ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 02:02:04 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  รวมตำราเเละคาถาต่างๆของหลวงปู่กวย
| | |-+  คาถาขุนแผนชมตลาด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาขุนแผนชมตลาด  (อ่าน 23467 ครั้ง)
wutthik
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 06 มิถุนายน 2018, 11:37:39 AM »

คาถาขุนแผนชมตลาดเดิมทีเป็นของพระเอกลิเกชื่อดังในอดีตซึ่งเป็นอาเขยของผมเอง ซึ่งเป็นอดีตพระเอกลิเกและหัวหน้าลิเกคณะวิเชียรน้อยแก้วประเสริฐ ดังมากเมื่อ 40 กว่าปีที่แล้วมา แม่ยกเยอะมาก เมียก็มากเรียกว่าไปแสดงที่ไหนมีเมียที่นั่นเลยตอนนี้ท่านก็ได้ถึงแก่กรรมไปแล้ว ตอนลูกชายอาแกไปงานศพพ่อได้บอกกับผมว่าพี่เอ๋ย เมียพ่อผมคนสุดท้ายเป็นน้องผมอีกไม่รู้ว่าผมจะเรียกอย่างไรดี...555(หัวเราะ ) เป็นเพราะคาถานี้แหละที่ให้ผลกับอาเขยผมจนมีเมียมากมายแถมก่อนถึงแก่กรรมอายุเข้าเลขแปดนำหน้าแล้วท่านก็ยังมีเมียคนล่าสุดอายุแค่ 30 เอง...555(หัวเราะ) ด้วยความสนใจเพราะรู้จักอาเขยแกมานานและเคยรู้ว่าท่านมีพระคาถานี้ แต่ตอนนั้นผมยังเด็กอยู่มาก 16-17 ปีผมเลยไม่ค่อยสนใจ จึงย้อนถามลูกชายอาเขยแก(ลูกเมียอาแกอีกคนหนึ่ง) " ว่าได้คาถาพ่อไว้บ้างหรือเปล่า "  ลูกชายอาเขยคนนี้บอกว่า " ได้ไว้บ้างพี่พ่อให้ผมก่อนตายแต่ผมไม่ได้ใช้หรอกกลัวมีเมียมากเหมือนพ่อ " ...555(หัวเราะ) มันก็ย้อนถามผมอีกว่า " พี่อยากได้หรือ " ผมก็ว่า" อยากซิ ก็อยากได้มีเหมือนพ่อเธอบ้างน่ะ " ...555(หัวเราะ) แล้วลูกชายอาเขยแกก็จดให้มา (แต่ผมก็ไม่ได้ใช้นะครับเพราะกลัวตายเนื่องจากเมียดุมากจ้า...555) ผมเก็บไว้นานแล้วเพื่อไม่ให้คาถาโบราณของชนรุ่นก่อนสูญหายไปกับกาลเวลา ผมจึงขออนุญาตครูบาอาจารย์และอาเขยที่ล่วงลับไปแล้วและลูกชายอาเขยด้วย เพื่อเผยแผ่ให้กับคนรุ่นหลัง(ปัจจุบัน) ถ้าสนใจจะได้ศึกษาเล่าเรียนสืบต่อไปจนกาลนาน...
คำเตือน...โปรดใช้คาถานี้ด้วยความมีสติยึดมั่นในคุณธรรมและความรับผิดชอบ เพื่อความเจริญของตัวท่านและครอบครัวด้วยเทอญ
wutthik
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2018, 09:38:59 AM »

คาถาขุนแผนชมตลาด

" นะชื่น โมชม พุทมหานิยม ธาให้ยินดี ยะให้ประเสริฐเลิศไกร นะจับจิต โมจับใจ พุทรักใคร่ ธาบุรุษมนุษย์ทั้งหลายอยู่ในชมพู เห็นกูก็รัก จนยาวะชีวัง ปิยังมะ มะ "

ใช้เสกแป้งผัดหน้าหรือเสกใส่ฝ่ามือลูบหน้า เสยผม ระลึกถึงครูอาจารย์เจ้าของวิชาและคนที่เราปรารถนาที่ต้องการ(เฉพาะเจาะจงคนที่ต้องการตามปรารถนาของเรา)ตลอดจนฝูงชนทั่วไปไม่เจาะจงเป็นผู้ใดโดยเฉพาะ เห็นผลมามากแล้วศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนักแล

ข้อเตือนใจ...โปรดนำไปใช้ในทางที่ถูกที่ควรอย่างมีสติยึดมั่นในคุณธรรมและความรับผิดชอบชั่วดี เพื่อความสุขความเจริญของตัวท่านและครอบครัวด้วยเทอญ
wutthik
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2018, 07:33:37 AM »

" นะชื่น โมชม พุทมหานิยม ธาให้ยินดี ยะให้ประเสริฐเลิศไกร นะจับจิต โมจับใจ พุทรักใคร่ ธาบุรุษมนุษย์ทั้งหลายอยู่ในชมพู เห็นกูก็รัก จนยาวะชีวัง ปิยังมะ มะ "

ใช้เสกแป้งผัดหน้าหรือเสกใส่ฝ่ามือลูบหน้า เสยผม ระลึกถึงครูอาจารย์เจ้าของวิชาและคนที่เราปรารถนาที่ต้องการ(เฉพาะเจาะจงคนที่ต้องการตามปรารถนาของเรา)ตลอดจนฝูงชนทั่วไปไม่เจาะจงเป็นผู้ใดโดยเฉพาะ เห็นผลมามากแล้วศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนักแล

ข้อเตือนใจ...โปรดนำไปใช้ในทางที่ถูกที่ควรอย่างมีสติยึดมั่นในคุณธรรมและความรับผิดชอบชั่วดี เพื่อความสุขความเจริญของตัวท่านและครอบครัวด้วยเทอญ

" นะชื่น โมชม พุทมหานิยม ธาให้ยินดี ยะให้ประเสริฐเลิศไกร นะจับจิต โมจับใจ พุทรักใคร่ ธาบุรุษมนุษย์ทั้งหลายอยู่ในชมพู ยะเห็นกูก็รัก จนยาวะชีวัง ปิยังมะ มะ "

ขออภัยในความผิดพลาดครับ...ตรงประโยคต่อจากคาถาคำว่า....ธาบุรุษมนุษย์ทั้งหลายอยู่ในชมพู เห็นกูก็รัก ตกคำว่า " ยะ " ไป คำที่ถูกต้องคือ " ยะเห็นกูก็รัก "
wutthi
Jr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2018, 07:45:04 AM »

พ่อแม่ครูอาจารย์เพียงแค่ผู้อบรมสั่งสอนยกไว้ฐานะเพื่อบูชาคุณ การประสพความสำเร็จเข้มขลังศักดิ์สิทธิ์มีผลตามปรารถนาแห่งคาถาทั้งมวล ล้วนเกิดจากศิษย์เป็นผู้ตั้งใจฝึกฝนปฎิบัติเองแทบทั้งสิ้น
หน้า: [1] พิมพ์