อหยาบแปลกๆ ไม่ได้หยิบมาด้วยเสียดาย  อายจัง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 04:31:11 PM »

แหมถ้าไม่อ่านดูนึกว่า เปรียบเทียบพระแท้กับพระเก๊น่ะเนี่ย ไม่งั้นอนาคตเถียงกันแหลก 

เยี่ยมครับ สำหรับข้อมูล  ยิ้มเท่ห์
nopadol
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 05:12:46 PM »

ช่างสังเกตุเหลือหลาย ขอบคุณมากครับพี่เครา  ยิ้มเท่ห์

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
iamjun
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 10:20:31 AM »

สวัสดีครับ คุณคางเครา   เมื่อวานผมก็เช่าเนื้อหยาบมา 1 องค์  กับ แหวกม่านพิมพ์ใหญ่อีก 1 องค์   ผมว่าเนื้อหาคล้ายๆกันน่ะครับ
อยากสอบถามหน่อยครับ ว่า แหวกม่านพิมพ์ใหญ่ บางองค์มีรอยกดด้วยหัวแหวน  กับ  ไม่มี  ต่างกันยังไงครับ  แต่ผมก็เอาแบบมีกดด้วยหัวแหวนมา    แต่ผมก็เชื่อว่าพุทธคุณหลวงพ่อไม่ได้แตกต่างกัน  คุ้มครองรักษาเราได้เหมือนกัน
ยินดีที่ได้รู้จักน่ะครับ  บังเอิญ เมื่อวานนี้ตอนบ่ายมีธุระเลยไม่ได้อยู่คุยด้วย ต้องขอโทษน่ะครับ
พรชัย  ยิ้ม
sidwat
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 10:40:20 PM »

องค์ที่มีแหวนกดต่างกับองค์ที่ไม่มีแหวนกดตรงที่ องค์ที่ไม่มีแหวนกดเป็นพระที่ทำช่วงแรกๆ ครับ พอทำได้พอประมาณ ผู้ทำพระรุ่นนี้นึกได้ว่าตัวเองสวมแหวนรุ่น 2 อยู่ อยากจะให้พระรุ่นนี้มีเอกลักษณ์อีกอย่างหนึ่งเลยถอดแหวนออกมาแล้วเริ่มกดในองค์พระครับ ดังนั้นด้านหลังจึงมี 2 แบบครับ (ลุงสอนผู้กดพระรุ่นนี้เล่าให้ฟังครับ)
iamjun
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 12:04:37 AM »

ขอบคุณพี่ศิษย์วัดมากครับ  แหม ผมก็น่าจะนิมนต์มาทั้งสองแบบเลย  ไว้คราวหน้าไปไหว้หลวงพ่อถ้าไม่หมดซะก่อน คงต้องขอมาบ้านอีกสักองค์  ยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 02:37:24 AM »

ขอบคุณครับคุณช้างที่ช่วยอธิบาย
ผมก็ความรู้น้อยไปวัดเมื่อวานนี้ก็ไม่ได้ดูว่ามีพิมพ์หัวแหวนด้านหลังเหมือนกันครับ
เก็บหลังหนุมาณมาองค์เดียว มัวแต่ดูพระอยู่ข้างล่างกันเพลินไปหน่อย
ยังเสียดายที่ไม่ได้คุยกันเลย  ทั้งคุณนัทและคุณiamjun

หน้า: [1] 2 พิมพ์