ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 04:43:35 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รูปถ่ายเเละพระบูชาเเบบต่างๆ
| | |-+  ตัวเเทนที่ทุกคนอยากได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวเเทนที่ทุกคนอยากได้  (อ่าน 7703 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 11:06:39 PM »

วัตถุมงคลต่างๆของหลวงพ่อกวยหลายแบบที่สามารถพกติดตัวไปไหนมาไหนได้ กำลังเป็นที่ต้องการและเป็นที่เสาะแสวงหาของศิษย์หลวงพ่อทุกยุคทุกรุ่น ทั้งรุ่นเก่าและรุ่นใหม่ที่กำลังเกิดขึ้นอยู่เรื่อยในปัจจุบัน

หลายคนอยากมีพระเครื่องของหลวงพ่อไว้ติดตัวเพื่อคุ้มครองป้องกันอันตราย และในขณะเดียวกัน หลายคนก็อยากมีวัตถุมงคลที่เป็นตัวแทนหลวงพ่อไว้ติดรถยานพาหนะ ตั้งบูชาที่บ้านเรือนด้วยเช่นกัน

วัตถุมงคลประเภทนี้มีราคาแพงมาก เช่น รูปหล่อบูชา รูปถ่ายขนาดบูชาของหลวงพ่อ ของทำนองนี้ มีไว้ก็เปรียบเหมือนมีตัวแทนท่านไว้คุ้มครองบ้านเรือนเคหะสถาน ยิ่งรูปหล่อขนาดบูชาของหลวงพ่อ เค้าว่าศักดิ์สิทธิ์นัก มีประสบการณ์สูง ทั้งป้องกันไฟ และป้องกันขโมยได้เป็นอย่างดี ขนาดกำลังจะมีภัย บ้านที่บูชารูปหล่อของหลวงพ่อ หลวงพ่อยังเคยไปเรียก ปลุกให้ตื่นกลางดึกเลยก็มี ตัวผมเองนั้น สมัยเด็กๆ ตัดเอารูปถ่ายหลวงพ่อจากหนังสือนะโมไปบูชา ท่านยังมาเข้าฝันให้เห็น ครั้งนึง ผมฝันเห็นท่านเดินออกมาจากรูปหล่อบูชา ตัวหลวงพ่อใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนเท่าตัวจริง ท่านเดินไปช่วยปัดพายุที่กำลังพัดเข้าบ้านผม หลวงพ่อเอาสังฆาฎิของท่าน โบกไปสามครั้ง พายุก็หายไปทันที ผมยังจำภาพนั้นได้ติดตามาจนถึงทุกวันนี้ แม้เวลาจะผ่านมายี่สิบกว่าปีแล้ว เป็นความประทับใจของผมที่ไม่เคยลืมเลย

รูปถ่ายของหลวงพ่อมีมากมายหลายรูปแบบ มีทั้งรูปจากฟิล์มซึ่งรูปจะคมชัด และก็มีรูปที่ท่านเอาไปอัดซ้ำ รูปนี้จะไม่คมและเบลอ และมีแสงเข้าข้างขอบรูป สมัยก่อนว่ากัน ว่าหลวงพ่อไม่ค่อยชอบถ่ายรูป ตามความรู้สึกของผม ที่ว่า ท่านไม่ชอบถ่ายรูป คิดว่า ท่านคงไม่ชอบถ่ายแบบพร่ำเพรื่อ แต่ถ้าเป็นรูปถ่ายเพื่อให้ศิษย์ไปบูชา ท่านจะตั้งใจถ่าย และถ่ายออกมามาก มีหลายยุค หลายรูปแบบเลยทีเดียว เพราะว่ารูปถ่ายขนาดบูชาของหลวงพ่อ มีให้เห็นหลายแบบ บางรูปมีจาร บางรูปไม่มีจาร บางรูปจารมาก น้อยแตกต่างกันออกไป ศิษย์รุ่นเก่าๆบอกว่า ถ้าท่านตั้งใจทำให้ ท่านจะจารยันต์ให้ด้วย ถ้าท่านตั้งใจมากก็จะจารมากให้เป็นพิเศษ แต่ตามความคิดเห็นของผม เรื่องการจาร ที่แตกต่างกันออกไป คงเป็นไปตามความเหมาะสมและโอกาสมากกว่า ลองหลวงพ่อท่านทำให้แล้ว ท่านทำให้ดีหมด ศักดิ์สิทธิ์และดีเท่ากันแน่นอน พูดง่ายๆว่า คุณค่าเท่ากัน แต่ความนิยมและราคานั้น พวกเรามาแบ่ง แยกแยะกันไปเอง
กระทู้นี้ ลงรูปถ่ายขนาดบูชาอีกแบบของหลวงพ่อให้ชมกัน หลวงพ่อท่านจารยันต์ให้ด้วยสามแบบ

* bild1.jpg (140.95 KB, 600x760 - ดู 2678 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 11:14:06 PM »

เป็นรูปหนังไก่ หลวงพ่อถ่ายในกุฏิของท่าน ที่หน้าโต๊ะหมู่

ยันต์ที่จาร ซ้ายสุดเป็นยันต์ห้าลงเเบบซ้อน ยันต์นี้ ท่านเรียนหรือลอกเเบบมาจากผ้ายันต์สายหลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา

ตรงกลาง เป็นยันต์นกคุ้ม ดีทางป้องกันไฟเเละโจร

ขวาสุด ท่านลงยันต์ห้า นะโมพุทธายะ นำมาผูกลงซ้อนกันอีกเเบบ ส่วนบนสุดของยันต์ เป็นยันต์นะซ่อนหัวของหลวงพ่อเดิม

* bild2.jpg (125.64 KB, 448x504 - ดู 2728 ครั้ง.)

* bild3.jpg (60.74 KB, 608x216 - ดู 2705 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
นะโมพุทธายะ
mipesXD
Register Member
Jr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 11:16:28 PM »

ดูเข้มขลัง สวยงามมากเลยครับ แถมยันต์ที่จารก็ครบสูตร

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 11:16:29 PM »

รูปนี้ น่าจะเป็นรูปต้นเเบบของเหรียญนะโมตาบอดด้วย

ขอบคุณท่านเจ้าของภาพมากๆ ที่นำมาให้ลงเพื่อเป็นวิทยาทาน ขอให้ท่านเเละครอบครัวประสพเเต่ความสุขเเละมีความเจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ

* bild4.jpg (149.44 KB, 800x440 - ดู 2661 ครั้ง.)

เอกลำพัน
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 01:06:23 AM »

สวยเลยครัฟภาพนี้ ขอบคุณที่ลงมาให้ได้ชมกัน ภาพหลวงพ่อใบไหนก้อดีเหมือนกันอยู่ที่ใจจริงๆ :)ค่านิยมและราคาเราเองต่างหากเป็นคนกำหนดใช่เลยครัฟพี่ต้อย

"จะขอตามหลวงพ่อทุกชาติไป"
Sert16
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 08:50:34 AM »

ขอบคุณพี่ต้อย ที่นำข้อมูลดีๆมาแนะนำ และนำภาพที่หาดูได้ยากมาให้น้องๆได้เพิ่มเติมความรู้ครับ
kong99
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 01:15:59 PM »

ภาพสวยมากครับ เห็นแล้วชอบมากๆครับ
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 02:23:27 PM »

ใช่เลยครับพี่ แขวนอะไรก้ไม่อุ่นใจเท่ารูปถ่ายหลวงพ่อครับ  ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
สิงห์ธนวัฒน์
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 02:56:08 PM »

ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม ชอบมากๆ
ตั้มชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 03:46:29 PM »

สวยมากครับพี่ ชอบมากครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
บุญญาธิการ
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2012, 04:44:26 PM »

สุดยอดมากๆๆ ครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 02:56:07 AM »

รูปหลวงพ่อ รูปใหญ่เป็นรูปที่เข้มขลังมากจริงๆๆครับ

ขอบคุณ คุณต้อยที่นำมาให้ชมและให้ความรู้ครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2012, 09:47:48 AM »

ยอดเยี่ยมสุด ๆ เลยครับ
โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 07:32:30 PM »

สุดยอดครับพี่ ภาพหลวงพ่อสุดยอดมากครับ
 ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 08:00:18 AM »

8)สุดยอดครับ 8)เคยเห็นรูปแบบนี้ที่บ้านพี่น้องกัน ต้องมีบุญจริงถึงจะได้ไว้บูชาครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
srarn
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 03:22:32 PM »

รูป logo ผมเลย  ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 12:39:30 AM »

ขอบคุณครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
หน้า: [1] พิมพ์