ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 10:28:24 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  มีดอาจารย์ทรง มีดลวงโลก ????????
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดอาจารย์ทรง มีดลวงโลก ????????  (อ่าน 61417 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #40 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 10:50:24 PM »

ขอบคุณพี่เอกสยามดนตรี ที่เข้ามาให้กำลังใจน้ิองๆ

เห็นที่พี่เอกเสริมข้อมูล ก็เลยนึกขึ้นได้ว่า ลืมข้อมูลบางส่วนไป คือ มีดยุคเเรกสุด ของหลวงพ่อกวย เป็นมีดเเบบไม่ตอกลายก็มี เพราะตอนนั้น หลวงพ่อยังไม่ได้กำหนดยันต์เเละทำตัวตอก มีดชนิดนี้ เป็นมีดทรงสวยๆ ใบมีดจะเรียบๆ หรือ เป็นลายร่องเลิอด ไม่มีตอกยันต์

เเละมีดบางชุด ที่เป็นใบเรียบ หลวงพ่อลงจารที่ใบมีดก็มี เเบบที่พี่เอกได้ให้ข้อมูลไว้ครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 10:56:24 PM »

ขอบคุณพี่ศิษย์วัด ที่ให้กำำลังใจ
อย่างที่ได้กล่าวไว้ ผมอยากให้ทุกท่านสบายใจเเละเข้าใจว่า ทำไมมีดมาตรฐานของหลวงพ่อจึงมีเเต่คนต้องการ เเละมีราคาเเพง เเม้มีราคาเเพงก็ยังมีคนเช่าหา ข้อมูลต่างๆ ที่มาที่ไป เกี่ยวกับมีดรุ่นนี้ ที่ตอกลายโดยอาจารย์ทรง ผมคิดว่า ทำได้ดีที่สุดเเล้ว หากท่านสมาชิก มีข้อติชม หรือ มีความคิดเห็นเพิ่มเติม ก็ช่วยกันออกความคิดเห็นได้ หากมีเวลาก็จะไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมาเเจ้งให้ทราบต่อไปครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
srarn
Register Member
Sr. Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011, 01:27:15 PM »

เป็นกำลังใจไห้ครับกับการแผยแผ่บารมีและความรู้  ทำดีเพื่อหลวงพ่อไม่ต้องกลัวครับหลวงพ่อรู้ได้

สู้ๆๆครับ
omsin
Sr. Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 08:36:39 AM »

ทำดีไม่ต้องกลัวอะไรครับ ยังไงหลวงพ่อก็รับรู้ถึงเจตนาของคุณครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ยิ้ม
น้อง
Newbie

« ตอบ #44 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011, 09:45:35 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ต้อย สำหรับข้อมูลดีๆ แต่ว่ามีดลายของอาจารย์ทรง แพงเหลือเกิน ครับ T_T
tongn005
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 08:07:11 AM »

ขอบคุณเสี่ยsrarn
ขอบคุณพี่ออมสิน
ขอบคุณคุณน้อง

ขอบคุณศิษย์ทุกท่านที่เข้าใจเจตนารมย์เเละที่ให้กำลังใจหลายๆท่าน เราคุยกันเรื่องมีด เเต่คนพาลมันก็หาเรื่องไปเรือย ดึงเอาเรื่องอื่นๆ มาทำนองอยากประจาน อยากทำลายชื่อผม จริงไม่จริง ผมจะไม่กล่าวถึง คนเราดีชั่วอยู่ที่ตัว เราทำดี ทำชัว ตัวเราเองรู้ดีที่สุด มนุษย์บางประเภท มักชอบมองหาข้อผิด ชอบวิจารณ์คนอื่น เเต่ความเลวของตัวเองกลับมองไม่เห็น

เห็นใจสมาชิกบางท่าน ที่เข้ามาให้กำลังใจ ก็กลับโดนหางเลขไปด้วย การใช้คำ การด่าทอ มันเเสดงให้เห็นถึงระดับจิตใจเเละความคิดของคน คุณวุฒิ วัยวุฒิ เหล่านี้ ไม่ใช่ตัวบ่งบอกเเละเเบ่งเเยกระดับของความเป็นคน

คำด่าทอ ว่าร้าย เสียดสี เค้าว่าเป็นสิ่งไม่ดี เป็นสิ่งเลว เเต่ผมว่าดีนะครับ ผมมองว่า มันทำให้เรารู้จักการนิ่งเฉย ความมีขันติ การเอาชนะใจตัวเอง ถือเป็นการชนะที่ดีที่สุด ไม่ตอบโต้ใดๆ ตั้งใจทำดีต่อไป สิ่งเหล่านี้ จะเป็นเกราะคุ้มตัวเรา ส่วนคนที่คิดร้าย สักวันมันจะเเพ้ภัยตัวเอง ผมจำคำหลวงพ่อเสมอ ท่านเคยสอนไว้ว่า ศิษย์ท่านอย่าคิดร้ายต่อกัน คนที่คิดเเละลงมือก่อน คนนั้นจะเเพ้ภัยตัวเอง ผมเห็นมาหลายรายเเล้ว

ขอบคุณศิษย์หลวงพ่อทุกท่านอีกครั้งครับ

โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #46 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 11:06:31 AM »

ขอบคุณเสี่ยsrarn
ขอบคุณพี่ออมสิน
ขอบคุณคุณน้อง

ขอบคุณศิษย์ทุกท่านที่เข้าใจเจตนารมย์เเละที่ให้กำลังใจหลายๆท่าน เราคุยกันเรื่องมีด เเต่คนพาลมันก็หาเรื่องไปเรือย ดึงเอาเรื่องอื่นๆ มาทำนองอยากประจาน อยากทำลายชื่อผม จริงไม่จริง ผมจะไม่กล่าวถึง คนเราดีชั่วอยู่ที่ตัว เราทำดี ทำชัว ตัวเราเองรู้ดีที่สุด มนุษย์บางประเภท มักชอบมองหาข้อผิด ชอบวิจารณ์คนอื่น เเต่ความเลวของตัวเองกลับมองไม่เห็น

เห็นใจสมาชิกบางท่าน ที่เข้ามาให้กำลังใจ ก็กลับโดนหางเลขไปด้วย การใช้คำ การด่าทอ มันเเสดงให้เห็นถึงระดับจิตใจเเละความคิดของคน คุณวุฒิ วัยวุฒิ เหล่านี้ ไม่ใช่ตัวบ่งบอกเเละเเบ่งเเยกระดับของความเป็นคน

คำด่าทอ ว่าร้าย เสียดสี เค้าว่าเป็นสิ่งไม่ดี เป็นสิ่งเลว เเต่ผมว่าดีนะครับ ผมมองว่า มันทำให้เรารู้จักการนิ่งเฉย ความมีขันติ การเอาชนะใจตัวเอง ถือเป็นการชนะที่ดีที่สุด ไม่ตอบโต้ใดๆ ตั้งใจทำดีต่อไป สิ่งเหล่านี้ จะเป็นเกราะคุ้มตัวเรา ส่วนคนที่คิดร้าย สักวันมันจะเเพ้ภัยตัวเอง ผมจำคำหลวงพ่อเสมอ ท่านเคยสอนไว้ว่า ศิษย์ท่านอย่าคิดร้ายต่อกัน คนที่คิดเเละลงมือก่อน คนนั้นจะเเพ้ภัยตัวเอง ผมเห็นมาหลายรายเเล้ว

ขอบคุณศิษย์หลวงพ่อทุกท่านอีกครั้งครับ
เห็นด้วยกับพี่ ศิษย์หลวงพ่อเดียวกันจะทันหรือไม่ทันก็ไม่ควรจะคิดไม่ดีต่อกัน หรือทำร้ายกัน และโดยอย่างยิ่งศิษย์ที่ได้รับการครอบครูคือไปร่วมงามไหว้ครูที่วัดมาแล้ว หรือคล้องพระหลวงพ่ออยู่
เพราะเดี๋ยวจะโดนมนต์พระกาฬเข้าอเอาจะแพ้ภัยตนเอง ผมมารับทราบข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางในการศึกษา และเก็บสะสม
วัตถุมงคงของหลวงพ่อต่อไป และเป็นกำลงัให้พี่ๆหาข้อมูลต่อๆไปได้อีก
  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #47 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 07:46:14 AM »

ขอเป็นกำลังใจ จากใจจริง คนเราทำความดี ความดีจะคุ้มครองเราเอง ขอให้ล.พ.คุ้มครองครับสาธุ

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
tongn005
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 05:38:43 PM »

ขอบคุณพี่punมากๆ ขอให้หลวงพ่อคุ้มครองนะครับ ยิ้ม

Tanakorn
Full Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 10:11:19 PM »

เสียดายข้อมูลที่ผมได้มาไม่รู้ไปใหนสมุดบันทึกวันเดือนปีที่จดไว้รายการสั่งมีดพยุหะ ดูๆท่านสั่งครั้งละไม่กี่เล่มช่วงแรกๆที่สั่งพยุหะเพราะท่านว่าแพงไปหน่อย..สั่งหลายวาระครั้งละไม่มากครับท่านจดไว้เอียดมาก
tongn005
Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 04:25:08 PM »

ขอบคุณพี่เเป๊ะที่ช่วยเสริมข้อมูลครับ ยิ้ม

Bee_Dansai
Jr. Member

« ตอบ #51 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 01:26:28 PM »

กว่าจะรวบรวมข้อมูลได้ บางอย่างไม่มีในหนังสือ ก็ยังหาข้อมูลรวบรวมมาให้ศึกษา  สุดยอดครับ   เป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ๆ ต่อไป ครับอาจารย์
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 01:26:05 AM »

ถ้ามีโอกาสผมจะติดตามอ่านทุกเวปที่มีคนเขียนเรื่องหลวงพ่อ
และคิดว่าเจตนาของการให้ข้อมูลของทุกคน เพื่อความกระจ่างในการศึกษาสะสม
จะมีบ้างที่เขียนมั่วๆไปเพื่อหวังผลประโยชน์บางอย่าง แต่คนอ่านก็พอพิจารณาได้ถ้าติดตามศึกษามาบ้างแล้ว
บางอย่างตรงกันไม่ตรงกันก็ค่อยๆพิจารณากันไป ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย ผมขอให้กำลังใจคนเจตนาดีทุกท่านครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
kkob
Jr. Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 10:45:23 PM »

เป็นสิ่งที่หายากในความตั้งใจที่หาข้อมูลมาให้เหล่าศิษหลวงพ่อ ได้บุญมากครับพี่ ทำดีไม่ต้องกลัวครับ
เพราะในสังคมนี่้ มีทั้งคนรักเราและเกลียดเราครับ ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ
เอกลำพัน
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 11:14:53 PM »

กราบนัสการหลวงพ่อกวยครับ อดทนนั่งอ่านกระทู้นี้จนจบ ได้ความรู้มากๆเลย
ขอบคุณ คุณณรงศักดิ์นะครับที่เสนอข้อมูลดีๆที่เป็นประโยชน์กับศิษย์มากเลย
ได้บุญมากครับพี่ ขอบารมีหลวงพ่อกวยคุ้มครองพี่ครับ ยิ้ม

"จะขอตามหลวงพ่อทุกชาติไป"
Putta
Newbie

« ตอบ #55 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 12:47:22 PM »

ขอบคุณครับพี่ tongn005  ข้อมูลเรื่องมีดแน่นมาก  ควรแก่การศึกษาเป็นอย่างยิ่ง
อริยเวทย์
เสาะหา..เพราะศรัทธา....และสะสม
Full Member

« ตอบ #56 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012, 06:28:13 PM »

ขอบคุณครับ.....
สำหรับภาพและข้อมูลที่นำมาให้ศึกษา.....สุดยอดมาก ๆ ครับ...สร้างภูมิคุ้มกันได้ดีเยี่ยมเลยครับ

ยิ่งให้....ยิ่งได้
จอมทอง
Newbie

« ตอบ #57 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 10:16:24 PM »

ขอบพระคุณพี่  tongn005  อาจารย์ใหญ่ สุดยอดเลยครับ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์