ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 02:30:35 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อดิน
| | |-+  !! พระสีวลีจะจาริกไปที่แห่งใด ลาภสักการะย่อมบังเกิดมีแก่ท่านในที่นั้นเสมอ !!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: !! พระสีวลีจะจาริกไปที่แห่งใด ลาภสักการะย่อมบังเกิดมีแก่ท่านในที่นั้นเสมอ !!  (อ่าน 12079 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 09:08:13 PM »

นิมนต์ท่านมาวันนี้ครับ "พระสิวลี องค์จ้อย หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ชัยนาท" เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นเลยครับ นาน ๆ จะพบสักองค์ .../\...

เกร็ดเล็ก ๆ น้อย ๆ สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบครับ  ยิ้มเท่ห์

"พระสีวลี" พระอรหันต์สาวกพระองค์หนึ่งที่มีผู้คนศรัทธาและกราบไหว้บูชาเป็น จำนวนมาก เนื่องด้วยเป็นเอตทัคคะและบารมีเป็นผู้เลิศด้วยลาภ มิว่าพระสีวลีจะจาริกไปที่แห่งใด ลาภสักการะย่อมบังเกิดมีแก่ท่านในที่นั้นเสมอ และหากหมู่พระภิกษุสงฆ์ต้องธุดงค์ในถิ่นกันดาร พระบรมศาสดาจะมีพระดำรัสให้พระสีวลีเดินทางไปด้วยเสมอ เนื่องด้วยเทพยดาทั้งหลายที่สถิตในป่า นาค ครุฑ และมนุษย์ทั้งหลาย จะจัดอาหารบิณฑบาตและจัดสถานที่พักไว้ถวายพระสีวลี และจากการที่เราสักการะกราบไหว้บูชาท่านจะนำมาซึ่งความสงบสุขร่มเย็น รวมถึงความสมบูรณ์พูนสุขด้วยโภคทรัพย์ กุศลบุญที่ทำให้เกิดลาภสักการะไหลมาเทมาอย่างมากมายนี้ เป็นเพราะในอดีตชาติพระสีวลี ท่านได้เคยสร้างบุญโดยการถวายน้ำผึ้งสดแก่พระวิปัสสีพุทธเจ้าพร้อมกับ หมู่สงฆ์ ด้วยอานิสงฆ์แห่งการถวายมหาทานแก่พระผู้มีจิตบริสุทธิ์ผุดผ่อง ผู้ซึ่งละแล้วจากกิเลสทั้งปวง รวมถึงการอธิษฐานจิตในอดีตชาติของพระสีวลี ที่จะขอเป็นเลิศเอตทัคคะทางด้านลาภในอนาคตกาล จึงส่งผลให้ทุก ๆ ชาติที่่ท่านเกิดมาย่อมเป็นผู้สมบูรณ์พร้อมไปด้วยลาภสักการะ มิรู้จักอับจนเลย  ยิ้มเท่ห์

* 2011-08-15-8k-05.jpg (79.29 KB, 350x691 - ดู 4559 ครั้ง.)

* 2011-08-15-8k-07.jpg (73.62 KB, 350x671 - ดู 3059 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 09:09:58 PM »

เรื่องจริงในพุทธประวัติ เกี่ยวกับพระสิวลีครับ .../\...

สมัยหนึ่ง พระบรมศาสดาเสด็จพร้อมด้วยภิกษุสงฆ์ จำนวน ๕๐๐ รูปไปเยี่ยมพระเรวตะ ผู้เป็นน้องชายของพระสารีบุตรเถระ ซึ่งจำพรรษาอยู่ ณ ป่าไม้ตะเคียน เมื่อเสด็จมาถึงทาง ๒ แพร่ง พระอานนท์เถระได้กราบทูลสภาพหนทางว่า.....
“ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ถ้าเสด็จไปทางอ้อม ระยะทางไกล ๖๐ โยชน์ มีประชาชนอยู่ อาศัยมาก พระภิกษุไม่ลบากด้วยภิกขาจาร แต่ถ้าเสด็จไปทางลัดระยะทางประมาณ ๓๐ โยชน์ ไม่มีประชาชนอยู่อาศัย มีสภาพเป็นป่าใหญ่ มีแต่อมนุษย์อยู่อาศัย พระภิกษุสงฆ์จะลำบากด้วย ภิกขาจาร”
พระพุทธองค์ ตรัสถามว่า:-
“ดูก่อนอานนท์ พระสีวลีมากับเราด้วยหรือไม่?”
“ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ พระเสวลีมากับเราด้วย พระเจ้าข้า”
พระพุทธองค์ ตรัสว่า:-
“ดูก่อนอานนท์ ถ้าอย่างนั้นก็จงไปทางลัด ไม่ต้องห่วง ไม่ต้องกังวลด้วยอาหาร
บิณฑบาต เพราะเทวดาทั้งหลายที่สิงสถิตอยู่ในป่าระหว่างทาง จะจัดสถานที่พักและอาหาร บิณฑบาตไว้ถวายพระสีวลีผู้เป็นที่เคารพนับถือของพวกตน เราทั้งหลายก็จะได้อาศัยบุญของ พระสีวลี นั้นด้วย”
ได้รับยกย่องในทางผู้มีลาภมาก ด้วยอำนาจบุญที่ท่านพระสีวลี ได้บำเพ็ญสั่งสมอบรมมาตั้งแต่อดีตชาติ เป็นปัจจัยส่งผล ให้ท่านเจริญด้วยลาภสักการะ โดยมีเทพยาดา นาค ครุฑ และมนุษย์ทั้งหลาย นำมาถวายโดยมิ ขาดตกบกพร่อง ไม่ว่าท่านจะอยู่ในที่ใด ๆ ในป่า ในบ้าน ในน้ำ หรือบนบก เป็นต้น

ยิ้มเท่ห์

* 2011-08-15-8k-09.jpg (81.9 KB, 500x569 - ดู 3176 ครั้ง.)
บุญญาธิการ
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 09:19:59 PM »

เยี่ยมมากเลยคุณโอ๋ ชอบมากสีมะขามเปียก สวยด้วย ขอโชคลาภ สรรเสริฐ จงมีแก่ท่าน (กำลังมองๆๆอยู่เหมือนกันครับ) ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 09:26:51 PM »

เยี่ยมมากเลยคุณโอ๋ ชอบมากสีมะขามเปียก สวยด้วย ขอโชคลาภ สรรเสริฐ จงมีแก่ท่าน (กำลังมองๆๆอยู่เหมือนกันครับ) ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ของดีครับผม ดำ ๆ แดง ๆ กำลังงาม คราบนวลๆ ตามซอก บอกอายุ  ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์
ต่อ - NG42
Jr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 09:27:48 PM »

คม ชัด ลึก ครับพี่โอ๋ สภาพอย่างนี้ สุดยอดครับ  ยิ้มเท่ห์

ยินดีกับสิ่งที่ได้มา  และยอมรับกับสิ่งที่เสียไป
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 09:29:40 PM »

คม ชัด ลึก ครับพี่โอ๋ สภาพอย่างนี้ สุดยอดครับ  ยิ้มเท่ห์

กำลังสวยเลยใช่ไหมครับ ผิวสัมผัสตัดกับรอยนวล ๆ ผมก็ชอบมาก ๆ ครับ ขอบคุณมากครับผม  ยิ้มเท่ห์
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 09:59:57 PM »

สีนิยมครับ แบบนี้ดีใจด้วย ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
aody
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 10:27:33 PM »

ยินดีด้วยครับ.. ยิ้มเท่ห์
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 07:53:55 AM »

สีนิยมครับ แบบนี้ดีใจด้วย ยิ้ม

สีนุ่มตาดีด้วยครับ ขอบคุณมากครับผม  ยิ้มเท่ห์

ยินดีด้วยครับ.. ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับผม  ยิ้ม
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 08:35:17 AM »

ชอบๆๆๆๆครับ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
pyp
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 08:36:51 AM »

สวยจังครับ

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 08:43:55 AM »

ชอบๆๆๆๆครับ

พี่ชอบ ผมรักเลยหล่ะครับ 555+ ขอบคุณมากครับผม  ยิ้มเท่ห์

สวยจังครับ

ขอบคุณมากครับผม  ยิ้มเท่ห์
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 08:53:52 AM »

เจออย่างนี้ผมก็รัก ครับ

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 09:02:48 AM »

เจออย่างนี้ผมก็รัก ครับ

ใจตรงกัน แย่งกันแน่เลยครับ แหะๆ ขอบคุณมากครับผม  ยิ้มเท่ห์
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 11:07:41 AM »

ทุกวันพระผมจะจัดน้ำฉันและน้ำชาพร้อมด้วยนำผึ้งอีกหนึ่งแก้วขึ้นบูชาหน้าหิ้งเสมอ.ตั้งแต่ต้องเช่าบ้านเขาอยู่จนมีบ้านเป็นของตนเองครับ
นำผึ้งที่บูชาแล้วเก็บรวมไว้ชงกาแฟดื่มได้สดชื่นและไม่เป็นเบาหวานด้วยครับ..

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 11:09:24 AM »

ยินดีด้วยครับคุณโอ๋ เจ๋ง เจ๋ง 8)ผมก็อยากให้ท่านพระสีวลีจาริกมาพำนักที่เคหะสถานของผมบ้างครับ(โดยเฉพาะพิมพ์จัมโบ้)ผมชอบด้านโชคลาภเมตตามหานิยมครับ...สาๆๆๆๆธุ..

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 11:13:13 AM »

ทุกวันพระผมจะจัดน้ำฉันและน้ำชาพร้อมด้วยนำผึ้งอีกหนึ่งแก้วขึ้นบูชาหน้าหิ้งเสมอ.ตั้งแต่ต้องเช่าบ้านเขาอยู่จนมีบ้านเป็นของตนเองครับ
นำผึ้งที่บูชาแล้วเก็บรวมไว้ชงกาแฟดื่มได้สดชื่นและไม่เป็นเบาหวานด้วยครับ..

พี่เอสถวายน้ำผึ้งบ่อย ๆ นี่เอง โชคลาภถึงมาเยือนเนืองๆ ครับ สุดยอดครับพี่ ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

ยินดีด้วยครับคุณโอ๋ เจ๋ง เจ๋ง 8)ผมก็อยากให้ท่านพระสีวลีจาริกมาพำนักที่เคหะสถานของผมบ้างครับ(โดยเฉพาะพิมพ์จัมโบ้)ผมชอบด้านโชคลาภเมตตามหานิยมครับ...สาๆๆๆๆธุ..

ผมแค่องค์จ้อยก็ดีใจแล้วครับ ถ้าได้จัมโบ้มาจะดีใจมาก ๆ เลยครับ ที่สำคัญไม่เจอเลยนี่สิครับพี่ ขอบคุณมากครับผม  ยิ้มเท่ห์
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 11:36:54 AM »

พี่เอสถวายน้ำผึ้งบ่อย ๆ นี่เอง โชคลาภถึงมาเยือนเนืองๆ ครับ สุดยอดครับพี่ ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

จริงครับ พระสิวลีหลวงพ่อสุดยอดจริงๆๆครับ อีกหนึ่งเสียงครับ
สิงห์ธนวัฒน์
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 06:21:47 PM »

สวยมากครับ ชอบครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2011, 07:40:55 PM »

สวยมากครับ ชอบครับ

ขอบคุณมากครับพี่  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] 2 พิมพ์