ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 เมษายน 2024, 02:18:36 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  พิมพ์ที่หาดูได้ยากที่สุดของ โพธิ์ ๙ ใบ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พิมพ์ที่หาดูได้ยากที่สุดของ โพธิ์ ๙ ใบ  (อ่าน 6266 ครั้ง)
Pongwet K.
Administrator
Hero Member

« เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 06:05:49 PM »

....สมเด็จโพธิ์ ๙ ใบ พิมพ์  หลังยันต์จม  มีพ.ศ.  เป็นพระพิมพ์ที่หาดูได้ยากสุด ๆ  เรา ๆ มักจะได้เห็นพิมพ์หลังยันต์จม  หลังแม่พระธรณี  หลังยันต์นูน กันบ่อย ๆ แล้วท่านเคยได้เห็นหลังยันต์จมมี พ.ศ. สักกี่องค์ครับ  ตั้งแต่ผมเริ่มสะสมพระของหลวงพ่อ  เรียนตามตรงครับองค์นี้คือองค์แรกของพิมพ์นี้ครับที่ได้เห็น...  เป็นเนื้อผงอมน้ำมันค่อนข้างฉ่ำ  แต่ไม่มีกลิ่นเลยครับ  เหมือนเดิมครับ  คม ชัด ลึก โดยเฉพาะใซอกแขน....

* IMG_0596_-_3.jpg (148.02 KB, 390x584 - ดู 2041 ครั้ง.)

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 06:13:43 PM »

.... ลองดูด้านหลังครับ  สังเกตร่องยันต์  จะเห็นความความคมชัด  ซึ่งสามารถใช้เป็นแนวทางในการศึกษาได้ครับ....

* IMG_0597_-4.jpg (145.7 KB, 340x544 - ดู 2010 ครั้ง.)

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 06:16:52 PM »

สาธุ..ขอให้ได้ครอบครองสักองค์เถอะ...หลวงพ่อ สวยจริง ๆ
JOKER
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 08:03:42 PM »

สวยครับ..คมจริงๆ..ระวังบาดมือนะครับ(แซวเล่นนะครับ)ยอมรับว่าคม  ชัด  ลึก  ..สุดยอดครับพี่
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 09:15:27 PM »

โพธิ์เก้า เอามาลงเยอะๆก็ดีครับ ไม่ค่อยมีใครเอามาโชว์เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
JOKER
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 09:23:15 PM »

ช่วยลงเยอะๆๆๆๆนะครับไม่ค่อยมีรูปเลยครับ
โจ้นครพระ
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 09:24:27 PM »

สวยมากครับ

ชมพระสวยหลากหลายพร้อม รับประกัน ที่ร้านนครพระ ชั้น3 ไอทีสแคว์ หลักสี่
http://www.krusiam.com/shop/nakronpra/product/
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 10:02:57 PM »

....ขอบคุณมากครับที่แวะเยี่อมชม....  ขอให้คุณโอ๋ สมหวังด้วยนะครับ....

pichitpol
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 07:39:04 AM »

งดงามมากครับ... จุมพิต
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 07:43:23 AM »

คุณพงษ์เวสม์ นำมาลงมากๆเลยครับ
          เป็นวิทยาทานให้กับคนอยากได้ แต่ไม่มีครับ เป็นแนวทาง
          ขอบคุณล่วงหน้าครับ
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 08:14:49 AM »

หวัดดีครับพี่พงษ์เวสม์ เมื่อไหร่น้าน้องจะได้เห็นกรุพระหลวงพ่อของพี่ ได้ยินหลวงพี่ท่านนึงพูดถึงมานาน อยากส่องใจจะขาด  ยิงฟันยิ้ม
nopadol
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 08:25:11 AM »

ขอบคุณมากครับพี่พงษ์เวสม์

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 09:13:39 AM »

ขอบคุณพี่พงษ์เวสม์ครับ  ยิ้มกว้างๆ
spsn
Newbie

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 12:10:48 PM »

สวัสดีครับพี่พงศ์เวส พี่สัญญาว่าจะชี้ตำหนิจุดตายพิมพ์นี้ขอความกรุณาด้วยครับ เพราะผมเพิ่งคืนเขาไปวันนี้ครับหลังจากมาตั้งแต่วันเกิด จนปัจจุบันกลัวขึ้นสมองแล้ว ใจร้อนไม่ได้จริงๆ หรือบุญไม่ถึงก็ไม่รู้ วันเสาร์นี้จะไปวัดกราบหลวงพ่ออีกครั้งครับ
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 12:27:26 PM »

... มีไม่มากหรอกครับคุณโต  หลวงพี่ท่านตาลาย(เพราะมีเยอะ) ก็เลยดูว่ามีหลายองคครับ.....ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

DIN_o2
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 05:37:44 PM »

เข้ามากราบหลวงพ่อครับ เผื่อว่าท่านจะโปรดผมบ้าง สักวันหนึ่ง........ ยิงฟันยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 07:49:32 PM »

เข้ามากราบหลวงพ่อครับ เผื่อว่าท่านจะโปรดผมบ้าง สักวันหนึ่ง........ ยิงฟันยิ้ม
โอ้โห...จะแจ้งเป็นบุคคลสาปสูญไปแล้วนะเนี่ย ไปอยู่ไหนมาครับพี่ DIN_o2 หรือซุ่ม... ยิงฟันยิ้ม
aodbu
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 11:16:41 PM »

อยากชมกรุของพี่พงเวสม์มากเลยครับ
องค์นี้ก็คม ชัด ลึก จริงๆ ขอบคุณมากครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
หน้า: [1] พิมพ์