ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 12:08:21 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  @@ความศรัทธาที่สุดในชีวิตครอบครัวผม@@
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ความศรัทธาที่สุดในชีวิตครอบครัวผม@@  (อ่าน 18436 ครั้ง)
kong99
Register Member
Newbie

« เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:33:06 PM »

เรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับลูกชายผม
ลูกผมเกิดวันเสาร์ที่ 5 พฤษภาคม 2555 เวลา 9.09 น้ำหนักแรกเกิด 2,952 กรัม (ผ่าคลอด) คุณหมอสูติทำการผ่าคลอดเสร็จเวลา 10.30 น. คุณหมอเด็กและคุณหมอสูติได้เรียกผมไปคุยว่าลูกชายผมมีปัญหาเรื่องได้รับออกซิเจนในเลือดน้อยผิดปกติ  โดยค่าที่ได้รับประมาณ83 แต่ถ้าเป็นเด็กปกติควรจะได้รับ 90-100 โดยจะสวิงไม่ใช่ค่าค้างแบบนี้  คุณหมอคิดว่าน่าจะมีความผิดปกติที่หัวใจ เดี๋ยวหมอจะส่งต่อไปโรงพยาบาลอื่นให้เพราะที่โรงพยาบาลเปาโลหมอหัวใจไปสัมนาที่ชลบุรี   จากนั้นคุณหมอแจ้งว่าจะส่งต่อไปแอคโค่หัวใจที่โรงพยาบาลพญาไท2  ใช้เวลาเดินทางไปกับรถตู้ฉุกเฉินประมาณ 15นาที   โดยคุณหมอได้แอคโค่นานมาก  จากนั้นได้แจ้งกับทางผมว่าลูกคุณเส้นเลือดหัวใจขึ้นผิดที่โดยเส้นเลือดที่มาจากปอดซึ่งเป็นเส้นเลือดแดง กลับไปเข้าห้องที่เป็นเส้นเลือดดำ  โดยระหว่างหัวใจสองห้องนั้นมีรูตรงกลาง 5 มิล ลูกคุณรอดได้ด้วยรูตรงนั้น ซึ่งลูกคุณจะมีชีวิตอยู่ได้ประมาณ1อาทิตย์ เต็มที่ไม่เกิน1เดือน  ผมได้ยินแบบนั้นใจคอไม่อยู่กับเนื้อกับตัวเลยครับ  ถามคุณหมอว่าพอมีทางแก้ไขไหม  หมอบอกจะเขียนใบส่งตัวให้แล้วคุณไปหาโรงพยาบาลที่เชี่ยวชาญดีกว่า  ในความคิดผม  ผมคิดว่าหมอคนดังกล่าวไม่กล้าจะผ่าตัดเพราะเป็นเครสยากมาก และเด็กยังเล็กมากเพิ่งเกิดยังไม่ถึงวัน  ผมก็พยายามหาโรงพยาบาลที่สามารถผ่าตัดได้  รอประมาณ2ชม.คุณหมอหญิงห้องเนอสเซอรี่ของโรงพยาบาลพญาไท2  ได้ติดต่อทางโรงพยาบาลพระมงกุฎและทางโรงพยาบาลได้ตอบรับพร้อมที่จะผ่าตัด ประมาณ1ทุ่ม ได้ผมได้ย้ายจากโรงพยาบาลพญาไท2มาโรงพยาบาลพระมงกุฎ  พอย้ายมาถึงโรงพยาบาลพระมงกุฎ  ทางเจ้าหน้าที่ก็ให้ผมไปทำบัตรให้ลูก  ระหว่างผมทำบัตรรถฉุกเฉินก็ได้ไปส่งลูกผมที่ตึกพัชรกิติยาภา  ผมทำบัตรเสร็จก็เดินหาตึกแล้วเดินหาลูกทีละชั้นเพราะเจ้าหน้าที่ไม่ได้บอกว่าอยู่ชั้นไหน  ผมมาเจออยู่ชั้น3ห้อง CCU เด็กหมอที่รับเครส  เดินมาคุยกับผมถามผมว่า

คุณหมอ: รู้รายละเอียดอาการของน้องขนาดไหน  ไหนลองเล่าให้หมอฟังซิ
ก้อง:  เท่าที่รู้คือเส้นเลือดที่มาเลี้ยงหัวใจขึ้นผิดที่  แล้วต้องทำการผ่าตัดด่วนไม่งั้นลูกผมอาจจะหัวใจวายเสียชีวิต 
คุณหมอ: คุณพ่อเข้าใจไหมว่าเครสนี้ยากมาก  เด็กยังเล็กมากด้วย
ก้อง: ผมเข้าใจครับ
คุณหมอ: หมอได้รวมทีมแพทย์ผ่าตัดครบหมดแล้วคุณพ่อว่ายังไง 
ก้อง: คุณหมอพร้อมก็ผ่าเลยครับ
คุณหมอ: มีความเสี่ยงมากนะ  แต่หมอที่ผ่าตัดให้เป็นหมอมือ1ของที่นี่ เป็นนักเรียนทุนอานันทมหิดล
ซักครู่หมอผ่าตัดเดินทางมาถึงแล้วได้เดินมาคุยกับผมพร้อมทั้งให้ผมเล่าลายละเอียดที่รู้เหมือนเดิมครับ พอผมเล่าเสร็จหมอก็บอกผมว่า
คุณหมอ: หมอจะพูดตรงๆนะเครสนี้เป็นเครสที่ยากมาก เด็กมีโอกาสรอดประมาณ10 % คุณพ่อว่ายังไงบ้างครับ 
ก้อง: ต่อให้1% ผมก็อยากลองครับผมมีทางเลือกอย่างอื่นไหมครับ 
คุณหมอ: ถ้าผ่าโอกาสรอด10%  แต่ถ้าไม่ผ่าน้องเสียชีวิต 100%
ก้อง:  ผมเลือกผ่าครับ
คุณหมอ:คุณพ่อไม่คิดหน่อยเหรอครับมีความเสี่ยงนะครับ 
ก้อง:ไม่คิด ผ่าเลยผมก็ทำหน้าที่ของผมหมอก็ทำหน้าที่ของหมอถ้าเต็มที่แล้วผิดพลาดก็ถือว่าได้ทำแล้ว  ส่วนตัวผมเสียใจแต่ได้ทำหน้าที่สมบูรณ์แบบแล้วก็ต้องทำใจครับ 
คุณหมอ: คุณพ่อใจเด็ดมากเท่าที่เจอส่วนใหญ่จะทำใจไม่ได้และจะไม่ยอมให้ผ่า 
ผมก็ขอเซ็นต์เอกสารเพื่ออนุญาตการผ่าตัด  ประมาณเกือบๆ3ทุ่มหมอและพยาบาลก็เข็นเตียงไปที่ห้องผ่าตัดซึ่งอยู่ที่ตึกเฉลิมพระเกียรติ  หลังจากเข้าห้องผ่าตัดแล้วประมาณตี1หมอเด็กที่รับเครสตอนแรกบอกว่าผ่านไปครึ่งทางแล้ว แล้วก็เดินหายไปประมาณตี3ครึ่ง ผมได้เจอหมอผ่าตัด หมอได้แจ้งว่าผมผ่าตัดให้เสร็จเรียบร้อยแล้วครับแต่ยังไม่ได้เย็บหน้าอกด้านในเย็บแต่ผิวหนังด้านนอก  ถ้าอาการน้องดีขึ้นผมจะเย็บให้เองครับ  ประมาณตี4 ทางหมอพร้อมทีมผ่าตัดได้เข็นเตียงพร้อมลูกผมออกมา  เมื่อผมเห็นก็ตกใจมากสายเต็มไปหมด หมอเด็กก็ใช้มือบีบเครื่องปั๊มอากาศไปเลี้ยงปอด  เห็นแล้วตอนแรกตอบตามตรงครับ ใจเสียมากครับ  ผมก็ได้มารอที่ห้องICUเด็ก มีหมอรอรับเครส 2 คน  ผมเดินเข้าไปดูเจ้าหน้าที่ให้ออกมารอข้างนอก แต่อย่าเพิ่งไปไหนรออยู่แถวนี้เผื่อต้องเซ็นต์เอกสารเพิ่ม ผมนั่งรอนานมาก  หมอก็เดินออกมาบอกว่าน้องเสียเลือดมากนะยังไหลออกไม่หยุดเลยแต่หมอจะช่วยเต็มที่  เลือดออกมาตั้งแต่ออกจากห้องผ่าตัดยัน5โมงเย็นของอีกวัน  หมอก็บอกว่าเริ่มออกน้อยลงแล้วแต่ช่วง4-5วันแรกเป็นช่วงเฝ้าระวังต้องดูอาการกันวันต่อวัน  แต่เท่าที่ผมแอบเปิดประตูไปดูเป็นระยะๆ  ผมเห็นว่าหมอ 2 ท่านดูแลลูกผมดีมากนั่งดูข้างเตียงตลอด  เฝ้าตั้งแต่ตี4ถึง3ทุ่มของอีกวันครับ  วันที่ 7/5/55 หมอได้แจ้งว่าลูกผมตัวบวมเพราะฉี่ไม่ออกต้องเจาะหน้าท้องเพื่อทำการล้างไต  ผมก็เซ็นต์เอกสารไปครับ 
ช่วงเที่ยงของวันนั้นผมได้โทรหาพี่ที่นับถือคนหนึ่งเล่าให้พี่เขาฟังจากนั้นพี่เขามาที่โรงพยาบาลแล้ว ให้พระสรรค์ หลวงพ่อกวยมาแขวนที่หัวเตียงพร้อมกับผ้ายันต์หนุนดวง พร้อมกับให้ผมไปจุดธูปกลางแจ้งบอกหลวงพ่อกวย  ขอฝากลูกผมเป็นลูกหลวงพ่อกวยด้วย  เมื่อได้อายุครบบวชแล้วจะให้ไปบวชที่วัดหลวงพ่อกวย ส่วนตัวผมก็นับถือหลวงพ่อมากๆครับ  แต่ช่วงเวลานั้นผมทำอะไรไม่ถูกแต่ในใจก็นึกถึงหลวงพ่อตลอดเวลาว่าหลวงพ่อช่วยลูกด้วยครับ หลังจากจุดธูปบอกกล่าวหลวงพ่อไปเรียบร้อยรู้สึกสบายใจขึ้นมากครับ  สิ่งอัศจรรย์ก็เกิดขึ้นกับลูกผม  ลูกผมอาการดีวันดีคืนขึ้นเรื่อยๆ  เริ่มถอดอุปกรณ์ทางการแพทย์ทีละชิ้น จนหมอแปลกใจมากว่าอาการลูกผมดีขึ้นอย่างรวดเร็วมาก
วันที่ 9/5/55: อาการของลูกชายเริ่มดีขึ้น เพราะว่าเริ่มปัสสาวะเองได้แล้วครับ มีผลทำให้อาการตัวบวม เริ่มบวมลดลง
วันที่10/5/55: อาการทั่วไปเริ่มไปในทิศทางที่ดีขึ้น ยังคงมีอาการบวมที่มือเหลืออยู่
วันที่ 11/5/55: คุณพยาบาลได้ถอดอุปกรณ์ล้างไตออก
วันที่ 12/5/55: เข้าห้องผ่าตัดครั้งที่2 คุณหมอได้ทำการเย็บปิดหน้าอก เริ่มทำการเย็บเมื่อเวลา17.32 น. เสร็จสิ้นเวลา 19.00 น.
วันที่ 14/5/55: หลังจากคุณหมอทำการเย็บปิดหน้าอกแล้ว อาการทั่วไปยังคงดีขึ้นเรื่อยๆครับ 
วันที่ 17/5/55: คุณหมอได้เริ่มให้กินนมผ่านทางสายยางครับ
วันที่18/5/55: คุณหมอได้ถอดเครื่องช่วยหายใจที่ใส่ในปากออก และเปลี่ยนเป็นใส่เป็นออกซิเจนแบบครอบหัวแทนครับ
วันที่ 19/5/55: คุณหมอได้เปลี่ยนเครื่องช่วยหายใจแบบครอบหัวเป็นแบบเสียบจมูกแทน แล้วได้เริ่มให้กินนมจากขวดเอง โดยทางหมอได้แจ้งว่าจะเอาสายที่เสียบอยู่ที่สะดือออกให้ 23/5/25
วันที่21/5/55:  อาการโดยรวมดีขึ้นตามลำดับ แต่ยังคงต้องเฝ้าดูอาการในห้อง ICU อยู่ครับ 
วันที่23/5/55 เข้าห้องผ่าตัดครั้งที่3 เพื่อเอาสายที่เอาเลือดและของเสียออกจากร่างกาย
วันที่29/5/55 คุณหมอได้ทำการแอคโค่หัวใจดูว่ามีปัญหาเกี่ยวกับการรักษาหรือไม่สรุปว่าไม่มีปัญหาอะไรเป็นไปตามแผนที่วางไว้
วันที่30/5/55 กลับบ้านได้ คุณหมอบอกว่าไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงน้องเป็นปกติแล้ว  น้องฟื้นตัวได้เร็วมากหมอเองยังแปลกใจเลยว่าฟื้นตัวได้รวดเร็วมาก 

สุดท้ายนี้ ผมเชื่อครับว่าหลวงพ่อกวยท่านช่วยชีวิตลูกผม ผมและแฟนจึงได้นำเรื่องราวประสบการณ์ที่เกิดขึ้นจริงกับครอบครัวผมมาเผยแพร่ เพื่อเป็นการประกาศเกียรติคุณของหลวงพ่อกวยอันเป็นที่เคารพศรัทธายิ่ง ท่านได้เมตตาช่วยชีวิตลูกผมในครั้งนี้ ให้เพื่อนๆพี่ๆทั้งหลายได้ทราบถึง ความเมตตาที่ท่านมีต่อศิษย์ ท่านไม่เคยทอดทิ้งศิษย์จริงๆ

* IMG_0100_resize.jpg (128.39 KB, 523x700 - ดู 4346 ครั้ง.)

* IMG_0115_resize.JPG (138.74 KB, 523x700 - ดู 4347 ครั้ง.)

* IMG_0120_resize.JPG (143.72 KB, 523x700 - ดู 4378 ครั้ง.)
kong99
Newbie

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:40:25 PM »

ปล.เพื่อให้ถูกต้องตามกติกาการโชว์วัตถุมงคล ขอนำวัตถุมงคลที่แขวนไว้ที่หัวเตียงลูกผมมาลงครับ

* IMGP0006_resize.JPG (95.41 KB, 525x700 - ดู 4342 ครั้ง.)

* IMGP0010_resize.JPG (87.05 KB, 525x700 - ดู 4231 ครั้ง.)

* 1_resize.jpg (82.27 KB, 600x627 - ดู 4371 ครั้ง.)
nakares
Jr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:15:27 PM »

น้องน่าตาน่ารักเชียวครับ ยินดีกับความปลอดภัยของลูกชายด้วยครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:36:20 PM »

ดีใจด้วยครับ ขอต้อนรับลูกศิษย์คนเล็กสุดของหลวงพ่อด้วยครับ
ขอให้สุขภาพแข็งแรง และอนุโมทนาบุญล่วงหน้าในวันที่น้องเขาบวชให้หลวงพ่อด้วยครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
อริยเวทย์
เสาะหา..เพราะศรัทธา....และสะสม
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 10:42:26 PM »

ดีใจกับคุณก้องด้วยนะครับที่ลูกชายหายเป็นปกติ....ขอให้สุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรงนะครับ
หลวงพ่อท่านเมตตาศิษย์ทุกคนจริง ๆ ไม่เคยทอดทิ้งเลยครับ

ด้วยศรัทธาเป็นที่ตั้ง  รักและเคารพหลวงพ่อกวยเป็นที่สุด

ยิ่งให้....ยิ่งได้
srarn
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 10:51:58 PM »

อ่านแล้วแทบร้องไห้ เพราะลูกผมก็กำลังจะคลอดเหมือนกัน ไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับใครขอให้หลวงพ่อคุ้มครองนะครับ สุดยอดทั้งพ่อและลูก สู้ๆๆครับ
เอกลำพัน
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 11:21:36 PM »

ดีใจด้วยนะครับ ขอให้บารมีหลวงพ่อคุ้มครองน้องให้มีสุขภาพแข็งแรงยิ่งๆขึ้นนะครับ ยิ้ม
ผมอ่านแล้วน้ำตาแทบร่วง หลวงพ่อไม่ทิ้งศิษย์จริงๆครับขอแค่นับถือให้จริงเท่านั้นครับ ยิ้ม

"จะขอตามหลวงพ่อทุกชาติไป"
kundong
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 09:14:52 AM »

ขอบารมีหลวงพ่อกวยคุ้มครองครับ
 ดีใจด้วยครับที่ผ่านเหตุการแบบนั้นมาได้
 ขอให้น้องหายเป็นปรกติไวๆนะครับ
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 10:08:56 AM »

อ่านแล้วแทบกลั้นน้ำตาไว้ไม่ได้เลยครับ ขอให้น้องหายป่วยไวๆนะครับขออำนาจบารมีหลวงพ่อกวยปกป้องคุ้มครองน้องและครอบครัวของคุณพี่ตลอดไปนะครับ..

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 10:48:41 AM »

ขอบารมีหลวงพ่อกวยคุ้มครองนะครับ ศรัทธาหมดใจปราฏิหารย์เกิดแน่นอนครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
teau
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 11:05:50 AM »

ขอให้น้องแข็งแรงครับ  หลวงพ่อเราแน่นอนอยู่แล้วคิดถึงท่านๆช่วยแน่
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 11:20:20 AM »

ขอบารมีหลวงพ่อกวยคุ้มครอง ปลอดภัยครับ
และขอต้อนรับลูกศิษย์ตัวน้อยครับผม  ยิ้มเท่ห์
บุญญาธิการ
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 01:45:52 PM »

ขอบารมีหลวงพ่อกวย คุ้มครองครับ
ดีใจด้วยครับขอให้ น้องหายไวไว แข็งแรงๆ นะครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 06:37:13 PM »

ยินดีด้วยครับ...ขอให้น้องหายเร้วๆๆครับ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 06:47:22 PM »

ตกใจ เห็นแล้วสงสารเลยครับ หลวงพ่อเราสุดยอดครับท่านเมตตาจริงๆ สรรค์หลวงพ่อก็สุดยอดครับ
ขอให้น้องแข็งแรงน่ะครับ โตขึ้นคงได้แขวนพิมพ์สรรค์องค์นี้น่ะครับ 555+

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 11:14:08 PM »

ยินดีเเละดีใจด้วย ผมเองก็เคยมีประสบการณ์เเบบนี้เช่นเดียวกันที่เกิดกับพ่อเเละเเม่ของผม
ขอให้หลวงพ่อคุ้มครองนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Chocalate
Jr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 09:55:20 AM »

ยินดีด้วยมากๆ ครับ อ่านแล้วซาบซึ้งน้ำตาคลอ  ขอบารมีหลวงปู่กวย เมตตาคุ้มครอง และช่วยเหลือลูกหลานทุกๆ ท่านนะครับ
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 11:40:50 AM »

ดีใจด้วยครับที่น้องอาการดีขึ้น ขอบารมีหลวงปู่กวย คุ้มครองน้องให้หายเร็วๆ นะครับ ลูกศิษย์หลวงปู่คนเล็กสุดนี้น่ารักจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
paul tang
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 11:59:21 AM »

ดีใจด้วยครับที่น้องปลอดภัย ขอหลวงปู่คุัมครองให้น้องแข็งแรงโตวันโตคืนนะครับ
ตุ๊ก
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 06:17:49 PM »

ยินดีด้วยครับที่ปลอดภัย เกิดเสาร์ห้าดวงแข็งดีนะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์