ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 30 เมษายน 2024, 06:00:59 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  แหวกม่านพิมพ์ต้อ ที่มีประเด็น
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แหวกม่านพิมพ์ต้อ ที่มีประเด็น  (อ่าน 22137 ครั้ง)
นะโมพุทธายะ
mipesXD
Register Member
Jr. Member

« เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 10:56:38 AM »

แหวกม่านพิมพ์ต้อองค์นี้ พี่ๆสมาชิกคงเคยผ่านตาในเว็บมาบ้างแล้ว มีความเห็นยังไงกันบ้างครับ ดี ไม่ดี บอกได้เลยไม่ต้องเกรงใจครับ
เดี๋ยวผมจะมาเฉลยว่าทำไมถึงมาโพสถาม

* wm1.jpg (77.79 KB, 600x469 - ดู 13628 ครั้ง.)

* vm2.jpg (78.38 KB, 600x469 - ดู 9163 ครั้ง.)

JOKER
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 01:18:03 PM »

เคยมีองค์นึงครับเนื้อขาว ปัจจุบันหายแล้ว
Boy_Bangkae
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 01:30:48 PM »

เคยมีองค์นึงครับเนื้อขาว ปัจจุบันหายแล้ว

เนื้อขาว ชอบมั้ยครับ^^
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 07:24:43 PM »

องค์นี้ผมชอบครับ  ยิ้ม

ผมรักในหลวง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2013, 04:18:21 AM »

เป็นพระบล็อกเเละเนื้อเดียวกับ ที่คนเล่นบางคนตีเป็นพระเเหวกม่านปี๒๕๑กว่า เเล้วไปตีอีกพิมพ์ที่เป็นพระเเท้ปี๒๑เป็นพระเก๊
พิมพ์ถูก เนื้อใช่ ด้านหลังเนื้อหด มีรอยย่นๆ ซึ่งมักจะเป็นกับพระรุ่นนี้

สงสัยที่ด้านหน้า คราบขาวๆเหมือนเเป้ง เกิดจากอะไร
รอยเกินดำๆ ที่ซุ้มพระด้านบน ตรงคอพระใกล้หู เเละที่ฐานพระ เป็นรอยอะไร
สองอย่างที่สงสัย สำหรับพระองค์นี้ครับ

ถ้าพิจารณาดีๆ เส้นขอบพระด้านล่างดูเเปลกๆเหมือนซ่อม เพราะที่ผมเคยเห็นมา พระผงน้ำมันจะซ่อมยาก เนื้อที่ซ่อมกับเนื้อเก่าจะเข้ากันยาก กลืนกันไม่สนิท ถ้าพระซ่อม ก็จะต้องมีการไล้ผิว หรือตกเเต่งผิวโดยทั่ว เพื่อให้ผิวกลมกลืนเเละปกปิดรอยเเต่ง ดังนั้นคราบขาวๆเเละรอยเนื้อเกินดำๆ น่าจะเป็นการเเต่งผิว เพราะถ้าเป็นฝ้าจากพระผงน้ำมันที่เกิดจากธรรมชาติ ไม่น่าใช่อย่างที่เห็น

พระองค์นี้ ผมคิดว่า เป็นพระเเท้  เเต่มีการซ่อมเเละเเต่งผิว เเละพระองค์นี้ ถ้าดูไม่ละเอียด ก็อาจจะโดนบางคน ตีเป็นพระเก๊หรือเป็นพระมีปัญหา

ถ้าความเห็นนี้ ไม่ถูกต้อง ก็ต้องขอโทษท่านเจ้าของพระด้วยครับ

* wm1.jpg (86.59 KB, 600x469 - ดู 9320 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
kong99
Newbie

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2013, 10:01:01 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ องค์นี้ส่วนตัวดูแท้ครับผม ยิ้ม
นะโมพุทธายะ
mipesXD
Jr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 01:58:21 AM »

ขอบพระคุณ พี่ณรงศักดิ์ พี่ก้อง พี่พีพี และทุกท่านที่ร่วมแสดงความเห็นครับ
พอดีพระองค์นี้ผมไปลงประมูลไว้ในเว็บไซต์ประมูลที่หนึ่งและทางเว็บเขาตรวจสอบว่าเป็นพระไม่แท้
ผมจึงต้องรบกวนความเห็นจากพี่ๆสมาชิก โดยผมเองก็มั่นใจในระดับหนึ่งทั้งที่มาและประสบการณ์ แต่เมื่อมีประเด็นผมก็ต้องตรวจสอบ
ผมจึงแกะกรอบทองและไปส่งประกวดงานใหญ่วันนี้ (2/6/2556) ที่ ม.ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต ก็ได้ชมเชยมา

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกอีกครั้งครับ สิ่งที่เป็นประเด็นหลังจากนี้ ไม่ใช่ที่พระองค์นี้แล้ว แต่เป็นมาตราฐานการตรวจสอบพระของเว็บไซต์ประมูลเว็บนั้นมากกว่า ว่ายึดมาตราฐานอะไรมาตรวจสอบ

ปล. ส่วนที่พี่ณรงศักดิ์ให้ข้อสงสัยว่าพระองค์นี้ซ่อมหรือไม่นั้น เดี๋ยวผมมีโอกาสจะลองเอาไปเอ็กซเรย์ดูครับ

* 17804.jpg (136.09 KB, 800x625 - ดู 8825 ครั้ง.)

* 17805.jpg (137.48 KB, 800x625 - ดู 8738 ครั้ง.)

* 17806.jpg (122.98 KB, 800x625 - ดู 8616 ครั้ง.)

Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 07:43:12 AM »

องค์นี้เห็นแล้วผมอยากจะเข้าไปเคาะจริงๆครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 07:57:33 AM »

ขอยืนยันอีกเสียงครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 08:46:34 AM »

งานประกวดพระ เราก็มีัคณะกรรมการพระหลวงพ่อกวยเเล้ว น่าจะยึดที่กรรมการพระสายหลวงพ่อกวยมากกว่า ที่จะยึดตรวจสอบจากเวปพระเครื่อง เพราะเราก็ไม่ทราบว่า ใครเป็นผู้ตรวจสอบพระ ที่ได้ยินมา บางครั้ง พระเก๊ ยังมีการออกใบตรวจสอบให้ว่าเป็นพระเเท้เลย

ที่ผมสังสัย เพราะปรกติเเหวกม่านพิมพ์ต้อ มักจะกระเทาะตามขอบ เเละโดยมากจะเป็นขอบล่างๆ พระเราเเท้ เเต่ก็ระวังการซ่อม การเเต่งพระไว้บ้าง ก็ดีเหมือนกัน สมัยนี้ เค้าทำได้ดีครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
นะโมพุทธายะ
mipesXD
Jr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 09:54:23 AM »

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ พี่ณรงศักดิ์ พี่วี พี่ณัฐวุฒิ รู้สึกดีใจและอุ่นใจทุกครั้ง เมื่อเวลาเรามีปัญหาและมีเพื่อนๆพี่ๆศิษย์หลวงพ่อกวยมาช่วยเหลือ ไขความกระจ่างต่างๆและคำแนะนำต่างๆ เช่นที่หลวงพ่อท่านไม่เคยทอดทิ้งศิษย์ท่านเลย ฉันไดก็ฉันนั้น

อริยเวทย์
เสาะหา..เพราะศรัทธา....และสะสม
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 12:58:53 PM »

มีพี่ๆเข้ามาการันตีให้....อย่างนี้สบายใจได้เลยครับ....พระสวยมากๆครับพี่

ยิ่งให้....ยิ่งได้
JOKER
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 03:17:26 PM »

งานประกวดพระ เราก็มีัคณะกรรมการพระหลวงพ่อกวยเเล้ว น่าจะยึดที่กรรมการพระสายหลวงพ่อกวยมากกว่า ที่จะยึดตรวจสอบจากเวปพระเครื่อง เพราะเราก็ไม่ทราบว่า ใครเป็นผู้ตรวจสอบพระ ที่ได้ยินมา บางครั้ง พระเก๊ ยังมีการออกใบตรวจสอบให้ว่าเป็นพระเเท้เลย

เห็นด้วยครับ
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 06:35:46 PM »

องค์นี้ถ้าเอาแบบสบายใจต้องล้างคราบขาวๆออกดูครับ จะเห็นผิวสวยฉ่ำ หรือรอยซ่อม ต้องชั่งใจเจ้าของพระครับ ยิ้มเท่ห์

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
k
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 07:27:12 PM »

ขออนุญาติครับ

ผมชอบกระทู้เเบบนี้มากครับ...

Tanakorn
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 09:38:10 PM »

ผมให้ข้อคิดสำหรับศิษย์ใหม่..ที่เล่นหาพระหลวงพ่อในขณะนี้..ผมก็เป็นกรรมการชุดเก่าครับ..ผมขอบอก..คำว่า กรรมการ..นั้นอย่าถือเป็นคนตัดสินชี้ขาดไม่ได้เด็ดขาด..เพราะกรรมการก็เป็นคนเสมอๆกับท่านๆเท่านั้นเอง ไม่เทวดา...อย่าใช้คำว่ามาตรฐานกับพระหลวงพ่อครับ  ยังครับ..ผมไม่เชื่อใครผมต้องเชื่อตัวเองมาก..พวกท่านยังไม่ลึกซึ้ง กับการคำว่า..กรรมการ..หรอกครับ..มีหลายรูปแบบนี้...มีพระเก๊ก็บอกว่าแท้..มีพระแท้ก็บอกว่าเก๊..ก็มีเอื้อให้พวกพ้อง ผมเคยกรรมการมา10กว่าป๊..กรรมการชุดใหม่ๆผมก็เป็นคนสอนคนเทรนมาทั้งนั้น..ผมไม่อยากยุ่งทำมานานแล้วไม่ได้อะไรเลย..เสียเวลาเปล่าและ พระเขาส่งเข้าประกวดเดี๋ยวนี้พระหลวงพ่อแพงมาก เกิด ชำรุดเสียหายต้องไปหารกันชดใช้เจ้าของพระอีก..ผมเคยทำมาก่อน ไม่คอยมีความเป็นกลาง..การส่งพระประกวด ถ้ารางวัลดี กรรมการก็ส่งแล้วก็สินของตัวเองติดที่ 1 ไปกิน เพราะรางวัลทรงคุณค่าราคาแพง เช่นหนังสือพระดีๆราคาแพง..สำคัญยิ่งตอนนี้ครับ..กรรมการดังแล้วมีชื่อแล้วคนเชื่อถือ..หยิบยื่นพระอะไรของหลวงพ่อก็แท้หมด..นี่ผมบอกผมเคยทำมาแล้ว..ผมถึงมาบอกว่าเราต้องเชื่อมั่นในตัวเอง..จะซื้อพระเราต้องศึกษาเองเสียถือว่าคุณเก่งครับ..ผมจะซื้อมาขายเขา ผมก็ต้องเชื่อมั่นตัวของผมเอง..ผมไม่มาลดเครดิดใคร..ผมมาสารภาพสิ่งที่ผมทำผิดมาก่อน..ผมสังเกตูรายการประกวดพระหลวงพ่อกวย..คนที่เคยมาส่งประกวด..รู้ว่าพระเป็นพระแท้จะไม่มาส่งอีกเลยเป็นอย่างนี้มานาน..ไม่ว่ากันทุกวันนี้ทำไมกรรมการต้องวานให้คนอื่นส่งพระตัวเองเข้าประกวด..ผมเคยทำแต่ไม่จะไปปล้นเอารางวัลอะไรปล่อยตามกฎ ถ้าของประชาชนของเขาสวยต้องให้เข้าได้รางวัลตามความเป็นจริง เมื่อก่อนกรรมการไม่สปอนเซอร์แน่นอน..ต้องเตรียมพระที่จะส่งประกวดสำรองไว้จริง..เพื่อหารายได้เจ้าภาพที่จัดงานเขาครับ..สมัยก่อนไม่มีพระหลวงพ่อเข้าประกวดสักเท่าไหรหรอกครับ กรรมการก็ต้องช่วยส่งเอง เพราะอายสายอื่นเขาต้องยืนเฝ้าตู้โดยไม่พระ ไปหลายจังหวัด..เมื่อก่อนผมเกรงใจพี่พงศ์เวป์มาก นำพระมาช่วยส่งเกือบทุกงาน จนสงสารพระของแก ช้ำมือมากจริงๆ นี่คือเรื่องจริง จัดประกวดจนติดตลาดจนถึงวันนี้..อุสาหะมาก..ทุกวันผมยังภูมิใจ..ที่ทำให้พระหลวงยืนหยัดได้ทุกวันนี้..และ ขอกราบพระคุณพี่พงศ์เวป์ ที่ช่วยกันด้วยดีเสมอกระทั่งทุกวันนี้..ครับเล่นพระหลวงมั่นศึกษาด้วยตัวเองแหละดี..และผมไม่ใช่คนที่สังคมในวงการพระหลวงพ่อรังเกียจ..น่ากลัว นะ สักวันจะรู้ผมรู้จริงจะพูดหรือไม่พูดเท่านั้นเอง..และผมไม่เคยคิดความดีเข้าตัว เอาความชั่วให้คนอื่น..จำคำพูดไว้ครับ..สักวันทุกอย่างจะกระจ่าง..บอกคำเดียวแหวกม่านพิมพ์ต้อเป็นพระหลวงพ่อจริงๆ กะ พิมพ์ทรงเจดีย์  แหวกม่านพิมพ์อื่นๆ ผมไม่รู้  ครับ..อย่าลืมสมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่น 2 ต้องฐานเป็นเหลี่ยมเป็นสันแท้ครับ    .ถ้า.ฐานมนๆ เก๊นะครับ..สวัสดี..
Tanakorn
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 07:01:25 AM »

ขอต่อนิดครับ.. การประกวดพระแต่ละครั้ง ที่เกิดปํญหากับกรรมการมากที่สุด  คือ พระพักพวกหรือพี่ๆน้องๆ ได้ขอให้ผ่าน หรือติดรางวัลให้หน่อย กระทั้งพักพวกเหล่านั้นได้ขายพระเสริมหรือพระเก็..แล้วโทรมาสั่งถึงผมให้ผ่านให้หน่อยก็มี..แล้วคุณคิดอย่างไรกับเพื่อนฝูง ขอมาคุณจะทำอย่าง..ทุกวันนี้โกรธผมมีเยอะ..คือไม่ผ่านให้..เวลาขายพระกันมาอิ่มกินกันพุงกาง..แต่ตอนลูกค้าเหล่าจะส่งพระประกวด ก็ขอให้ผ่าน..พวกกรรมการชุดใหม่เขามาขอเป็นก็สอนกันไปเทรนกันไป..ผมก็เลิกเป็นกรรมการ ลำบากใจครับ..ใหนจะพระลูกค้า..ใหนจะพระพักพวก..ใครไม่เป็นอึดอัด.ท่านอาจคิดว่าผมไม่สระเวลาเพื่อพระหลวงพ่อเลย..ผมทำมาเยอะแล้วนะครับ  ดีบ้างไม่ดีบ้าง..ปะปนกันไป..นี่กรรมการเก่าๆครับ ใครข้องใจอะไรมีปํญหาเรื่องพระหลวงพ่อ..นะครับไม่ปิดบังหรือซ่อนเร้นครับ..ผมกำลังทำเวป์ส่วนตัวของผมเอง...เป็นแหล่งความรู้พระหลวงพ่อกวยจริงๆเสียที..ผมมีหลักฐานยืนยัน..ให้ศึกษากัน.พระหลวงพ่อ.ลึบลับซ่อนเร้นมา 30 กว่าปี..จะเปิดตำนานหลายเที่ยวแล้วแต่ ก็เกรงใจหลวงพ่อครับ ..ไม่มีเคยช่วยสอนการโพสต์ภาพ ..ผมจะบอกตอนนี้น่าเล่นพระหลวงพ่อจริงๆ มีพิมพ์อะไรบ้าง...ใครมีเวลาว่างมาสอนผมหน่อย..แล้วจะได้ความรู้จริง...บางคนอาจว่าผมไม่ดี..มันขายพระเก๊นี่จะมาโอ้อวดอะไรอีก..ผมไม่บังคับใครให้เชื่อนะครับ..ผมไม่ได้พระเก๊ครับ ผมขายพระทำเสริมมากกว่า..เพราะมันมีทำเสริมมากว่า 30 ปี..นึกให้ดีว่าอะไรจะเกิดขึ้นในเวลา 30 ปี แล้วพวกคุณๆท่านๆ อยู่ตรงใหนกัน..ครับ สวัสดี.
JOKER
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 09:14:53 AM »

สงสัยนิดนึงครับ ว่าพระทำเสริม นี่ทำเสริมโดย อ.สำรวย ใช้แม่พิมพ์เดิม ผงเดิม เสกด้วยหรือปล่าว
tongn005
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 10:27:51 AM »

ถึงพี่เเป๊ะครับ

จากเรื่องพระเเหวกม่าน ตอนนี้เลยกลายเป็นเรื่องยาวเลย ช่วยกันรักษาบรรยากาศของเวปหน่อยก็จะดีนะครับ

เรื่องพระเสริมเเละพระเก๊ของหลวงพ่อมีมานานเเล้ว เเต่เราก็ยังเเยกเเยะได้ พระเสริมยุคอาจารย์สำรวย ผมเองก็เคยเช่า เเต่พระก็ยังไม่เหมือนกับพระเก่าๆยุคหลวงพ่อ พระบางเเบบก็เอาบล็อกเก่ามาทำ บางเเบบบล็อกมีตำหนิ บางเเบบทำบล็อกใหม่เลยก็มี

ส่วนเรื่องบล็อกพระบางเเบบที่หลงเหลือ ที่เอามาทำพระใหม่ ก็ต้องเเยกเเยะเนื้อหาพระ เเละอายุพระให้ดี พระยุคหลวงพ่อ เนื้อหาเก่า มีเอกลักษณ์ เป็นหลักในการพิจารณาครับ

เรื่องพระสมเด็จหลังรูปเหมือน ที่พี่เเป๊ะกล่าวถึง ควรจะมีหลักฐานประกอบเเละชี้เเจงให้ละเอียด ฐานมน ฐานเหลี่ยม เก๊ เเท้ อย่างไร จุดพิจารณาเป็นอย่างไร เพื่อเป็นความรู้เเก่คนทั่วไป จะดูดีกว่าที่เรากล่าวลอยๆ

เรื่องกรรมการพระ ก็มีทั้งดี ไม่ดี มีทั้งถูกใจ ไม่ถูกใจ เป็นธรรมดาของวงการพระ กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ เค้าทำดี คนก็ยอมรับ ยกย่อง สรรเสิญ ถ้าทำไม่ดี ขาดจริยธรรม ศีลธรรม เวรกรรมเเเละสังคมจะค่อยๆลงโทษเอง

ยินดีด้วยครับ ที่จะมีเวปของพี่เเป๊ะ ส่วนเวปนี้ ก็ยังคงเหมือนเดิมครับ

นะโมพุทธายะ
mipesXD
Jr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 08:04:55 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านในความเห็นครับ
ผมตั้งกระทู้นี้มา จุดประสงค์แค่เพียงมาช่วยกันวิเคราะห์กัน อย่างกระทู้พี่ณรงศักดิ์ ผมชอบมากครับ ชี้จุดในรูปและวิเคราะห์ตามไปด้วยกัน ส่วนเรื่องงานประกวดพระ เป็นอีกเสียงที่ช่วยยืนยันให้เราได้
แม้จะไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ก็ตาม เพราะสำหรับนักสะสมคนธรรมดาอย่างผมที่ไม่ได้มีความรู้มาก ก็ต้องอาศัยโพสถามบวกกับงานประกวด(ของสมาคม) เท่านี้ที่ทำได้ครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์