ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 10:24:26 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  @@@ แหวกม่านถอดพิมพ์ แหวกม่านในตำนาน หรือแหวกม่านในนิทาน @@@
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ แหวกม่านถอดพิมพ์ แหวกม่านในตำนาน หรือแหวกม่านในนิทาน @@@  (อ่าน 35184 ครั้ง)
Sert16
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 11 ธันวาคม 2014, 05:36:09 PM »

แหวกม่านพิมพ์ที่ผมนำมาลงนี้เป็นพระของผมเอง ผมมีความเชื่อว่าเป็นพระที่หลวงปู่สร้าง มีบางคนเชื่อเช่นผม บางคนไม่เชื่อ วันนี้ผมขอถือโอกาสเชิญชวนพี่ๆ เพื่อนๆ ทั้งหลาย ที่มีข้อมูลที่มีความรู้ โปรดกรุณาช่วยแบ่งปันความรู้ ข้อมูลต่างๆออกมาเผยแพร่ เป็นเทียนส่องทางให้ศิษย์ทั้งหลายได้เดินไปในทิศทางที่ถูกต้อง...

...ถ้าไม่ดีเป็นแค่นิทาน จะได้ไม่หลวมตัวเสียเงินเสียทองในกระเป๋า

...ถ้าเป็นของจริงในตำนาน จะได้เผยแพร่เกียรติคุณพระหลวงปู่ให้ขจรไกล ให้บางคนที่เข้าใจผิดได้รู้ตัว เพื่อได้สำนึกตนว่าคุณได้เผลอดูถูกพระที่ท่านสร้าง ซึ่งเป็นจะเป็นบาปกรรมที่ได้ดูถูกสิ่งที่ครูบาอาจารย์ท่านได้สร้างอย่างทุ่มเทให้แก่ศิษย์ของท่าน และเพื่อคนรุ่นหลังจะได้เดินถูกทางไม่สูญเสียของดีหากมีโอกาสได้พบเจอ
Sert16
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2014, 05:38:26 PM »

..

* cccc.jpg (118.43 KB, 860x575 - ดู 10672 ครั้ง.)

* cccc.jpg (118.43 KB, 860x575 - ดู 10648 ครั้ง.)
Sert16
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2014, 05:41:00 PM »

...

* cc.jpg (139.59 KB, 810x566 - ดู 10821 ครั้ง.)
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2014, 07:30:21 PM »

องค์เนื้อใบลาน พิมพ์ทรงเนื้อหาเข้าตำราถอดพิมพ์เลยครับ ส่วนองค์ล่างเนื้อปรกโพธิ์เก้าใบพลอยกระจายตามผิวแบบนี้คงไม่ใช่ของหาได้ง่ายๆ ยังงัยรอท่านwebmasterหรือสมาชิกท่านผู้รู้มาช่วยพิจารณาอีกแรงครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
Sert16
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 10:46:05 AM »

มาเป็นท่านแรกเลยนะครับพี่ Nuttavude ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ที่พี่บอกมาเรื่องการดูเนื้อหามวลสาร ถือได้ว่าเป็นอีกระดับขั้นในการดูพระหลวงปู่

ในการดูพระผมจะเริ่มดูจากพิมพ์ทรงก่อน เมื่อพิมพ์ทรงเข้าตา ถึงจะเริ่มมาดูเนื้อหาถ้าถูกใจว่าใช่ ถึงจะมาฟังนิทาน ซึ่งหลักการดูแบบนี้ ผมจะใช้กับพระที่เขาเรียกกันว่าพระมาตรฐานที่พบเจอบ่อยหรือรู้จักกันแพร่หลาย

แต่ถ้าดูพระที่ผมไม่รู้จักว่าใช่ของหลวงปู่หรือไม่นั้น ผมจะวิเคราะห์จากเนื้อหา มวลสาร ว่าเข้าสูตรของท่านหรือไม่ ซึ่งจุดนี้เป็นความสามารถเฉพาะบุคคลที่ได้มาจากการศึกษา จากประสบการณ์

ผมไม่ได้อวดตัวผมเองว่าเก่ง ผมถือว่าตัวเองความรู้ยังน้อยนิด จึงยังต้องศึกษาอยู่ทุกวัน จวบจนถึงตอนนี้ ผมเปิดใจ เปิดรับ ความคิดเห็น ความเห็นต่างๆ ของทุกคนที่ให้ข้อมูล แล้วมาพินิจ พิเคราะห์ ด้วยตัวผมเอง ถ้าวิเคราะห์ผิดโดนเก๊ หากซื้อขายมีการรับประกันว่าแท้ ผมก็คืน ถ้าไม่มีการรับประกันก็ถือว่าเป็นบทเรียนซึ่งมีราคา มีค่าวิชา ต้องจำให้แม่น จะได้ไม่โดนในคราต่อไป

ผมเคยได้พระหายากมาพิมพ์นึง ซึ่งในขณะนั้นผมยังไม่รู้จักพระพิมพ์นี้ มีรุ่นใหญ่หลายท่านทราบว่าพระพิมพ์นี้เป็นพระของหลวงปู่ แต่ไม่มีหลักฐานมายืนยัน จึงทำให้หลายๆคนไม่ยอมรับในพระที่ท่าน ครอบครอง ผมเช่าพระองค์นั้นมาโดยที่ผมไม่รู้จักและไม่เคยเห็นพระพิมพ์นี้มาก่อน ผมเช่าเพราะเหตุผลข้อที่สอง ที่ผมบอกไว้คือ เนื้อหามวลสารดูแล้วเป็นแนวลักษณะเดียวกับสูตรของท่าน จากนั้นผมถึงมาฟังเรื่องเล่า ซึ่งผมวิเคราะห์ดูแล้วไม่ใช่นิทาน รวมถึงตัวบุคคลที่ให้ผมเช่าบูชา ว่าท่านเป็นคนอย่างไร
Sert16
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 10:48:20 AM »

เหตุการณ์ผ่านไปอยู่นาน จนมีการบูรณะสระน้ำศักดิ์สิทธิ์ มีการค้นพบแม่พิมพ์ในสระน้ำหลายแม่พิมพ์ พี่ทนายคเชนทร์ได้ นำแม่พิมพ์มากดพิมพ์ด้วยดินน้ำมัน ทำให้ทุกคนได้ทราบได้รู้จัก หน้าตาพระอีกพิมพ์นึงของหลวงปู่ ซึ่งก็คือพิมพ์ "สมเด็จปรกโพธิ์ฐานผ้าทิพย์" ซึ่งเป็นพิมพ์เดียวกับพี่ Nuttavude ได้ครอบครอง ผมขอแสดงความยินดีอีกครั้งกับพี่ที่ได้ครอบครองพระหายาก และมีหลักฐานปรากฏ ชัดเจนว่าเป็นพระหลวงปู่  พระพิมพ์นี้ผมนับองค์ได้เลยครับว่ามีอยู่ที่ท่านใดบ้าง จากข้อมูลที่ผมมี ที่ผมรวบรวม ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ข้อมูลของผมนะครับ อย่าไปเหมารวมว่าพระพิมพ์นี้ทั้งหมดที่ท่านสร้าง ผมนับได้เพียงห้าองค์เท่านั้น ซึ่งในห้าองค์นี้ มีเนื้อตะกั่วหลังจารอยู่ 1 องค์ เนื้อผงอีก 4 องค์ ขออนุญาตเอ่ยนามผู้ที่ครอบครองด้วยนะครับ เนื่องด้วยพี่เคยได้นำพระพิมพ์นี้เผยแพร่ในเวปเขียวมาแล้ว บางท่านคงอาจเคยอ่านกระทู้นั้นมาแล้ว คนที่ครอบครองถึง  3 องค์เนื้อตะกั่วและผงคือพี่ขุนทัพ ส่วนอีก 2 องค์ คือพี่ Nuttavude และผม
Sert16
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 10:52:33 AM »

นอกเรื่องพระแหวกม่านถอดพิมพ์มาพอสมควร  มาเข้าเรื่องต่อดีกว่าครับ
ทำไมผมถึงเชื่อว่าพระแหวกม่านถอดพิมพ์ เป็นพระที่หลวงปู่สร้าง

1.ผมดูเนื้อหามวลสารขององค์พระ หากใครเคยครอบครองสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบและยิ่งเป็นองค์ที่มีพลอย จะตอบคำถามข้อนี้ได้อย่างง่ายๆ

2.ผมศึกษา รับฟังข้อมูล เรื่องเล่าจากบุคคลที่น่าเชื่อถือ แล้ววิเคราะห์ด้วยภูมิรู้อันน้อยนิดของตัวเอง

พระพิมพ์นี้ผู้ที่นำมาเผยแพร่ท่านแรกคือ พี่สิงห์ธนวัฒน์ ขออนุญาตเอ่ยนามพี่ ณ.ที่นี่ด้วยนะครับ เพื่อให้ข้อมูลครบถ้วนและน่าเชื่อถือ พี่ได้ให้ข้อมูลไว้ว่า หลวงปู่ได้ซ้อนท้ายมอเตอร์ไซค์ นำพระแหวกม่านนี้มาให้พ่อพี่ถึงที่บ้านนี่คือข้อมูลดิบที่ผมรู้ ซึ่งผมคงต้องนำไปวิเคราะห์ด้วยตัวผมเอง ผมวิเคราะห์แล้วเลือกที่จะเชื่อพี่ ไม่มีเหตุอะไรที่พี่ต้องโกหก พี่ไม่ใช่คนขายพระ พระพิมพ์อื่นๆที่พี่ครอบครองล้วนเป็นพระที่หายาก พระที่ตกผลึก ทุกคนให้การยอมรับว่าเป็นพระที่หลวงปู่สร้าง หลวงปู่ทำ

* 1.jpg (130.57 KB, 735x565 - ดู 10932 ครั้ง.)
Sert16
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 10:54:21 AM »

พระแหวกม่านถอดพิมพ์ พิมพ์แบบพี่สิงห์ธนวัฒน์ ผู้ทรงความรู้ระดับเวปมาสเตอร์ ที่จัดทำเวปเพื่อเผยแพร่เกียรติคุณของท่าน ทั้ง 3 เวปหลัก ยังยอมรับและมีในครอบครอง  อันได้แก่

1.เวปวัดโฆสิตาราม หรือ รู้จักกันในนามเวปเหลือง พี่ Tongn005 พี่ได้แบ่งปันความรู้ในกระทู้ "เผยข้อมูล แหวกม่านอกใหญ่ถอดพิมพ์" นำข้อมูลเรื่องตำหนิ พิมพ์ทรงมาเผยแพร่อย่างไม่หวงวิชา  http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=12661.0

* 2.jpg (132.96 KB, 633x485 - ดู 10922 ครั้ง.)
Sert16
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 10:55:58 AM »

2.เวปศิษย์หลวงพ่อกวย หรือ รู้จักกันในนามเวปแดง คุณบอลอุทัย หรือหมวดบอล แกก็มีครอบครอง ผมเคยสอบถามพี่เขาเพื่อขอบูชาแต่พี่เขาปฏิเสธ เพราะยังหวงอยู่  http://sitluangporguay.com/forum/index.php/topic,2824.0.html

* 3.jpg (99.19 KB, 398x600 - ดู 10652 ครั้ง.)
Sert16
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 10:57:12 AM »

3.เวปหลวงพ่อกวยดอทคอม หรือ รู้จักกันในนามเวป พี่ขุนทัพท่านก็เคยตั้งกระทู้นำรูปพระแหวกม่านพิมพ์พี่สิงห์ธนวัฒน์มาเผยแพร่
http://www.หลวงพ่อกวย.com/forum/index.php?topic=3462.0

* 4.jpg (146.48 KB, 991x575 - ดู 10382 ครั้ง.)
Sert16
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 10:58:43 AM »

ขออภัยที่เอ่ยนามพี่ทั้ง 3 ท่าน โดยที่ยังไม่ได้ขออนุญาต

พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทั้งหลาย ท่านอาจไม่เชื่อผม อาจคิดว่าผมยังเป็นเด็กน้อยที่พึ่งศึกษา แต่บุคคลที่ผมกล่าวถึงมาแต่ละท่าน ท่านคงไม่ปฏิเสธในภูมิความรู้ของแต่ละท่านนะครับ เพราะแต่ละท่านศึกษามานานมาก ลงพื้นที่ พบปะชาวบ้าน ค้นหาข้อมูลแล้วนำมารวบรวม ก่อตั้งขึ้นมาเป็นเวปทั้ง 3 เวป นำข้อมูลที่ได้มา มาแบ่งปัน จนทำให้หลายท่านได้เอาความรู้นั้น มาต่อยอด จนหลายๆท่านได้ครอบครองวัตถุมงคลที่หายากของหลวงปู่
Sert16
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 11:00:14 AM »

ผมเป็นคนเริ่มกระทู้ขึ้นมา ขอตอบเป็นคนแรก แหวกม่านถอดพิมพ์ ที่ผมลงไว้นี้เป็นแหวกม่านในตำนาน เป็นแหวกม่านที่หลวงปู่ท่านบรรจงสร้างไว้ให้ศิษย์ท่านอย่างแท้จริง

ยังไงๆ ผมก็ยังอยากจะรับฟังความคิดเห็นของพี่ๆท่านอื่นอีกนะครับ  เห็นต่างผมไม่เป็นไร แต่ขอให้แสดงหลักฐานหรือข้อมูลที่น่าเชื่อถือ อย่าเบี่ยงเบนประเด็น อย่าลากผู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้มาเบี่ยงเบนประเด็น โดยเฉพาะเรื่องการปลอมหรือการทำเก๊ ถ้าคุณคิดว่าเก๊อย่าบอกเก๊แค่คำพูด เอาหลักฐานมาแสดงชัดๆนะครับ

รอฟังพี่ๆท่านอื่นอยู่นะครับ
pik999
Jr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 12:01:04 PM »

ความรู้ยังไม่มาก เหมือนศิษย์พี่ท่านอื่นๆ ขอตามาศึกษา คิด วิเคราะห์ แยกแยะ รับความรู้เพิ่มเติมครับ 
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 02:09:01 PM »

ขออณุญาตครับ จากเพจบันทึกตำนาน เนื่องมาจากพี่เสริฐบอกจะไม่ไปตอบในเพจแล้ว มีคำถามจากทางท่านสมาชิกเพื่อขอข้อกระจ่างกับข้อมูลแหวกม่านอกใหญ่โดยมีหัวข้อดังต่อไปนี้ครับ
 จากการตั้งคำถามของคุณ Ozh Matsaphong

1.พระแหวกม่านถอดพิมพ์ สร้างเพราะวัตถุประสงค์อะไร? ทำไมต้องถอดพิมพ์?

2.สร้างปีอะไร?

3.จำนวนสร้างเท่าไหร่?

4.มีเนื้อแบบไหนบ้าง?

5.เนื้อดังกล่าวมีเหมือนพระรุ่นไหนบ้าง?

6.พระรุ่นนี้อยู่ที่ใครบ้าง?

7.ที่บอกว่าหลวงพ่อท่านนั่งรถมอเตอร์ไซค์มาแจก ราวปีไหนครับ?

8.ใครได้รับพระแหวกม่านถอดพิมพ์บ้าง ข้อมูลทั้งหมดถ้ามีข้อมูลจริงจะสามารถรวบรวมและประมวลผลได้ ทั้งนี้ต้องอยู่ในเหตุและผลด้วยนะครับ เช่น บางคนบอกกดพิมพ์แจกตอนสร้างโบสถ์ แต่เนื้อหาบอกว่าเหมือนโพธิ์เก้าที่สร้างช่วงปี 2510-2513 นี่ครับประเด็นที่พระจะแท้

ท่านลองชี้แจงแถลงไขให้ข้อมูลกับคำถามเหล่านี้ เพื่อเป็นประโยชน์กับวงการพระหลวงพ่อกวยสืบไปครับ

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
Sert16
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 02:57:05 PM »

ขอบคุณครับพี่ Nuttavude ที่อุตส่าช่วย นำข้อมูลที่คุณโอ๋สงสัยฝากมาถึงผม ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับว่าผมก็อยากจะตอบมากๆ แต่บางคำตอบของผมอาจจะไม่ใช่ข้อมูลที่ถูกต้องที่สุดนะครับแต่จะพยายาม ตอบด้วยเหตุผลครับ โทษทีที่ไปตอบในเฟสไม่ได้ ผมบอกแล้วว่าขอบคุณครับพี่ Nuttavude ที่อุตส่าช่วย นำข้อมูลที่คุณโอ๋สงสัยฝากมาถึงผม ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับว่าผมก็อยากจะตอบมากๆ แต่บางคำตอบของผมอาจจะไม่ใช่ข้อมูลที่ถูกต้องที่สุดนะครับแต่จะพยายาม ตอบด้วยเหตุผลครับ โทษทีที่ไปตอบในเฟสไม่ได้ ผมบอกแล้วว่าจะไม่ไปโพสอะไรอีกในนั้น คนอย่างผมพูดแล้วต้องรักษาคำพูด เอาละมาตอบคำถามคุณโอ๋ เป็นข้อๆดีกว่าครับ

1.พระแหวกม่านถอดพิมพ์ สร้างเพราะวัตถุประสงค์อะไร? ทำไมต้องถอดพิมพ์?
   เรื่องนี้ไม่ทราบวัตถุประสงค์ที่แท้จริงได้ครับ ผู้ที่จะตอบคำถามนี้ได้อย่างถูกต้องมีท่านเดียวครับ คือหลวงปู่
   แต่จะให้ผมคาดการณ์ ผมคิดว่าวัตถุประสงค์ของหลวงปู่ที่ทำคือต้องการสร้างวัตถุมงคลไว้ให้ลูกศิษย์อย่างพวกเราได้มีของดีคุ้มตัว
   ถามว่าทำไมต้องถอดพิมพ์ ก็ขอเลือกที่จะตอบแบบนี้ละกันครับ จะได้ไม่ไปกระทบกับความรู้สึกของท่านอื่นเกี่ยวกับพระแหวกม่าน
   ผมคาดว่าบล็อคแหวกม่านเดิมชำรุด และแหวกม่านเก่าหมด อาจใช้เวลาในการหาวัตถุมงคล มวลสารต่างๆนาน จึงนำผงหรือมวลสารที่ใช้ทำพระสมเด็จปรกโพธิ์ มากดพิมพ์แหวกม่านแทนครับ กรุณาอย่าถามว่ารู้ได้อย่างไรว่าท่านสร้างพระถอดพิมพ์จริง ผมขอไม่ตอบเพราะผมไม่รู้และผมคาดว่าคงไม่มีใครรู้ เพราะเท่าที่ศึกษามาทุกคนบอกไว้ว่าท่านทำพระด้วยตัวท่านเองเพียงลำพังในกุฏิ

2.สร้างปีอะไร?
   คาดว่าน่าจะเป็นช่วงปี 13 เพราะเนื้อหาของพระแหวกม่านถอดพิมพ์ เหมือนกับสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ ถ้าถามว่ารู้ได้อย่างไรเหมือนกับเนื้อปรกโพธิ์ ขอตอบว่าผมมีสมเด็จปรกโพธิ์แขวนคล้องคอ และเคยได้ดูได้ชมจากเพื่อนอีกหลายๆท่าน ไม่ต่ำกว่าสิบองค์ ผมดูเนื้อปรกโพธิ์เป็นคับ

3.จำนวนสร้างเท่าไหร่?
   อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ไม่มีบันทึกในสมุดของท่านจึงไม่ทราบจำนวนที่แน่ชัด เช่นเดียวกับนางพญาซุ้มคู่ที่คุณโอ๋ก็คงจะตอบเรื่องจำนวนการสร้างไม่ได้ แต่ถ้าตอบได้ช่วยแสดงข้อมูลหน่อยนะครับ ผมจะได้ความรู้เพิ่ม

4.มีเนื้อแบบไหนบ้าง?
   ที่ผมค้นคว้ารวบรวมนะครับ ผมเห็นมีดังนี้ครับ
   1. ผงใบลานสีดำ เคยเห็นของพี่สิงห์ธนวัฒน์, พี่ขุนทัพ , พี่เปี๊ยกบ้านบางหลวง ,พี่ชาติเมืองสรรค์ เป็นต้น
   2. ผงน้ำมันสีขาวเนื้อแก่ไปทางผง เคยเห็นของหมวดบอล, พี่เปี๊ยกบ้านบางหลวง เป็นต้น
   3. ผงน้ำมันแก่น้ำมัน เคยเห็นพี่ขุนทัพนำไปลงในกระทู้แหวกม่านถอดพิมพ์อยู่หนึ่งองค์ หลังมีจาร และเห็นพี่ tongn005เคยนำรูปมาลงไว้เปรียบเทียบ ผมไม่ทราบว่าเป็นของท่านใด
   4. ผงน้ำมันแก่น้ำมันมีพลอยส้มกระจายอยู่ทั่วองค์พระทั้งด้านหน้าและด้านหลัง เคยเห็นของพี่สิงห์ธนวัฒน์ และอีกองค์ที่ลงไว้ในเวปวัดแต่ผมไม่ทราบว่าเป็นของท่านใด
  5.เนื้อดังกล่าวมีเหมือนพระรุ่นไหนบ้าง?
   เนื้อเหมือนสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบครับ ถ้าใครศึกษาสมเด็จปรกโพธิ์เก้ามาจะรู้ดีว่ามีหลากหลายโซนเนื้อ ยิ่งกว่าแหวกม่านถอดพิมพ์เสียอีก

6.พระรุ่นนี้อยู่ที่ใครบ้าง?
   ตอบไปแล้วในข้อที่ 4

7.ที่บอกว่าหลวงพ่อท่านนั่งรถมอเตอร์ไซค์มาแจก ราวปีไหนครับ?
   ไม่ทราบครับ แต่ไม่ยากเดี๋ยวรอ Project งานติดตั้งเครื่องจักรผมแล้วเสร็จ ผมจะชวนเพื่อนไปหาพี่สิงห์ธนวัฒน์ สอบถามข้อมูลมาให้ครับ ถ่ายวีดีโอ บทสัมภาษณ์มาให้คุณโอ๋และเพื่อนๆชมด้วยครับ รอหน่อยนะครับ

8.ใครได้รับพระแหวกม่านถอดพิมพ์บ้าง ข้อมูลทั้งหมดถ้ามีข้อมูลจริงจะสามารถรวบรวมและประมวลผลได้ ทั้งนี้ต้องอยู่ในเหตุและผลด้วยนะครับ เช่น บางคนบอกกดพิมพ์แจกตอนสร้างโบสถ์ แต่เนื้อหาบอกว่าเหมือนโพธิ์เก้าที่สร้างช่วงปี 2510-2513 นี่ครับประเด็นที่พระจะแท้
   พี่สิงห์ธนวัฒน์ครับ

ผมตอบคำถามให้แล้วทั้ง 8 ข้อให้แล้วนะครับ ด้วยหลัการเหตุและผล ทั้งตัวบุคคลที่ผมอ้างถึงบางท่านยังมีชีวิตอยู่ หากเสร็จจากหน้าที่การงานที่ผมรับผิดชอบ ผมอาสาไปสืบค้นสัมภาษณ์ให้ครับ

ขอเพิ่มอีกหน่อยนะครับ เรื่องทำไมไม่บรรจุในรายการประกวด ขอตอบว่าเป็นของหายากมีจำนวนน้อย การเปิดรับประกวดอาจจะไม่มีพระมาลงประกวด กรรมการจะรับภาระครับ
ยกตัวอย่างบางพิมพ์ที่ทุกคนยอมรับว่าเป็นพระหลวงปู่แต่ก็ไม่มีการบรรจุในรายการประกวด เพราะพบเห็นน้อย ได้พิมพ์ถอดพิมพ์พระพุทธเจ้าในวิหาร เหมือนของคุณกมล เหมือนของพี่ทนายคเชนทร์เป็นต้น
หรือพี่โอ๋คิดเห็นต่าง ถอดพิมพ์พระพุทธเจ้าในวิหารไม่ใช่พระของหลวงปู่สร้าง ไม่ต้องตอบดีกว่าผมว่าเดี๋ยวจะเกิดประเด็นใหม่

จบแล้วครับสำหรับ 8 คำตอบของผม ค้างไว้ข้อนึงนะครับ ข้อ 7 มีเวลาเมื่อไหร่ผมจะไปหาคำตอบให้ครับ ^^
Sert16
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 08:24:04 PM »

วันนี้ขอมาตอบคำถามข้อที่ 7 ครับ  มิตรของผมที่สิงห์บุรีได้ไปเยี่ยมพี่สิงห์ธนวัฒน์ที่บ้านค่ำนี้และได้ต่อสายให้ผมได้คุยสัมภาษณ์ คำสัมภาษณ์นี้ผมขอยืนยันด้วยศักดิ์ศรีและเกียรติของผม ผมไม่ได้อุปโลกแต่งขึ้นมาเอง ต่อหน้าหลวงปู่กวยและเวปวัดอันศักดิ์สิทธิ์นี้ หากลูกอุปโลกคำสนทนาคำสัมภาษณ์ขึ้นมาเอง ขอให้ลูกมีอันเป็นไปภายในสามวันไม่เกินเจ็ดวัน แต่ถ้าหากลูกไม่ได้อุปโลกขึ้นมา ก็ขอให้ลูกมีโชคมีลาภร่ำรวย และเจริญไปด้วยจตุรพิธพรชัยทั้ง 4 ประการด้วยเทอญ ภายในสามวันไม่เกินเจ็ดวัน
ขออภัยที่ไม่สามารถบันทึกเสียงหรือวีดีโอตามที่บอกไว้ก่อนหน้านั้น เนื่องจากพี่สิงห์ต้องการความเป็นส่วนตัวไม่อยากจะมายุ่งกับเรื่องบางเรื่อง ได้เพียงแต่คุยสนทนาสัมภาษณ์
มาฟังคำสนทนาสัมภาษณ์กันเลยนะครับ ซึ่งผมขอรวบรัดตัดตอนเอาเฉพาะเรื่องที่เป็นประเด็นที่ผมค้างอยู่และเรื่องที่ประทับใจมาฝากเท่านั้นนะครับ

Sert 16: พี่สิงห์ครับพี่จำปี พ.ศ. ที่หลวงปู่นำพระมาแจกที่บ้านพี่ได้ไหมครับ

พี่สิงห์ธนวัฒน์ : เหตุการณ์นานมากแล้ว จำปีพ.ศ. ที่แน่ชัดไม่ได้ แต่ที่แน่ๆก่อนปี 2521 งานผูกพัทธสีมาแน่ๆ ท่านมาแจกเพื่อบอกบุญทำบุญสร้างโบสถ์

พี่สิงห์ธนวัฒน์ไม่สามารถจำปีพ.ศ. ที่แน่ชัดได้ ทำให้ผมยิ่งเชื่อในตัวพี่สิงห์ หากตอบได้อย่างชัดเจนยิ่งระบุวันเวลา เดือนได้ผมว่ายิ่งแปลกครับ เพราะเหตุการที่ท่านมาแจกไม่ได้เป็นเหตุการณ์อะไรที่สำคัญมากๆต่อครอบครัวพี่เขา ไม่แปลกที่พี่เขาจะจำไม่ได้  ตัวผมเองเรื่องจำพ.ศ. ของเหตุการณ์บางเหตุการที่สำคัญต่อตัวผม ผมยังจำไม่ได้เลย เช่นปี พ.ศ.ที่พ่อของผมเสียชีวิต  ดังนั้นจึงไม่แปลกที่พี่เขาจะจำพ.ศ.ไม่ได้
ผมมาตอบคำถามข้อที่  7 ให้แล้วนะครับ
มาฟังเรื่องประทับใจที่ผมได้ฟังมาจากพี่สิงห์กันบ้างครับ
พี่สิงห์ธนวัฒน์ได้เล่าถึงเรื่องการบอกบุญเพื่อสร้างโบสถ์ของหลวงปู่  ซึ่งเรื่องนี้เป็นเรื่องที่แม่ของพี่เขาเล่าให้พี่สิงห์ฟัง
หลวงปู่ท่านได้ไปบอกบุญที่บ้าน บ้านหนึ่ง ซึ่งท่านได้มอบพระเครื่องให้กับเจ้าของบ้านแต่เจ้าของบ้านไม่รับ เนื่องจากบ้านนี้นับถืออิสลาม หลวงปู่ท่านเลยให้มีดหมอไปด้ามนึง  เจ้าของบ้านรับมีดหมอจากหลวงปู่แล้วนำหายเข้าไปหลังบ้านสักพักหนึ่ง ก็ออกมาพร้อมด้วยเงินทำบุญประมาณ หนึ่งหมื่นบาท ซึ่งในสมัยนั้นก่อนปี 21 ถือว่าได้ว่าเป็นมูลค่าเงินที่สูง
เจ้าของบ้านคนนั้นคงเป็นคนมีวิชาและคงประจักษ์ในคุณวิเศษของมีดหมอหลวงปู่จึงได้ทำบุญมาซะเยอะขนาดนั้น
สำหรับผมเรื่องมีดของหลวงปู่ผมไม่เคยคลางแคลงใจในเรื่องความศักดิ์สิทธิ์เลย ผมเคยประสบพบเจอด้วยตัวเองหลายๆครั้งซึ่งในแต่ละครั้งก็หาเหตุผลมาอธิบายไม่ได้เป็นที่อัศจรรย์  พี่ๆ เพื่อนๆทั้งหลายไม่ต้องสงสัยทำไมผมจึงเก็บมีดของท่านไว้หลายเล่ม เรื่องแบบนี้บอกใครไม่ได้ ต้องเจอกับตัวเองครับถึงจะรู้ครับ

สุดท้ายนี้ผมมาตอบคำถามได้ครบทั้ง 8 ข้อแล้วนะครับ หวังว่าคนที่ถามคงเข้าใจไม่มากก็น้อยนะครับ
BUA
Newbie

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2014, 03:18:17 PM »

พระพิมพ์นี้ผมเชื่อว่ามีแต่ต้องศึกษาให้ดีจริงๆ ก่อนบูชาครับ  โดยเฉพาะหากเจ้าของเช่าบูชามาจากวัดหลังจากหลวงพ่อมรณะภาพด้วยเเล้วอย่าไปยุ่งเด็ดขาด  พระแท้ๆ ที่บูชาได้หลังหลวงพ่อมรณะภาพจะมีเเต่วัตถุมงคลที่ตกค้างจากปี 2521 และ 2522 บางรุ่นเเค่นั้นพวกโพธิ์เก้าใบ แหวกม่าน และสมเด็จบางพิมพ์จะเป็นพระที่ทำเสริมขึ้นมาทีหลังจากบล็อคเดิมและไม่เดิม  ผมเชื่อว่าว่าเนื้อหาไม่ใช่ข้อยุติสำหรับพระเสริมก่อนปี 2535 เนื่องจากผู้ทำมีวัตถุดิบและความชำนาญในการทำเนื้อพระมาก่อนหน้าแล้วครับ
BUA
Newbie

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2014, 03:38:20 PM »

คนเล่นพระหลวงพ่อสมัยก่อนรู้จักพระอาจารย์สำรวยดีครับ

* waeg-maan.jpg (70.14 KB, 315x452 - ดู 9589 ครั้ง.)
เอกลำพัน
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2014, 06:37:41 PM »

มาร่วมศึกษาด้วยครับพี่Sert
เอาใจช่วยครับ

"จะขอตามหลวงพ่อทุกชาติไป"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 12:53:30 PM »

ซื้อเข้ามาจากเฟสบุคกี่บาทครับ ดันให้แท้ยากครับเชื่อผมเถอะ  ยิ้มเท่ห์

* 10850916_1386450848317836_1260504098_n.jpg (59.43 KB, 640x960 - ดู 9462 ครั้ง.)

* 10863593_1386450854984502_239395645_n.jpg (64.43 KB, 640x960 - ดู 9395 ครั้ง.)

* 10846923_1386450851651169_1518865449_n.jpg (106.62 KB, 640x960 - ดู 9676 ครั้ง.)

* 10872252_1386450844984503_1513152654_n.jpg (37.61 KB, 640x960 - ดู 9222 ครั้ง.)
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์