ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 เมษายน 2024, 02:17:57 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  @@@ ลายตอกนี้ หลวงปู่กวย หรือ อาจารย์สำรวย @@@
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ ลายตอกนี้ หลวงปู่กวย หรือ อาจารย์สำรวย @@@  (อ่าน 11139 ครั้ง)
Sert16
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 12:46:26 AM »

ขอบคุณครับพี่ omsin ที่ช่วยนำข้อมูลเรื่องมีดลายตอกนี้มาเผยแพร่ มาให้ข้อมูลเพิ่มเติม มีดพี่สวยมากยังได้แค่ที่ 2
ทำให้ผมอยากจะเห็นมีดที่ได้ที่ 1 จริงๆว่าจะสวยขนาดไหน  ว่างๆมีโอกาสเมื่อไหร่ผมจะไปเยี่ยมขอชมด้ามจริงหน่อยนะครับ

ลายตอกนี้ จากข้อมูลที่พี่ omsin ให้มา กรรมการรับเข้าประกวดแถมติดรางวัลเสียด้วย อีกทั้งยังพบเห็นในร้านของศิษย์รุ่นใหญ่
ไม่รู้ว่าข้อมูลหรือหลักฐานชิ้นนี้จะช่วยให้คุณโอ๋หูตาสว่างขึ้นมาบ้างหรือเปล่านะครับ ว่าลายนี้นะไม่ใช่ลายตอกของอาจารย์สำรวย
Sert16
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 10:30:41 PM »

นี้ก็เป็นอีกกระทู้ ที่คุณโอ๋เงียบหายไป หลังจากที่คุณโอ๋ได้ถามหามีดอีกเล่มของผม
ผมนำมาลงให้แล้วนะครับ ถ้าหาข้อมูลได้แล้วว่าเป็นมีดที่อาจารย์สำรวยสร้างหรือมีข้อมูลที่มาชี้ชัดได้ว่าเล่มนี้เก๊
ช่วยนำหลักฐานมาแสดงเพื่อเป็นวิทยาทานให้ศิษย์รุ่นหลังได้ศึกษา ถ้าหลักฐานชัดเจนผมพร้อมที่จะยอมรับ
และผมคงต้องเริ่มศึกษามีดปากกาใหม่อีกครั้ง พร้อมทั้งจะยกย่องคุณโอ๋ที่ทำให้ผมได้หูตาสว่าง

แต่ถ้าไม่มีหลักฐานที่ชัดเจนน่าเชื่อถือมาแสดงมาชี้แจง ผลจากสิ่งที่คุณได้กระทำไว้จะย้อนกลับเข้าหาตัวคุณเองอย่างแน่นอน
ความน่าเชื่อถือที่คุณสร้างไว้ จะถูกตัวคุณเองเป็นผู้ทำลาย ขอบอกว่าตัวคุณเองนั้นแหละเป็นคนทำลายสิ่งที่คุณสร้างมา ไม่ใช่ผม

JOKER
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 01:32:06 PM »

ในโฆษณา จากหนังสือนะโม ตอนนั้นหนังสือเล่มประมาณ15บาท อาจารย์สำรวยเคยลงขายในนามวัดโฆสิตาราม
แต่ต่อมาย้ายไปที่วัดมณีชลขันธ์ ของอาจารย์ติ๋ว พอนะโมจบประวัติหลวงพ่อ ก็เลยเลิกซื้ออ่าน
เคยได้กุมารทอง กับรักยม อยู่ครับ ส่วนมีดยังไม่มีเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 03:37:41 PM »

วัดมณีชลขัณ ลพบุรี ผมก็ส่งตังค์ไปเช่ารูปโปสการด์ กับรูปหลังจีวรมาเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม
เรื่องมีดคงไม่มีอะไรคาใจแล้วครับสามลายนี้แตกต่างจากลายมีดอ.สำรวยชัดเจน ซึ่งแต่ละลายนั้นเล่นหากันหลายหมื่น หายากมากครับตอนนี้ ยิ้มกว้างๆ

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
Sert16
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 22 มกราคม 2015, 08:17:24 AM »

ในโฆษณา จากหนังสือนะโม ตอนนั้นหนังสือเล่มประมาณ15บาท อาจารย์สำรวยเคยลงขายในนามวัดโฆสิตาราม
แต่ต่อมาย้ายไปที่วัดมณีชลขันธ์ ของอาจารย์ติ๋ว พอนะโมจบประวัติหลวงพ่อ ก็เลยเลิกซื้ออ่าน
เคยได้กุมารทอง กับรักยม อยู่ครับ ส่วนมีดยังไม่มีเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณพี่ JOKER ที่ช่วยเข้ามาแบ่งปันข้อมูลครับ

วัดมณีชลขัณ ลพบุรี ผมก็ส่งตังค์ไปเช่ารูปโปสการด์ กับรูปหลังจีวรมาเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม
เรื่องมีดคงไม่มีอะไรคาใจแล้วครับสามลายนี้แตกต่างจากลายมีดอ.สำรวยชัดเจน ซึ่งแต่ละลายนั้นเล่นหากันหลายหมื่น หายากมากครับตอนนี้ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณพี่ Nuttavude ที่ช่วยเข้ามาแบ่งปันข้อมูลครับ
เรื่องมีดก่อนหน้านี้ผมก็มั่นใจครับว่ามีดปากกาทั้ง 5 เล่ม 3 ลายตอก ของผมเป็นของหลวงปู่แน่นอนครับ
จนกระทั่งมีศิษย์รุ่นใหญ่อย่างคุณโอ๋มาทักให้ระวังโดนบาด ผมเลยต้องค้นคว้าข้อมูลเพิ่ม รวมถึงรอข้อมูลหลักฐานจากคุณโอ๋ว่าจริงเท็จเป็นเช่นไร รออยู่นานก็ยังไม่เห็นมีข้อมูลอะไรที่มาชี้ชัดได้ว่ามีดของผมเป็นมีดที่อาจารย์สำรวยสร้าง
ในทางกลับกันกับมีข้อมูลจากศิษย์รุ่นเก่าอย่างพี่ omsin ได้เข้ามาช่วยแบ่งปันข้อมูลที่ทำให้มั่นใจยิ่งขึ้นว่าเป็นมีดที่หลวงปู่กวยสร้างแน่นอน เป็นที่ยอมรับว่าเป็นลายตอกที่สากล หรือที่หลายท่านชอบเรียกว่ามาตรฐาน ส่งประกวดกรรมการก็รับพร้อมทั้งยังติดรางวัลเสียด้วยครับ

บอกตรงๆเลยนะครับตั้งแต่วันที่ผมเก็บมีดปากกามาจนถึงวันที่โดนสวด กระทั่งถึงวันนี้ ผมก็ยังไม่รูสึกแกว่งเลยครับ ^^

Sert16
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2019, 08:02:02 AM »

มาชมกันครับ มีดปากกา 4 ลายตอกที่ชัดเจน เจอที่ไหนอย่าปล่อยให้พลาด ทั้ง 4 เล่ม ไม่ใช่ลายตอกของอาจารย์สำรวยนะครับ

* FB_IMG_1508685590119.jpg (60.99 KB, 998x905 - ดู 666 ครั้ง.)
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2019, 10:45:32 AM »

เจ้ากรมมีดปากกาตัวจริงเสียงจริงครับ ตกใจ ตกใจ

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2019, 02:44:40 PM »

ท่านใดที่กำลังศึกษามีดปากกา จำลายมีดที่คุณเสริฐ นำมาลงให้ชม ไว้เป็นครูได้เลยครับ เยี่ยมมากครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2019, 10:27:18 PM »

ฝากติชมเล่มนี้ด้วยครับ ผมเข้าใจว่าเป็นมีด อ.สำรวย
แต่ก็ไม่มั่นใจ รบกวนคุณต้อยกับคุผณเสริฐชี้แนะด้วยครับ

* 1564932211743.jpg (19.25 KB, 800x531 - ดู 673 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tongn005
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2019, 08:20:12 PM »

มีดปากกายุคอาจารย์สำรวย เป็นมีดด้ามงาฝักงา ย้อมงาให้สีเข้ม เเหมกับข้อมีดเป็นเเปะตั๊งทำผิวให้เข้มจนดำ ใบมีดเป็นเหล็กดำเป็๋นสนิม ตอกยันต์ ตอกชื่อหลวงพ่อ สนิมที่ใบมีด ไม่เเน่ใจว่าเป็นสนิมหมักหรือธรรมชาติ

สมัยก่อน ช่วงปี 2532 ผมได้ส่งธนาณัติไปเช่ามา มีดหมอ 1000 บาท รูปหลังจีวร 100 บาท เหรียญหลังหนุมาน 300 บาท ปลัดขิก 500 รูปกับเหรียญเป็นของเเท้ ของเก่าตกค้าง มีดกับปลัดน่าจะยุคหลัง ปลัดขิก ยังขาววาวๆ เชือกใหม่ๆอยู่เลย    ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

* meed3.jpg (124.68 KB, 600x546 - ดู 605 ครั้ง.)

* meed4.jpg (124.39 KB, 600x450 - ดู 646 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2019, 08:27:45 PM »

มีดปากกายุคอาจารย์สำรวย ใบมีดตอกยันต์ พร้อมตอกชื่อหลวงพ่อ เวลาผ่านมานาน มีดอาจถูกใช้ เเต่สีของงาที่ย้อมยังมีอยู่ สีน้ำตาลเข้ม ใบมีดก็เก่าไปตามเวลา คนที่ไม่รู้จัก อาจเช่าเป็นมีดยุคเก่าของหลวงพ่อกวยก็ได้

มีดของพี่คางเครา เเตกต่างกับมีดยุคอาจารย์สำรวย เเต่จะยุคไหน ทันหลวงพ่อหรือไม่ ต้องหาข้อมูลเปรียบเทียบดูครับ ตามข้อมูลเก่าๆที่ผมเคยทราบมา มีดปากกายุคเก่าๆ ก่อนปี2521 มีดจะสวย งานสวย ส่วนมีดปี 2521 เขาว่าหลวงพ่อสั่งมามาก เป็น1000เล่ม เพื่อจำหน่ายในงานฝังลูกนิมิตร เเละงานจะไม่สวย เเบบมีดปากกายุคก่อนๆ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

* meed2.jpg (57.3 KB, 600x203 - ดู 661 ครั้ง.)

* meed1.jpg (76.81 KB, 600x269 - ดู 646 ครั้ง.)

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2019, 01:44:49 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เจ้าของมีดสบายใจแล้วฝากขอบคณ คุณณรงค์ศักดิ์มา ณ ที่นี้ด้วย ฝากขอบคุณคุณเสริฐเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Sert16
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2022, 09:01:15 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยินดีครับพี่เอ็ด ^^
หน้า: 1 [2] พิมพ์