ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 04:40:53 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  มีดรุ่นนี้ ที่จะกลายเป็นตำนาน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดรุ่นนี้ ที่จะกลายเป็นตำนาน  (อ่าน 55316 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 10:42:27 PM »

เรื่องราวของมีดหมอของหลวงพ่อกวย ผมได้ให้ข้อมูลไว้ในเวปนี้ เเละก็มักก็มีการเเยกเเยะ เเบ่งเเยกมีดในลักษณะัต่างๆ ยุคต่างๆให้ท่านสมาชิกได้อ่านได้ฟังกันไปไม่น้อยเเล้ว

คิดว่า สำหรับท่านที่เพิ่งมาเริ่มศึกษา เิร่มสะสม ถ้ามาอ่านกระทู้ต่างๆ ก็คงจะดูมีดหลวงพ่อออกได้บ้างเเล้ว

มีดหมอเป็นเครื่องรางที่หลายๆคนอยากได้ เพราะมีดหมอของหลวงพ่อกวยเเท้ๆ ใครก็อยากมีไว้ประจำบ้าน หรือพกติดตัวในยามค่ำคืน เดินทางเข้าป่าเข้าดง

การใช้มีดหมอ หลวงพ่อท่านสั่งว่า เจอปืนอย่าชักออกจากฝัก ถ้าสู้กับผีให้ชักออกได้  ยามค่ำคืนไว้หัวนอน ให้ชักมีดออกมานิดนึง มีดหมอหลวงพ่อดีทุกด้าน ทั้งมหาอุดเเละป้องกันภูตผีปีศาจ อวิชชา มนต์ดำ คุณผีคุณคนต่างๆ

ปัจจุบัน ผมว่า นอกจากมีดคุณพ่อเดิมเเล้ว มีดหมอหลวงพ่อกวย เป็นมีดหมอที่เเพงที่สุดในบรรดาเกจิในสายคุณพ่อเดิม เเละของเเท้ ก็หายากมากๆ จำนวนมีดหมอที่หลวงพ่อทำมาทั้งหมด ก็ไม่มาก มีดลายอาจารย์ทรง ไม่น่าเกินสองร้อยกว่าเล่ม เเละมีดหมอลายอื่นที่หลวงพ่อสั่งทำอีก เช่นช่างพยุหะเเละช่างอื่นๆในท้องที่ นับรวมกันเเล้ว ก็ไม่น่าจะมีมาก ถ้าเปรียบกับจำนวนศิษย์หลวงพ่อที่มีในปัจจุบันเเละที่กำลังเพิ่มจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆตามเวลา กำลังความต้องการมีมาก เเต่จำนวนการตอบสนองมีน้อย จึงส่งผลให้มีดหมอหลวงพ่อกวยเเพงมากในตอนนี้

ผมเคยคุยกับบุคคลที่มีสมาธิ ท่านบอกผมว่า หลวงพ่อกวย ท่านมรณภาพไปนานเท่าใด ท่านจะยิ่งดังขึ้นมากขึ้นเรื่อยๆ อนาคต ผู้คนจะหลั่งไหลไปวัดหลวงพ่อมากมาย เหมือนกับสมัยที่ท่านยังเคยดำรงค์สังขารอยู่ เพราะบารมีท่านสูง เเละท่านรักเเละคอยช่วยเหลือศิษย์ของท่าน

นับจากวันที่เวปนี้กำเนิดขึ้น จนถึงปัจจุบัน วัตถุมงคลของหลวงพ่อมีการเล่นหา เช่าซื้อในราคาที่เเตกต่างมากจากอดีต พระของหลวงพ่อเเพงทุกวันนี้ ไม่ใช่เพราะการปั่นราคาพระเเบบที่ทำกัน เเต่เป็นเพราะประสบการณ์ ศรัทธาก่อให้เกิดประสบการณ์ ประสบการณ์ก็เป็นกำลังต่อศรัทธา เเละเป็นตัวผลักดันในเรื่องการเช่าหาในด้านของราคา

พระหลวงพ่อกวยมีราคาเช่าหาเพิ่มขึ้นเเบบมีขั้นตอนหรือมีการพัฒนาเป็นลำดับ เป็นไำปตามธรรมชาติ การเช่าหามีการขยับราคาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเเละเป็นไปอย่างช้าๆตามเวลา อย่างนี้เเหละที่ไม่ใช่การปั่น อย่างพระที่ราคาถูกๆ เเล้วเเพงขึ้นมาเเบบฉับพลันทันด่วน เเบบนั้นเขาเรียกว่า ปั่นราคาเเน่นอน

ตอนนี้ ใครมีพระหลวงพ่อเเท้ๆดีๆ เก็บรักษาให้ดี อยาคตจะเช่าหายาก เพราะราคาจะเเพง เเละพระหลักๆก็จะตกไปอยู่กับผู้มีอันจะกินหรือคนรวยๆซะเป็นส่วนใหญ่

กระทู้นี้ ขออนุญาตนำเสอนข้อมูลมีดหมอหลวงพ่อกวยรุ่นนึง ที่เป็นมีดรุ่นเก่าเเละเป็นมีดมาตรฐานของหลวงพ่อกวย เป็นมีดชุดที่หาได้ยากมากๆ จนจะกลายเป็นตำนานไปเเล้ว นับตั้งเเต่สะสมพระหลวงพ่อกวยมาตั้งเเต่ปี๒๕๓๕ จนถึงปัจจุบัน ทีผ่านตามา นับรวมได้ ๖ เล่ม เท่านั้น พูดได้ว่า เจอไม่ถึง ๑๐ เล่มเลย เทียบกับมีดลายอาจารย์ทรงที่ว่าหายากเเล้ว มีดรุ่นนี้ กลับหายากมากว่ามีดลายอาจารย์ทรงหลายเท่าตัวนัก

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 10:49:18 PM »

มีดหมอช่างพยุหะ ยุคเเรกๆของหลวงพ่อกวย ลักษณะเป็นมีด ใบมีดเหล็กดำหรือเหล็กเป็นสนิม ด้านนึงตอกคาถา ด้านนึงตอกนาคเกี้ยว หลวงพ่อกวยสร้่างตามตำรับของหลวงพ่อเดิม มีดชุดนี้ เป็นมีดด้ามงา ฝักไม้ ลายเเหนเป็นเงินเเละตัวรัดที่รองเเหนเป็นเเปะตั๊ง ความยาวโดยรวม ยาว ๑๐ นิ้วเศษ

* lpG1.jpg (146.06 KB, 900x584 - ดู 43377 ครั้ง.)

* lpG2.jpg (144.08 KB, 900x832 - ดู 38375 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 10:53:21 PM »

ใบมีดด้านนึง มีการตอกลายเเละอักขระดังนี้
๑ โคนใบมีด ตอกยันต์พระเจ้าอมโลก(พระเจ้าห้าพระองค์) ตามเเบบมีดสายหลวงพ่อเดิม
๒ ตอนกลาง ตอก คาถามงกุฏพระเจ้า อิติปิโส วิเสเสอิ.......ตามเเบบมีดสายหลวงพ่อเดิม
๓ ปลายมีดตอกยันต์สามใบพัด เเละอักขระ จะฉะ ตามเเบบมีัดสายหลวงพ่อเดิม

* lpG3.jpg (148.18 KB, 900x522 - ดู 38325 ครั้ง.)

pyp
Register Member
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 10:56:24 PM »

ผมชอบมีดครับ แต่ปัจจัยไม่พอครับ

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:00:24 PM »

ที่ใบมีดอีกด้านนึงตอกลายนาคเกี้ยวเเละอักขระประกอบดังนี้
๑ ปลายใบมีดที่หัวนาค ตอก ตัว ยะ เเละเชิงตัวยะลากหางเป็นอุณาโลม
๒ ปากนาค มีตัว อุ สองตัว
๓ คาคากลางตัวนาค เป็นคาถาพระเจ้าสิบหกพระองค์ นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง ตอกคาถาถูกต้องทุกตัว ไม่มีผิด
๔ มีดบางเล่ม มีตอกคาถา อัตตะรังปิจจะ ที่ใต้ตัวนาค คาถานี้ หลวงพ่อกวยชอบใช้ตอกมีด จารพระ จารตะกรุด เป็นคาถามหาอุด ผมเคยเห็นเกจิสายอยุธยา หลวงพ่อนอ วัดกลางท่าเรือก็ใช้เหมือนกัน

* lpG4.jpg (149.56 KB, 900x623 - ดู 43906 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:04:34 PM »

ที่สำคัญ คือ ที่หางนาค หลวงพ่อได้ให่ช่างตอกอักขระ คาถาประจำตัวท่านกำกับไว้เป็นเอกลักษณ์อยู่สามวรรค
คาถานี้ เริ่มต้นด้วย อุปะวะนะยะ..........

* lpG5.jpg (142.77 KB, 900x561 - ดู 42712 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:07:00 PM »

ภาพบน คาถาบทนี้ ที่หลวงพ่อจดบันทึกไว้ในตำราของท่าน

ภาพกลาง บางครั้ง ท่านจะใช้คาถานี้ จารที่ปลอกมีดหมอ

ภาพล่าง มีดรุ่นเดียวกัน ที่มีการตอกคาถานี้กำกับที่หางนาค

* lpG6-1.jpg (145.59 KB, 736x1004 - ดู 35919 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:10:40 PM »

มีดยุคเก่าๆ ยุคต้นๆ ที่หลวงพ่อใช้ คาถา อุปะวะนะยะ.... ตอกที่กลางตัวนาค เเทน คาถาพระเจ้าสิบหกพระองค์ นะมะนะอะ...ของหลวงพ่อเดิม เเละก่อนที่จะมาพัฒนา ใช้คาถาอะปะจะคะของหลวงพ่อเฒ่า ตอกกลางตัวนาค เเบบมีดลายตอกอาจารย์ทรง

* lpG6-2.jpg (130.84 KB, 625x479 - ดู 35016 ครั้ง.)

* lpG6-3.jpg (146.06 KB, 700x525 - ดู 34760 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:16:04 PM »

มีดเล่มเเรก ที่ลงในหนังสือนะโม เมื่อยี่สิบกว่าปีที่เเล้ว ถ้าใครสังเกต จะพบว่า มีดพยุหะที่มาตรฐานที่สุด คุณเฒ่า สุพรรณ เคยลงให้ดูในหนังสือนะโมนานมาเเล้ว นับจากเล่มที่ลงหนังสือ จนมาถึงเล่มที่ลงในกระทู้นี้ในปัจจุบัน ผมนับได้เพียง ๖ เล่มเท่านั้น

* lpG6.jpg (146.84 KB, 900x633 - ดู 34661 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:21:22 PM »

มีดชุดนี้ ที่พบมา หลวงพ่อมักจะจาร นะกันปืนหรือ นะมหาอุด ที่ด้ามมีด ตรงรอยตัด เเละมีบางเล่ม ที่หลวงพ่อไม่ได้จาร ก็มีครับ

มีดชุดนี้ ส่วนที่เป็นด้ามงา งาจะเก่าจัดเหมือนมีดหลวงพ่อเดิม เเละมักมีรอยเเยกของงาที่เกิดจากปฎิกิริยาของสนิมที่เกิดจากกั่นมีด ที่อยู่ภายในด้ามงานั้ัน ผมเจอมา เป็นเเบบนี้ เเทบจะทุกเล่ม เป็นเรื่องธรรมชาติ รอยเเยกของงาที่ด้ามนี้ มีดหลวงพ่อเดิมก็มักเป็นเเบบนี้เช่นกัน

* lpG7.jpg (149.62 KB, 736x972 - ดู 34312 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:25:13 PM »

นอกจากหลวงพ่อจะจาร นะกันปืน ที่ด้ามตรงรอยตัดเเล้ว
หลวงพ่อจะจาร คาถา นะมะอะอุ ที่ปลอกมีดอีกด้วย ที่ผมเจอมา ถ้าท่านจารที่ด้าม ก็จะจารที่ปลอกด้วย ส่วนเล่มที่ไม่จารที่ด้าม ท่านก็จะไม่จารที่ปลอกด้วยเช่นกัน

หวังว่าข้อมูลนี้ คงเป็นประโยชน์เเก่สมาชิกทุกท่าน เเละขอให้ทุกท่าน หัดสังเกต วิธีพิจารณามีดให้ดี ท่านอาจจะได้มีดหลวงพ่อกวยที่เเท้เเละหายากสุดๆมาบูชาหรือครอบครอบครอง ส่วนท่านใดที่มีมีดรุ่นนี้เก็บบูชาไว้ ขอให้ท่านรักษาให้ดี อย่าให้ใคร หรือให้หลุดมือไปเป็นอันขาด เพราะเป็นของดีที่หาได้ยากมากๆจริงๆครับ

* lpG8.jpg (146.29 KB, 900x913 - ดู 34032 ครั้ง.)

Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 06:21:33 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ยิ้ม  มีดหมอหลวงพ่อเป็นสุดยอดปรารถนาของลูกศิษย์ทุกคนครับ

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 11:04:22 AM »

:)มีดหมอของหลวงพ่อดีทุกด้านจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ยิ้ม
ตั้มชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 03:28:22 PM »

ยินดีด้วยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 06:36:21 PM »

เจ๋ง เจ๋ง 8)มีดยุคต้นๆของล.พ.สุดยอดมากๆๆครับถ้าเจอแบบเจ้าของเปิดราคาที่เก็บได้ไม่พลาดแน่นอนครับอยากได้ไว้ให้ลูกหลานไว้บูชาครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
Sert16
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 07:20:54 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ได้ข้อมูลสุดยอดแล้ว อย่างนี้ก็ต้องรีบหาแล้วละครับ 
  แต่เอพี่ต้อยบอกว่าตั้งแต่เริ่มสะสมจนปัจจุบันนับได้แค่ 6 เล่ม แล้วผมจะเจอเหรอเนี้ย ลังเล
nakares
Jr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 08:30:51 PM »

เข้ามารับข้อมูล ขอบคุณครับ
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 09:45:30 AM »

ขอบคุณคุณต้อยมากครับที่ให้ข้อมูล
เอกลำพัน
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 เมษายน 2012, 11:48:51 PM »

ขอบคุณที่สละเวลามาแบ่งปันข้อมูดีๆครัฟพี่ต้อย  ยิ้ม

"จะขอตามหลวงพ่อทุกชาติไป"
srarn
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012, 08:31:52 PM »

เยี่ยม ไม่เคยเปลี่ยน....
หน้า: [1] 2 พิมพ์