ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 มีนาคม 2024, 04:31:17 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  เพื่อการกุศล
| |-+  เช่า-บูชา-บริจาค-ประมูล เพื่อการกุศล
| | |-+  รูปพระสิวลี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปพระสิวลี  (อ่าน 12682 ครั้ง)
verachaiya
Register Member
Jr. Member

« เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 03:47:00 PM »

รูปพระสิวลีหาทุนสร้างห้องสมุดให้โรงเรียนในชนบท

* GetAttachment.jpg (27.26 KB, 178x294 - ดู 4091 ครั้ง.)

* GetAttachment.jpg (27.26 KB, 178x294 - ดู 3344 ครั้ง.)
NUM ladlumkave
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 10:15:49 AM »

จะร่วมทำบุญด้วยติดต่อที่ไหนครับ  ราคาต่อใบเท่าไรครับผม
verachaiya
Jr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 10:30:42 AM »

ผมรับราชการครูในจังหวัดชุมพรมาเป็นเวลา 16 ปี ตลอดเวลาที่รับราชการมามีอุปสรรคปัญหามากจากระบบเส้นสายและเด็กนาย แต่ผมยังมีกำลังใจผ่านพ้นมาได้เพราะนับถือและระลึกถึงหลวงปู่กวยวัดบ้านแค ทั้งการเล่าเรียนบทพระมนต์คาถาต่างๆของท่านและมีเหรียญหนุมาณรุ่นสามและจตุรพิศแหวนนะรูปถ่าย และที่ทำให้ไม่อดอยากมีกินมีใช้ก็คือองค์พระสิวลีพร้อมพระคาถาของหลวงปู่   เมื่อมาอยู่ที่นี้ใหม่ๆ(2536)อะไรต่ออะไรก็กันดารไปหมดสื่อการสอนอุปกรณ์ต่าง  ๆ ก็ขาดแคลน ผมตั้งความหวังไว้ว่าอยากจะสร้างห้องสมุดให้นักเรียนได้อ่านหนังสือซักหลังหนึ่ง    ถือเป็นการให้วิทยาทานแก่เด็กและคนทั่วไป   แต่การที่จะเที่ยวขอเงินเขามันไม่ค่อยน่าดูเท่าไร (2552)  ฝันเห็นหลวงพ่อ ก็เลยนึกขึ้นได้ว่ามีตำราของท่านอยู่ จึงได้คิดสร้างผ้ายันต์รูปพระสิวลีขึ้นมา    โดยให้นักเรียนเป็นผู้ช่วยจัดทำ บล็อคสกรีนจ้างเขา   แบบผมร่างตามรูปของหลวงปู่   แล้วเรื่องที่เป็นปัญหาต่าง ๆ ก็มีผู้ช่วย  มีทางออก เพราะเมื่อจนหนทางผมก็ระลึกถึงหลวงปู่ขอให้ท่านช่วยจะได้เป็นบุญวิทยาทานอุทิศถึงหลวงปู่กวยและผู้ร่วมอนุโมทนาด้วย    เพราะผมจำคำสอนของท่านได้ที่ว่า    ให้เรียนหนังสือไว้ให้มาก ต่อไปจะไม่ลำบาก      ผ้ายันต์ที่จัดทำขึ้นนี้จะนำเข้าพิธีที่วัดปากน้ำละแม อำเภอละแม จ.ชุมพร ในวันที่ 24 ตุลาคม 2552 ผมคงต้องรบกวนดวงวิญญาณอันศักดิ์สิทธิ์ของหลวงปู่กวยอีก     มีหลายคนติงว่าให้ระวังเที่ยวยุ่งเกี่ยวกับรื่องเงิน ๆทองๆ เดียวโดนร้องเรียนผมว่าประเทศไทยนี้น่าขำจัง  เพราะคนมีเจตนาดีจะทำสิ่งดี  ๆ ให้เด็ก  ๆ  จะถูกร้องเรียนคนโกงบ้านโกงเมืองลอยนวลได้นะครับขำดี    ผมไม่กลัวภัยอันตรายต่าง ๆ  หรืออุปสรรคใด ๆ  มา 16 ปีแล้วครับ   ก็หลวงปู่อยู่กับผมทุกวัน เครื่องของมงคลของท่านก็ไม่เคยห่างตัวผมเลย ถ้าผมยังทำความดีและเรื่องดีๆ อยู่ ผมก็ไม่กลัวครับ  ผ้ายันต์ผมว่าจะให้นักเรียนสกรีนให้ได้ซัก 4,000 ผืนครับ ลืมบอกไปครับ ตัวคาถาที่ลอ้อมเป็นปราสาทก็ถอดออกจากคาถาบูชาพระสิวลีของหลวงปู่กวยครับ รูปที่เห็นเป็นรูปต้นแบบครับ ของจริงเป็นผ้าขาวลายเส้นแดง ผ้าแดงลายเส้นขาว ผ้าเหลืองลายเส้นดำครับ  มีขนาดกระดาษ A4  และสองเท่าของกระดาษ A4 แบบหลังนี้พวกลูกศิษย์ลูกหาเขาอยากได้ไว้บูชาที่ร้านนะครับ น่าจะทำซัก 114  ผืนนะครับ แต่เรื่องราคานี้นะลำบากใจเพราะผมเป็นครูไม่ใช้พ่อค้า ขอรบกวนศิษย์พี่ศิษย์น้องช่วยคิดหน่วยเถอะครับ  ขอบคุณครับ  วีระศักดิ์   
teau
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009, 06:52:18 PM »

พี่ครับ น.ศ. หลายๆที่ มีกิจกรรมออกค่าย โดยเขาจะร่วมทำห้องสมุดหรือพัฒนาโรงเรียนในส่วนต่างๆ ตามโครงการ โรงเรียนแฟนผมมี น.ศ.จาก ม.กรุงเทพ ม.หอการค้า มาร่วมทำห้องสมุดกับห้องพยาบาล สำเร็จได้ครับ จากโรงเรียนไม้ เดี๋ยวนี้พัฒนาไปมาก ในสามปี ลงโพสเน็ตเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมยินดีช่วยนะ ถ้าผ้าออกมาช่วยบูชาครับ เพื่ออนาคตของเด็กๆ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 07:56:48 AM »

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

เหมือนคุณโตกล่าวครับ ลองติดต่อพวกค่ายอาสาครับ

สำหรับผ้ายันต์ถ้าเสร็จแล้ว ก็เอามาโพสได้ครับ เอารูปใหญ่ๆนะครับ ถ่ายรูปโรงเรียนมาด้วยก็ดีครับ
paul tang
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2024, 09:14:20 PM »

บูชาได้ที่ไหน ปลุกเศกยังครับ ราคาผืนละเท่าไรครับ?
หน้า: [1] พิมพ์