ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 01:22:26 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  มีดอาจารย์ทรง มีดลวงโลก ????????
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดอาจารย์ทรง มีดลวงโลก ????????  (อ่าน 61420 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 06:37:50 AM »

ขอบคุณคุณNattavut
ขอบคุณ คุณsert
ขอบคุณพี่ชโลธรมากๆครับ

ลองดูข้อความของนายคนนี้ เเล้วพิจารณาดีๆนะครับ ว่าหมายถึงอะไร

ต่อเมื่อได้ไปคุยกับอาจารย์ทรงมาแล้ว  กลับเป็นว่า มีดยุคแรกของหลวงพ่อกวย ผู้ที่ทำมีดกลับเป็นลุงทอด พี่ชายตาหล่อน
          รองลงมาเป็นมีดของช่างพยุหะ
          ยุคท้ายสุด เป็นมีดที่อาจารย์ทรงทำ
          พ่อแก่อุ้ยกับลุงคลี่ ไม่มีการทำมีดให้หลวงพ่อกวยเลย  ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ แสดงว่าสายตรงหลวงพ่อกวยที่ให้ข้อมูลไว้นั้น ไม่มีความรู้จริงเลย  ค่อยๆพิสูจน์ตรวจสอบกันไปครับ

คำว่าทำมีดหมายถึงอะไร ตอกหรือตี ถ้าหมายถึงตอกลายมีด สายตรงคนไหนให้ข้อมูลไว้ ้เพราัะยี่สิบกว่าปีที่ศึกษาพระหลวงพ่อกวยมา ผมอ่านนะโมมาตั้งเเต่ปี๒๕๒๙ เเละได้ข้อมูลเก่าๆจากหลายบุคคล ไม่เคยได้ยินว่ามีคนให้ข้อมูลว่า ตาุ้อุ้ยตอกลาย มีเเต่ตีใบมีดให้หลวงพ่อกวย เเล้วสายตรง ตามที่นายคนนั้น อ้างถึงคือใคร อยากทราบเหมือนกันครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 08:45:27 AM »

ข้อมูลที่พวกนั้นอ้างว่า มีดอาจารย์ทรงถูกจัดให้เป็นมีดยุคท้ายสุด เเล้วตอนหลังมาอ้างคลิปเสียงว่า ข้อมูลที่ได้มา่เหมือนกับที่ผมลง

เหมือนตรงไหน ข้อมูลผม อาจารย์ทรงตอกลายมีดตั้งเเต่๒๕๐๙ เเสดงว่า มีดอาจารย์ทรงออกยุคเเรกๆ ใกล้เคียงกับมีดที่หลวงพ่อกวยหรือตาทอดตอกลาย ไม่ใช่มีดยุคปลายหรือท้ายสุดตามที่นายคนั้นกล่าวอ้าง

ไปหาข้อมูลมาเเล้ว จัดเรียงมีดเเบบงูๆปลาๆ

ที่ผมลงไปสรรค์ไปหาอาจารย์ทรง เเล้วนำข้อมูลมาเสนอ เพราะห่วงสมาชิกในเวปนี้ เเละอีกหลายท่าน ที่มีมีดอาจารย์ทรง กลัวจะเกิดข้่อสงสัย จึงไปหาข้อมูล เเละอีกอย่างก็เคยตั้งใจไว้เเล้วด้วย พอดีสมาชิกเวปบางท่าน อยากทราบข้อมูลลึกๆเช่นกัน จึงนัดหมายกันเเล้วเดินทางไปด้วยกัน เพราะข้อมูลเรื่องมีดตาอุ้ยเเละอาจารย์ทรง ยังไม่มีใครหาได้ละเอียดเท่านี้ เเละเพื่อเป็นการสร้่างความมั่นใจให้กับศิษย์หลวงพ่อ ตลอดจนเป็นเเนวทางสำหรับผู้ที่ต้องการศึกษามีดรุ่นนี้ด้วย

ถ้าจะมาอ้างว่า ผมอยากดัง ผมทำเวปนี้มากี่ปี ผมไม่เคยเปิดเผยตัว ไม่ค่อยยุ่งกับใคร ให้ข้อมูลมาหลายปีเเล้ว ก่อนที่เวปนี้เเละเวปหลวงพ่อกวยอื่นๆจะเกิดเสียอีก เเละก็โดนมาจนนับไม่ถ้วน เเต่เเค่ตัวหนังสือ ใครจะเขียนด่า ว่าผมอย่างไร ผมไม่สนใจหรอกครับ เเค่ตัวหนังสือ ผ่านคีย์บอร์ด ไม่ทำให้เราบาดเจ็บอะไร เสียงกา เสียงไก่ ที่กระเเนะกระเเหน ที่ด่า ว่าเสียดสี ผมจึงไม่ใส่ใจกับสิ่งเหล่านี้ สำคัญคือ ให้ข้อมูลที่ดีเเละถูกต้องสำหรับสมาชิกเเละทุกท่านที่เข้ามาอ่าน นั่นคือ สิ่งที่ผมต้องการจริงๆ เเละข้อมูลทั้งหมดนี้ขอให้ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน โปรดใช้วิจารณญาณด้วยครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
therock
Register Member
Jr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 09:23:19 AM »

ศิษย์ปลายแถวอย่างผม ขอแสดงความนับถือพี่ tongn005 จากใจครับ
ผมกล้าบูชาพระหลวงพ่อกวยก็เพราะคนในเวปนี้แหละครับ เพราะอย่างไรคนดีก็ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ครับ
โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 10:09:25 AM »

เข้ามาศึกษา ขอบคุณสำหรับข้อมูล  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
duiy333
Newbie

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 11:40:33 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  สุดยอดแห่งข้อมูล  ความเพียรพยายามเลยครับ  ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 01:37:53 PM »

ขอบคุณ คุณต้อยที่ให้ข้อมูล เป็นที่กระจ่างครับ

ข้อมูลต้องมีการหาความจริงครับ ความจริงก็คือความจริงครับ หลอกกันไม่ได้

(หรืออาจหลอกกันได้ครับ   แต่ไม่นานครับ) เพราะไม่มีใครโง่ โดนหลอกตลอดชาติครับ

ผมว่าลูกศิษย์หลวงพ่อหาข้อมูล มาเผยแพร่ จะเป็นประโยชน์แก่ลูกศิษย์หลวงพ่อทุกคนครับ

tongn005
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 01:43:31 PM »

ขอบคุณ คุณtherock น้องโก้ คุณduiy333 คุณภะสรรค์ ที่ช่วยออกความคิดเห็นเเละให้กำลังใจครับ
ขอบคุณพี่นเรศน์ เจ้าของเวปหลวงพ่อกวย ซึ่งวางตัวเป็นกลาง

มีอยู่ไม่กี่คนที่ยังไม่ยอมจบ ก็เจ้าเก่า ก๊กเดิมเเหละครับ ใครหลุดเข้าไปในนั้น ถ้าเผลอ โดนจวกเละ เเบบที่ศิษย์หลายท่านเล่าให้ฟัง
บางคนคงช้ำใจ เพราะเก็บโพธิ์เก้าเก๊ ไว้เต็มบ้าน บางคนก็คงอาจเก็บมีดพยุหะไว้มาก จึงต้องร้อนรน

ผมเอง ทุกวันนี้ มีมีดอาจารย์ทรงบูชาเล่มเดียว เเละมีดปากกาิีอีกเล่มนึง เท่านั้น อยากมีมีดอาจารย์ทรงมากๆ เพราะขายได้ราคาดี อยากรวยเหมือนกันครับ

ลูกผู้ชาย ในส่วนที่ไม่เข้าใจ กล้าขอโทษ ผมว่าเพียงพอเเล้ว ผมทำผิดอะไร จะเอาขนาดให้ผมลาออกจากเวป เหตุผลเพียงเพราะคนพวกนี้ สามสี่คนที่รุมด่าผมในเวปหลวงพ่อกวย บอกตรงๆ ปัญญาอ่อน วันนึง คนเข้ามาเวปผมเท่าไร เเละที่เป็นสมัครเป็นสมาชิกอีกเท่าไร พวกท่านเหล่านี้เเหละที่มีความสำคัญสำหรับผม รวมทั้งงานข่าวสารจากทางวัดด้วย เป็นสิ่งที่ผมต้องดูเเล เอาใจใส่ เเละมองเห็นความสำคัญ ไม่ใช่พวกสามสี่คน พวกนี้ครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

pyp
Sr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 02:26:53 PM »

ผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ ยิ้มเท่ห์

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
ตุ๊ก
Full Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 07:04:12 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งเสียงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
aody
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 09:22:01 PM »

เข้ามาศึกษาครับ...เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้มเท่ห์
ต่อ - NG42
Jr. Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 10:18:12 PM »

สุดยอดข้อมูลครับพี่ คิดดี ทำดี พี่ๆในเว็บนี้มีน้ำใจมากๆครับ

ยินดีกับสิ่งที่ได้มา  และยอมรับกับสิ่งที่เสียไป
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #31 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 10:06:25 AM »

แล้วมีดช่างพยุหะ เริ่มทำเมื่อไรครับ เพราะเห็นปี 21 ในวันงาน มีออกให้บูชา ถ้าตามเวปเขียวว่า ก็แสดงว่าเป็นมีดที่เหลือตกค้าง ก่อนลุงทรงตอกลาย หรือว่าเป็นมีดที่สั่งมาใหม่ หรือว่ามีดช่างพยุหะ หลวงพ่อท่านสั่งทำมาเรื่อยๆ เห็นมีดปากกา ช่างพยุหะ ปี 15 ก็เห็นมีออก หรือว่าจริงๆ แล้วลุงทรงให้ข้อมูลการปีตอกมีด ผิด  ฮืม ฮืม ฮืม

ผมรักในหลวง
erawan
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 11:15:27 AM »

ตามข้อมูลที่ทราบมา อาจารย์ทรงย้ายไปอยู่ที่วัดแหลมคาง ปี 2514 ทางวัดจึงด้สั่งมีดพายุหะมาให้หลวงพ่อเสก และมีดพายุหะนั้นส่วนตัวดูอย่างไรว่าแท้ผมดูลายมือจารที่ด้ามและฝักปลอดภัยในการเช่า

หาครับ
โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #33 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 11:47:21 AM »

ส่วนตัวผมขอดูทั้ง 2 ฝ่ายน่ะครับ หากฝ่ายในมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์หรือมีเอกสารอ้างอิงก็จะเอามาเก็บไว้เป็นข้อมูล คือแบบว่าใครถาม
จะได้ตอบถูเพราะปกติผมจะให้ข้อมูลทั้ง2แง่ไปพิจารณากันเองคือใช้ข้อมูลหลายๆด้านด้วย ความคิดวิเคราะห์เองด้วย
หรือก็คือกลางไว้ก่อนครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลดีๆที่หาได้ยาก  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
tongn005
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 11:49:30 AM »

ข้่อมูลเรื่องมีดพยุหะ

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=11896.0

มีดพยุหะ หลวงพ่อสั่งมาจำหน่ายเรื่อยๆ ตั้งเเต่ยุคก่อน หรือไล่ๆกับมีดอาจารย์ทรง จนถึงงานปี๒๑

ตามที่ได้ข้อมูลมาอาจารย์ทรงออกจากวัดราวๆ ปี๒๕๑๘ ถึง ๒๕๑๙ เเม้ออกจากวัดปี๒๕๑๔ ตามที่พี่คเชนทร์ว่า ก็ไม่มีต่างกัน เพราะหลวงพ่อกวยยังส่งมีดไปให้เเกตอกอยู่

มีดพยุหะ อาจารย์ทรงบอกว่า บางส่วนหลวงพ่อบรรจุ บางส่วนก็ไม่ได้บรรจุ ท่านเสก เเล้วให้ทำบุญเลยก็มี

การเเยกมีดพยุหะ ถ้าไม่มีคาถาเฉพาะตัวตอกที่หางนาค ถ้าเช่าในท้องที่ ใช้ที่มาเป็นตัวตัดสิน เรื่องความเก่า ต้องพิจารณาให้ละเอียด เพราะอยู่ที่การเก็บรักษาเเละการใช้งาน เเละดูยุคของมีด เพราะมีดพยุหะสั่งมาหลายครั้ง คือ ซื้อมาเสกเเบบเกจิหลายๆรูปที่ทำกัน มีดพยุหะนั้น ยังไม่มีใครเเยกเเยะได้เลยว่า เล่มไหน เป็นของหลวงพ่อองค์ใด ท่านที่เข้ามาอ่านลองพิจารณาดู เกจิสายหลวงพ่อเดิมมีกี่รูป เเล้วเกจิย่านนครสวรรค์ ชัยนาท สุพรรณ อุทัย พิจิตร เเละอีกหลายๆจังหวัดที่มาสั่งมีดพยุหะไปจำหน่าย ลองพิจารณาดูนะครับ

เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #35 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 08:54:42 PM »

ถูกต้องครบถ้วนและยอดเยี่ยมเช่นเคยครับ ขออนุญาติเสริมในส่วนของมีดยุคแรกขนาดพกพาไม่เกิน 4 นิ้ว ใบมีดเห็ลกดำพบว่าจารด้วยคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า หนึ่งด้านส่วนอีกด้านจารด้วยคาถานะโมตาบอดด้วยลายมือท่าน ครับ เป็นกำลังใจให้ยืนยันข้อมูลนี้เป็นมาตรฐานสูงสุดแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #36 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 09:39:21 PM »

ข้อมูลสุดยอดครับ เชื่อถือได้เป็นกำลังใจครับผม  ยิ้มเท่ห์

ผมชอบแบบมีตัวตนจริง ๆ และเล่นยูสเชอร์เดียวด้วยครับดูดีกว่าเยอะ  ยิ้มเท่ห์
janly
Full Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 10:07:43 PM »

ข้อมูลสุดยอดเป็นกำลังใจให้ครับขอบคุณจริงๆครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011, 12:38:14 AM »

สุดยอดข้อมูลเลยครับคุณต้อย และขอบคุณที่ไปค้นหาความจริงมาเปิดเผยให้สมาชิกได้ทราบเรื่องราวจริงๆของมีดของหลวงพ่อครับ และผมคิดว่านี่เป็นคุณสมบัติพิเศษของเวบมาสเตอร์ที่แท้จริงครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 10:45:44 PM »

ขอบคุณ คุณหนุ่ม พี่ตุ๊ก คุณaody คุณNG42 ที่เข้ามาให้กำลังใจ
ทำเวปมาได้ถึงทุกวันนี้ ก็เพราะทุกท่านเหล่านี้ครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์