ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 27 เมษายน 2024, 11:16:14 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  -= เรื่องเก่าเล่าใหม่ พระสิวลีกางร่ม ที่2 งานที่ศูนย์ราชการครับ =-
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: -= เรื่องเก่าเล่าใหม่ พระสิวลีกางร่ม ที่2 งานที่ศูนย์ราชการครับ =-  (อ่าน 4836 ครั้ง)
Boy_Bangkae
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 09:49:58 PM »

จะหน้าฝนแล้วครับ

ระวังเปียกนะครับ

พอดีเอาไปถ่ายรูปมาใหม่ครับ เรื่องเก่าเล่าใหม่ครับ

รักและเคารพหลวงพ่อด้วยหัวใจ ครับ

ตั้งแต่เรียน ปริญญาตรีปี3 จนถึงตอนนี้ แขวนแต่พระหลวงพ่อเท่านั้นครับ

* P1012982.jpg (148.27 KB, 600x800 - ดู 3539 ครั้ง.)

* P1012984.jpg (149.16 KB, 600x800 - ดู 1870 ครั้ง.)
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 10:27:59 PM »

สวยงาม และหายากมากๆๆครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 10:01:00 PM »

ยินดีด้วยครับ พระเเท้ ดูง่าย หายากมาก ตัวจริงๆ น่าจะพบยากกว่าพระสิวลีจัมโบ้เสียอีก ในวงการปัจจุบัน ของเเท้ น่าจะนับองค์ได้เลย

ของเเท้ ผิวนอกมักเป็นเนื้อผ่าน น้ำตาลกับออกดำ
ของปลอม เนื้อไม่เหมือน พิมพ์ไม่เหมือน อวบ อ้วนๆกว่า ของเเท้เนื้อหาพระเเน่น ไม่ฟ่ามมาก
ของเเท้ หลังพระมักเรียบ ที่เคยเจอมา ไม่เป็นรอยกระดายหรือเป็นคลื่น จะเป็นผิวเรียบๆ สูง ต่ำ เป็นธรรมชาติ
ของเเท้บางองค์เป็นรอยมือ เนื่องจากการกดพระ
เเละที่สำคัญ ของเเท้ที่ด้านหลังพระ หรือขอบพระด้านขวามือเรา จะมีรอยคล้ายปีกหรือขอบพระสูงขึ้น สูงกว่าข้างซ้ายมือเรา ขอบพระทั้งสองข้าง จะไม่เท่ากัน พิจารณาเห็นอย่างได้ชัด

พิมพ์นี้ พิจารณาให้ดี ก่อนเช่าหาั ระวังของเก๊ให้ดีๆนะครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 04:35:48 PM »

ยินดีด้วยครับ พระเเท้ ดูง่าย หายากมาก ตัวจริงๆ น่าจะพบยากกว่าพระสิวลีจัมโบ้เสียอีก ในวงการปัจจุบัน ของเเท้ น่าจะนับองค์ได้เลย

ของเเท้ ผิวนอกมักเป็นเนื้อผ่าน น้ำตาลกับออกดำ
ของปลอม เนื้อไม่เหมือน พิมพ์ไม่เหมือน อวบ อ้วนๆกว่า ของเเท้เนื้อหาพระเเน่น ไม่ฟ่ามมาก
ของเเท้ หลังพระมักเรียบ ที่เคยเจอมา ไม่เป็นรอยกระดายหรือเป็นคลื่น จะเป็นผิวเรียบๆ สูง ต่ำ เป็นธรรมชาติ
ของเเท้บางองค์เป็นรอยมือ เนื่องจากการกดพระ
เเละที่สำคัญ ของเเท้ที่ด้านหลังพระ หรือขอบพระด้านขวามือเรา จะมีรอยคล้ายปีกหรือขอบพระสูงขึ้น สูงกว่าข้างซ้ายมือเรา ขอบพระทั้งสองข้าง จะไม่เท่ากัน พิจารณาเห็นอย่างได้ชัด

พิมพ์นี้ พิจารณาให้ดี ก่อนเช่าหาั ระวังของเก๊ให้ดีๆนะครับ
   8)องค์นี้สวยมากครับ และขอบคุณในน้ำใจคุณต้อยที่ให้ข้อมูลการพิจารณาดูพระเก๊-แท้ครับ ยิ้ม

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
อริยเวทย์
เสาะหา..เพราะศรัทธา....และสะสม
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 06:07:42 PM »

ขอบคุณภาพของคุณBoy_Bangkae ที่นำของหายากมาให้ชมครับ
ขอบคุณข้อมูลแนวทางการศึกษาและเช่าหาของพี่ณรงศักดิ์ครับ....ยอดเยี่ยมทั้ง 2 ท่านครับ

ยิ่งให้....ยิ่งได้
บุญญาธิการ
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 06:58:17 PM »

หายาก มากจริงๆครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เอกลำพัน
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 12:38:18 AM »

เยี่ยมเลยครับ ยิ้ม

"จะขอตามหลวงพ่อทุกชาติไป"
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 07:39:35 PM »

รุ่นนี้ผมอยากเก็บมากครับแต่ดูไม่เป็น สงสัยต้องอาศัยแนวทางตามพี่ต้อยบอก ยินดีด้วยครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
Tanakorn
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 09:50:57 PM »

หาพระหลวงพ่อ..อย่างอื่นดีกว่าครับ..เอาแบบมีหลักฐานและดูแท้ง่ายๆดีกว่านะครับ.ทุกวันนี้ยังไม่ทราบเท็จจริงพระพิมพ์นี้..สวัสดี
Tanakorn
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 09:54:38 PM »

พระสิวลี..ของคุณบอย  ผมชอบครับ..ดีกว่า..เก่าจริงๆ..เท่าที่ผมเห็นมาในช่วงเวลานี้....สวัสดี
Boy_Bangkae
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 09:38:04 PM »

สวยงาม และหายากมากๆๆครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ขอบคุณภาพของคุณBoy_Bangkae ที่นำของหายากมาให้ชมครับ
ขอบคุณข้อมูลแนวทางการศึกษาและเช่าหาของพี่ณรงศักดิ์ครับ....ยอดเยี่ยมทั้ง 2 ท่านครับ

หายาก มากจริงๆครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เยี่ยมเลยครับ ยิ้ม

รุ่นนี้ผมอยากเก็บมากครับแต่ดูไม่เป็น สงสัยต้องอาศัยแนวทางตามพี่ต้อยบอก ยินดีด้วยครับ ยิ้ม

พระสิวลี..ของคุณบอย  ผมชอบครับ..ดีกว่า..เก่าจริงๆ..เท่าที่ผมเห็นมาในช่วงเวลานี้....สวัสดี

ขอบคุณพี่ๆๆมากครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์