ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 16 เมษายน 2024, 09:49:09 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  พญานาคที่สวยที่สุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พญานาคที่สวยที่สุด  (อ่าน 12555 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 10:27:43 PM »

เครื่องรางที่ศิษย์หลวงพ่อกวยหลายท่าน อยากได้มากที่สุด น่าจะเป็นมีดหมอของท่าน แต่ว่าปัจจุบันมีดหมอแท้ๆของหลวงพ่อมีราคาสูงมาก  มีดหมอของหลวงพ่อกวยเข้มขลังและก่อประสบการณ์มาช้านานในทุกด้าน แม้ตัวผมเองก็เคยมีประสบการณ์ด้วยตัวเองมาแล้ว ขนาดว่า มีดหลวงพ่อ แค่คนถูกผีเข้าเห็น ผีกลัวจนรีบหนีออกไปเอง โดยที่ผมไม่ต้องทำอะไรเลย
มีดหมอหลวงพ่อที่เป็นมาตรฐาน ที่เป็นลายตอกนั้น มีข้อสรุปคร่าวๆดังนี้
๑.   มีดลายฝีมืออาจารย์ทรง ลักษณะตัวตอกจะมีทั้งตัวแบบใหญ่และแบบเล็ก ลายยันต์และลายนาคบนใบมีดจึง พบเห็นได้สองลักษณะคือ ลายเส้นเล็กละเอียด กับลายเส้นใหญ่ เพราะที่ผมได้เคยให้ข้อมูลไว้ว่า ตัวตอกที่อาจารย์ทรงมีอยู่สองชุด คือ ชุดของหลวงพ่อที่ตอกยันต์ออกมาเป็นลายเส้นเล็กๆ และชุดของอาจารย์ทรงที่ลายตอกออกมาเป็นเส้นใหญ่ๆ
๒.   มีดลายฝีมืออาจารย์ทรง ยันต์ที่ออกมามีหลายรูปแบบ หลายลักษณะไม่ตายตัว ที่พบเห็นโดยทั่วไป จะเป็นมีดลายนาคเกี้ยว ที่มีน้อยๆ ก็จะเป็นมีดตอกลายเพชรพญาธรหรือมีดคะแนน ซึ่งตอกมีดนาคเกี้ยวได้สิบเล่ม จะตอกมีดปลัดเพชรพญาธรไว้หนึ่งเล่ม ลายมีดที่พบเห็นน้อยมีอีกหลายแบบ เช่น มีดลายนาคเดี่ยว มีดลายนาคเดี่ยวตาข่ายเพชร มีดที่หลวงพ่อสั่งให้ตอกยันต์แบบต่างๆล้วน ๆไม่มีนาคเกี้ยว มีดเหล่านี้ เป็นมีดที่ทำน้อยมาก พบเห็นยาก และมีเพียงไม่กี่เล่ม
๓.   วิวัฒนาการเรื่องลายตอก เริ่มจากมีดยุคแรกสุด ไม่มีการตอกยันต์ เป็นใบมีดเรียบๆ และบางเล่ม หลวงพ่อจะใช้การจารยันต์ที่ใบมีดแทน ยุคต่อมา หลวงพ่อใช้คาถา อุปะวะนะยะ....ตอกที่กลางตัวนาค
ยุคต่อมา หลวงพ่อให้ใช้คาถาหลวงพ่อเฒ่า อะปะจะคะ....สลับกัน ๑๖ตัวตอกที่กลางตัวนาค และบางเล่มก็ใช้คาถาพระเจ้าสิบหกพระองค์ นะมะนะอะ...ตอกกลางตัวนาคตามแบบของหลวงพ่อเดิมก็มี

ส่วนเรื่องมีดช่างพยุหะ ได้ให้ข้อมูลไว้มากแล้ว ในเรื่องมีดที่มีเอกลักษณ์ของหลวงพ่อกวย มีดที่สับสน และการแยกแยะมีดช่างพยุหะ จะไม่ขอกล่าวถึงอีก

กระทู้นี้ จะกล่าวถึงเรื่องความหลากหลายและความสวยงามของลายพญานาคบนใบมีดของหลวงพ่อ ที่ตอกโดยอาจารย์ทรงให้ทราบกัน ถ้าท่านศึกษามีดหมอและพบเห็นมามากพอสมควร จะพบว่าบนใบมีดของหลวงพ่อ นอกจากจะมีการลงยันต์ที่หลากหลายแล้ว ตัวพญานาคเองก็มีความหลากหลายอยู่ด้วยเหมือนกัน

ซึ่งลายนาคโดยเฉพาะส่วนหัวนั้น อาจารย์ทรงตอกไว้ทั้งแบบปราณีตและแบบธรรมดา วันนี้ ผมจะได้ลงข้อมูลให้ศิษย์หลวงพ่อได้ทราบกัน

มีดเล่มที่ลงให้ชมเล่มนี้ เป็นมีดดาราที่ลงในหนังสือนะโมเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน เป็นมีดนาคเดี่ยวตาข่ายเพชร หรือนาคเดี่ยวกากบาท ถือ เป็นลายมีดของอาจารย์ทรงที่ผมถือว่า สวยที่สุดในบรรดามีดที่ผมเคยเจอมา ปัจจุบัน มีเเต่เพียงรูปถ่ายที่คุณเฒ่า สุพรรณเก็บไว้เท่านั้น

* takhaaipetch1.jpg (136.44 KB, 550x673 - ดู 5144 ครั้ง.)

* takhaaipetch2.jpg (135.39 KB, 500x595 - ดู 5290 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 10:32:06 PM »

มีดเล่มนี้ เป็นมีดยุคเเรกๆ ใบมีดเหล็กขาว(เเสตนเลส) มีน้อย ด้ามไม้ ฝักไม้ หุ้มด้วยเเปะตั๊ง(อัลปาก้า)

มีดหลวงพ่อที่เป็นใบมีดเหล็กขาว จากข้อมูลที่สอบถามมา บางครั้งศิษย์หลวงพ่อทำงานอยู่ทางเขื่อนเจ้าพระยา ได้เหล็กขาวมา ก็เอามาถวายหลวงพ่อ ท่านเลยให้อาจารย์ทรงตีใบมีด เเละเหล็กขาว สมัยนั้น ที่พยุหะก็มีขายเเล้วเช่นกัน

มีดเล่มนี้ สังเกตที่หัวพญานาค อาจารย์ทรงตอกได้ละเอียดเเละสวยมาก เเบบเดียวกับมีดเล่มบนที่ลงให้ชม

* Das-Messer1.jpg (145.57 KB, 1000x789 - ดู 4983 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 10:34:48 PM »

งานมีดลักษณะนี้ พบเห็นได้น้อยมาก ถือเป็นลายพญานาคที่สวยเเละเหมือนจริงมากที่สุดของมีดฝีมือจากช่างเดียวกัน คือ อาจารย์ทรง

ด้านบน ท่านลงคาถากันภัย อิติยายา ยานะอิติ ส่วนใต้ตัวพญานาคหลวงพ่อท่านลง คาถาอุดปืน ปะติรูปัง เเละบางครั้ง ท่านก็จะใ ช้อัตตะรังปิตจะ เป็นคาถามหาอุดลงไว้เช่นเดียวกัน

* Das-Messer2.jpg (148.79 KB, 900x559 - ดู 8383 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 10:40:55 PM »

เปรียบเทียบลายตอกหัวพญานาคที่สวยที่สุด ระหว่างมีดนาคเดี่ยวตาข่ายเพชร กับ มีดหมอเล่มนี้ ถือเป็นงานมีดที่สวยอันดับต้น

* Das-Messer2-1.jpg (140.52 KB, 690x514 - ดู 5155 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 10:43:19 PM »

มีดที่สวยรองลงมา ลักษณะหัวพญานาคจะเป็นหงอนบานๆออก สังเกตหัวนาคของมีดเล่มล่าง

* Das-Messer3.jpg (142.63 KB, 690x514 - ดู 6756 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 10:45:38 PM »

ความสวยที่รองลงมาเรื่อยๆ
มีดเล่มบน หัวนาคเเหลมขึ้นเเบบเปลวเพลิง
มีดเล่มล่าง หัวนาคเเบบเเหลมๆ หรือ เเบบธรรมดา ที่พบเห็นบ่อยที่สุด

ถือเป็นครั้งเเรกที่นำข้อมูลเรื่องลายพญานาคมาบอกกัน มีดทุกเล่มที่ลงให้ชม เป็นมีดลายตอกอาจารย์ทรงทั้งสิ้น เป็นเรื่องของวิจิตรศิลป์ที่สามารถนำมาเเบ่งเเยกให้ชมกัน ถ้าคิดเเนวประยุกต์ศิลป์เเล้ว ไม่ต่างกัน มีดหมอหลวงพ่อ ดีเหมือนกันหมด เเต่บอกตรงๆว่า ทุกวันนี้ มีดหมอหลวงพ่อกวยเเพงมากจริงๆครับ

* Das-Messer4.jpg (149.58 KB, 686x478 - ดู 4714 ครั้ง.)

Sert16
Register Member
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 10:46:48 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ เป็นการตอกลายพญานาคที่งดงามจริๆงครับพี่ต้อย เห็นแล้วปรี๊ดเลยครับเล่มนี้ ถ้าครบบริบูรญ์ผมว่าสุดยอดที่สุดแล้วละครับเล่มนี้
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 12:37:58 AM »

อ.ทรงแกนับว่าเป็นช่างศิลป์ฝีมือเยี่ยมเลยนะครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
อริยเวทย์
เสาะหา..เพราะศรัทธา....และสะสม
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 07:30:26 AM »

สวยมากๆ ครับพี่ .... ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม

ยิ่งให้....ยิ่งได้
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 08:09:57 AM »

สวยมากๆๆครับ  ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 12:08:22 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
paul tang
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 01:33:05 PM »

สวยมากครับ ดูไปน้ำลายไหลไป  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nakares
Jr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 06:34:16 PM »

เข้ามาศึกษาครับ ขอบคุณสำหรับภาพเปรียบเทียบและข้อมูลดีๆครับ
เอกลำพัน
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 01:04:46 AM »

:oได้ชมของสวยหายากและได้ข้อมูลดีๆขอบคุณมากครัฟ ยิ้ม

"จะขอตามหลวงพ่อทุกชาติไป"
NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 10:38:09 AM »

:oขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ เห็นแล้วอยากได้ทำไงดีครับ ตกใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บุญญาธิการ
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 07:03:57 PM »

สุดยอดเลยครับ ยิ้ม
ตั้มชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 12:41:21 PM »

ตกใจ ตกใจ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ตกใจ ตกใจ
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 03:13:10 PM »

ตกใจ ตกใจ :oเรื่องมีดต้องยกให้คุณต้อยนานๆมาทีเยี่ยมเหมือนเดิมครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
หน้า: [1] พิมพ์