ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 08:10:59 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อดิน
| | |-+  เรามันคนติดดิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามันคนติดดิน  (อ่าน 11436 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 08:43:59 AM »

เมืองไทยถือเป็นประเทศเดียวในโลก ที่มีก้อนดินที่น่าจะเเำพงที่สุด เล่าให้ฝรั่งฟัง ฝรั่งยังตกใจ เเล้วก็ไม่อยากเชื่อด้วย เเพงที่สุดก็ดินที่กำเเพงเพชร เเล้วก็มาเป็นดินของสุพรรณบุรี

ดินของสุพรรณได้เปรียบทั้งดินกรุเเละดินเกจิ คือ พระผงสุพรรณกับพระเครื่องเนื้อดินเผาของหลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน ดินเกจิอีกจังหวัดนึงก็คือ ดินอยุธยา ของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค นั่นคือ ดินที่มีราคาเเพงของดินกรุกับดินของเกจิยุคก่อนปี๒๕๐๐

เเต่ตอนนี้ เกิดปรากฎการณ์ใหม่สำหรับดินของเกจิยุคปี๒๕๐๐ ซึ่งปรกติพระเนื้อดินของเกจิยุคนี้ จะไม่ค่อยโดดเด่นมากเเละจะไม่เเพงเท่าพระเนื้อผง เเละเกจิยุคนี้ ส่วนใหญ่ก็นิยมหันมาสร้างพระผงกันด้วย

ปรากฎการณ์ที่ว่า คือ ดินชัยนาท ดินกรุของชัยนาทถือว่ามีราคา เช่นพระสรรค์ เเต่ก็ยังไม่เทียบเท่าดินกรุดังของกำเเพงเพชรหรือสุพรรณบุรี เเต่ถ้าดินเกจิของชัยนาท ต้องยกให้ ดินเเห่งอ.สรรคบุรี นัึ่นคือ ดินของหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม เเละดินหนึ่งเดียวของท่านที่มีราคาสูงมาก มีเเต่คนอยากได้ คือ พระสิวลีจัมโบ้นั่นเอง ราคาไม่เป็นรองทองเเดง ทองเหลืองเเละตะกั่วหล่อของเกจิรุ่นก่อนเเห่งอ.วัดสิงห์เลยทีเดียว

หลวงพ่อกวยท่านมีความตั้งใจในทุกสิ่ง สังเกตได้จากข้าวของเครื่ีองใช้ ตำราเก่าๆของท่าน ท่านบรรจงทำ บรรจงคัด เเละเก็บรักษาไว้ดีมาก จนถึงพระเครื่องที่หลวงพ่อทำ ท่านก็ตั้งใจทำอย่างดี เเม้บางเเบบ บางรุ่นท่านไม่ได้ทำ เเต่หลวงพ่อก้เสกให้อย่างเต็มที่ ไม่ให้เสียชื่อของท่านเลย เว้นเสียเเต่ว่า ถึงคราวกรรมกำหนด ก็ไม่มีใครพ้นลิขิตไปได้ ไม่มีสิ่งใดที่อยู่เหนืออำนาจเเห่งกรรม

พระเนื้อดินของหลวงพ่อ เเบบที่ท่านทำเอง หลวงพ่อจะผสมทรายเสกของท่าน ทรายเงิน ทรายทอง เเละเเร่ต่างๆ จากนั้นก็ปลุกเสกตามกรรมวิธีของท่าน พระเนื้อดินของท่านทีโด่งดังมานานคือ พระสรรค์ ที่หลวงพ่อสร้างล้อของเก่าเเละทำได้ดีไม่เเพ้ของเก่าเลย พระเนื้อดินจำพวกพระสรรค์ เด่นทางด้านคุ้มครอง คงกระพัน มหาอุด เเละกันคุณไสย มนต์ดำ วิญญาณร้ายต่างๆได้ดีนัก เเต่ยังไง ผมก็ว่า หลวงพ่อคงลงทางเมตตา โชคลาภไว้ด้วย คือ ท่านคงลงไว้ให้ทุกด้าน เพราะเคยมีคนบูชาพระสรรค์ของหลวงพ่อเเล้วถูกหวย ได้โชคลาภก็มี

พระเนื้อดินหลายๆเเบบของท่าน ยังมีราคาที่ไม่ค่อยสูง เเละน่าบูชา พุทธคุณเทียบเท่ากับพระที่มีราคาเเพงของท่าน เเต่การเลือกควร พิจารณาให้ดี เรื่องความเป็นเอกลักษณ์ ควรดูพิมพ์ เนื้อหา เเละอะไรที่บ่งบอกว่าเป็นพระของหลวงพ่อ

ถ้าเราจะเอาบล็อกมาเป็นข้อสรุปอย่างเต็มร้อย ว่าพระพิมพ์ไหน ใช่ หรือไม่ใช่พระของหลวงพ่อ ข้อสรุปนี้ ถือว่าใช้ได้ เเต่ไม่เต็มร้อยเปอร์เซนต์เเน่ เพราะบล็อกพระที่เหลืออยู่ที่วัดถึงทุกวันนี้ มีครบหรือไม่ บล็อกเก่าที่ชำรุดก็มี ที่สูญหายไปก็มี ผมอยากจะถามผู้รู้สักนิด ว่าเเหวกม่านเเบบต่างๆที่เล่นกันเเพงทุกวันนี้นั้น ใครเคยเห็นบล็อกบ้าง พระกันผี สวิลีจัมโบ้ พระสังกัจจายน์เนื้อดิน เนื้อผงเเบบต่างๆ พระสมเด็จนักเลงโต.... บล็อกของพระเหล่านี้ อยู่ทีไหน

เเล้วพระพวกถอดพิมพ์ต่างๆ ที่ทำออกมาเป็นผงน้ำมัน ที่บางท่านบอกว่า หลวงพ่อถอดพิมพ์ บางเเบบถอดสองครั้ง บางเเบบถอดตั้งสามครั้ง ฟังเเล้วเหมือนเห็นหลวงพ่อทำพระกับตาตัวเองซะอย่างนั้น

อย่างข้อมูลวัดโพธิ์ลังกาก็เช่นกัน ทุกวันนี้ก็ยังมีกระเเสโจมตีอยู่ ผมเคยบอกไปนานเเล้ว ผมไม่ใช่คนตัดสิน เเต่ผมให้ไปถามชาวบ้านเเละคนเเถววัดดูเอง เเละก็ไม่ได้บังคับให้ใครเชื่อ คนเรานี่ ที่เข้าใจง่ายก็มี ที่เข้าใจยากก็มี นั่นเป็นธรรมดา เเต่ที่เเย่ที่สุดคือ พวกที่ไม่ยอมเข้าใจครับ

กระทู้นี้ ลงพระเนื้อดินให้ชมกัน พวกพระเนื้อดินองค์เล็ก จ้อยๆ สมัยก่อน หลวงพ่อมักเเจกพร้อมซองกฐิน บางเเบบ บางองค์ก็มีตราวัด ที่ไม่มีตราวัดก็มี พระเนื้อดินเเจกกฐิน ผ้าป่าของหลวงพ่อมีหลายเเบบ หลายพิมพ์ โดยส่วนมากจะเป็นของล้อพระกรุ มีทั้งเเบบที่หลวงพ่อทำเอง เเละเเบบที่สั่งมาหรือลูกศิษย์นำมาถวายก็มี หลวงพ่อเสกเเล้วก็ให้ทำบุญไป

ผมได้คุยกับพระปฏิบัติที่นับถือ ท่านบอกว่่า วัตถุต่างๆนั้น เป็นตัวสมมุติ ทันท่าน หรือไม่ก็ตาม ถ้าจิตเราน้อมรำลึกถึง วัตถุนั้นก็จะเป็นสื่อให้เราได้สัมผัสกับเจ้าของวัตถุได้ คือ จิตระดับสูงของท่าน สามารถรับรู้ได้หมด เเละท่านก็จะคุ้มครองเราอยู่ตลอด

หาพระหลวงพ่อเนื้อดินเเท้ สักองค์ก็คุ้มตัวได้เเล้ว อย่า  เล่นตามเเฟชั่นเลย

* Erde1.jpg (149.74 KB, 400x1002 - ดู 3657 ครั้ง.)

* erde2.jpg (147.4 KB, 400x1041 - ดู 3612 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 08:44:44 AM »

ยิ้ม

* erde3.jpg (145.59 KB, 500x774 - ดู 3640 ครั้ง.)

* erde4.jpg (149.99 KB, 500x824 - ดู 3603 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 08:45:35 AM »

ยิ้ม

* erde5.jpg (149.6 KB, 400x1036 - ดู 3622 ครั้ง.)

* erde6.jpg (149.91 KB, 400x1033 - ดู 3897 ครั้ง.)

พีพี
Register Member
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 09:11:18 AM »

อย่าเอ็ดไป เดี๋ยวดินจะแพง ตามโลหะ เก็บไม่ได้อีก แหมองค์สุดท่ายด้านหลังชอบมากๆๆๆๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมรักในหลวง
Sert16
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 09:18:51 AM »

ยิงฟันยิ้ม ผมก้อติดดินเหมือนกันครับ

* khunpan2.jpg (146.84 KB, 639x503 - ดู 3506 ครั้ง.)
โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 10:19:40 AM »

ดินก้อนนี้ไม่แพงนกแต่พุทธคุณที่ 1 หลวงพ่อยอมรับเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* jeensart_0285.JPG (79.3 KB, 500x666 - ดู 3486 ครั้ง.)

* jeensart_0286.JPG (72.02 KB, 500x597 - ดู 3467 ครั้ง.)

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 10:44:07 AM »

เห็นด้วยกับคุณต้อยครับ ตกใจ เจ๋ง แลบลิ้น ร้องไห้

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 01:12:08 PM »

:)พระเนื้อดินของหลวงพ่อ พุทธคุณสูงจริงๆครับ ยิ้ม
ตุ๊ก
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 02:57:45 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 03:43:39 PM »

มีดินติดตัวเหมือนมีแม่ธรณีคุ้มครองครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 08:26:17 PM »

เนื้อดินมีมากหลากหลายพิมพ์การเล่นต้องพิจารณากันให้ดีหลวงพ่อสร้างพระเนื้อดินออกมาหลายยุคเนื้อก็จะไม่เหมือนกันอย่างไรก็แล้วแต่ต้องดูความเก่าการเป็นธรรมชาติของพระต้องเป็นหลักสำคัญ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
sitthiphol
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 12:32:06 AM »

ผมก็ติดดินครับ
สาธุขอกราบพระบารมีหลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
pyp
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 09:05:29 AM »

สวยงามทุกองค์ เรียกว่าหล่อที่ใจเลยครับ .. หากมีวาสนาผมคงได้พระเนื้อเดินของหลวงพ่อชัดๆๆซักองค์ .. จะพกติดกายไม่ห่างกันเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 09:32:21 AM »

ผมติดทั้งดิน ติดทั้งผง เลยครับ  ตกใจ
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 08:28:54 AM »

ยิงฟันยิ้ม ผมก้อติดดินเหมือนกันครับ
พี่เสริฐระวังจะมีคนมาติดพี่นะ

ผมอยากได้ดินรูปที่2แบบพี่tongn005 สักองค์จริงๆครับเหล่มาหลายครั้งแล้วแต่ไม่กล้าเลยจริงๆ ผมดูไม่เป็น ดูไม่ขาด แต่ละองค์จะไปคล้ายๆกับวัดอื่นๆหมดเลยครับ ท่านใดดูเป็นผมขอเทคนิคส่งมาทางPMด้วยครับ
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 10:34:24 AM »

ขอสมัครเป็นสาวกด้วยคนครับ
Sert16
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 11:06:07 AM »

ขอสมัครเป็นสาวกด้วยคนครับ

ยิงฟันยิ้ม อย่างพี่วี ผมยกให้เป็นเจ้าลัทธิครับ ส่วนผมขอสมัครเป็นสาวก พี่วีอย่าลืมแจกของให้สาวกด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บุญญาธิการ
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 07:29:11 PM »

สวัสดีครับคุณต้อยครับ ผมชอบลีลาขาไขว้มากๆๆ เลยครับ เหมือนจะมีจารที่ช่วงหน้าอกด้วยรึเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่ธรรมชาติขององค์พระครับ สุดยอดเลยครับ คุณต้อย ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
srarn
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 07:38:42 PM »

ยังไม่้มีเนื้อดินสักกะองค์ ..... ดูไม่เป็น
paul tang
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 01:25:22 PM »

เห็นด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์