ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 23 เมษายน 2024, 06:59:05 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  เพื่อการกุศล
| |-+  เช่า-บูชา-บริจาค-ประมูล เพื่อการกุศล
| | |-+  อยากไปวัดหลวงพ่อครับ (แผนที่ไปวัด)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปวัดหลวงพ่อครับ (แผนที่ไปวัด)  (อ่าน 32466 ครั้ง)
mrthai
Newbie
*

« เมื่อ: 12 เมษายน 2007, 04:26:21 PM »

ขอสอบถามพี่ ๆ ครับว่า ถ้าผมต้องการเดินทางไปกราบสรีระหลวงพ่อที่วัด จะเดินทางอย่างไรครับ ขอเป็นทางรถโดยสารประจำทางนะครับ ผมไม่มีรถส่วนตัวครับ เริ่มจาก หมอชิต เลยครับ
ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 เมษายน 2007, 04:44:36 PM »

สวัสดีครับ ผมก็ไปหมอชิตประจำเช่นกัน ยิงฟันยิ้ม
ไปหาช่อง ขายตั๋ว รถไปสรรคบุรี ถามว่า หารถที่ผ่านเเยกโพธิ์งาม ฝั่งป้อมตำรวจ นะ ต้องบอกฝั่งป้อมตำรวจ เพราะมันมีสองฝั่ง ทางเเยกเข้าบ้านเเค จะอยู่ด้านฝั่งป้อมตำรวจครับ
สรุปอีกครั้ง ถามช่องขายตั๋ว รถไปสรรคบุรี ถามว่า รถผ่านเเยกโพธิ์งาม ฝั่งป้อมตำรวจไหม ถ้าผ่านก็โอเค ค่ารถร้อยบาทเศษๆ นั่งจากหมอชิต รถไปเรื่อยๆ เข้าอยุธยา อ่างทอง พอถึงเเยกชัณสูตร มีวัดพระปรางค์อยู่ซ้ายมือ ถ้าไม่เคยไปวัด พอถึงเเยกชัณสูตร บอกคนขับด้วยว่า ถ้าถึงเเยกโพธิ์งามให้จอด วิ่งมาเรื่อยๆอีกไม่นาน ก็จะถึงเเยกโพธิ์งาม จะมีต้นไม้ใหญ่ๆข้างทาง มีป้อมตำรวจกับศาลาริมทาง ให้ลง จากนั้น บอกมอเตอร์ไซต์รับจ้าง ว่าไปวัดบ้านเเค หรือวัดหลวงพ่อกวย ค่ารถประมาณยี่สิบบาท
นั่งรถเครื่อง ประมาณหก เจ็ดนาที ก็ถึงวัดครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 เมษายน 2007, 11:57:10 AM »

แผนที่ไปวัดครับ

* Watkositaram_map.jpg (88.76 KB, 674x881 - ดู 30314 ครั้ง.)
mrthai
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 เมษายน 2007, 07:32:36 PM »

ขอบคุณครับพี่ ยิ้มกว้างๆ
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2007, 05:00:31 PM »

วันที่ 18 นี้ผมก็ว่าจะแวะไป ยังไม่เคยไปเหมือนกัน ไปทำงานนครสวรรค์ก่อน เข้าทางชัยนาท หรือทางชันสูตรดีครับ ที่ใกล้กว่า
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2007, 06:24:29 PM »

ถ้ามาทางนครสวรรค์ ผ่าน พยุหะคีรีมาให้เริ่มสังเกตุตรงแยกเข้าอุทัย ก่อนครับ แล้วเลยแยกอุทัยมาไม่เกิน 5 กิโลเมตร จะมีป้อมตำรวจอยู่ขวามือ พอเลยป้อมตำรวจมาหน่อยก็จะเจอทางแยกเข้าชัยนาทได้ เรียกแยกนี้ว่าแยกท่าน้ำอ้อย (บ้านท่าน้ำอ้อย) มีไฟแดงอยู่ตรงทางแยกด้วยครับ แล้วเลี้ยวขวาเข้าไป ตรงไปจะเจอแยกมโนรมย์ ให้วิ่งตรงไปเข้าชัยนาท แล้วจะเจอสี่แยกไฟแดงโรงพยาบาลชัยนาท สี่แยกนี้เลี้ยวขวาไปชัยนาท เลี้ยวซ้ายไปสวนนก ให้วิ่งตรงไปครับ แล้วจะข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา  ลงจากสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาจะเจอไฟแดง ให้วิ่งตรงไปอีกครับ  วิ่งไปบนถนนเลียบคลองชลประทาน ตรงไปเรื่อยๆครับ จนถึง 4 แยกสรรค์บุรี ถ้าเลี้ยวซ้ายก็เข้าตลาดสรรค์ครับ ให้วิ่งตรงไปประมาณ 5 กิโลเมตร จะเจอป้าย วัดโฆสิตาราม สีน้ำเงินอยู่ซ้ายมือ ครับ แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าไป ประมาณ200 เมตรก็ถึงวัดแล้วครับ อย่าถึงเย็นมากนะครับ เพราะพระท่านจะปิดประตูศาลา แล้วจะเข้าไปกราบร่างหลวงพ่อไม่ได้ แต่ด้านล่างก็มีรูปหล่อท่านอยู่ครับ   แค่นี้คงจะพอนำทางให้ได้นะครับ....ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2007, 12:58:20 AM »

แยกท่าน้ำอ้อยที่ว่า รู้สึกจะติดป้ายว่าแยกหลวงพ่อโอตรงไฟแดงครับ  เป็นแยกเดียวกันตู้ตำรวจท่าน้ำอ้อยนั่นแหละครับ ทำถนนแล้วไปสะดวกครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
4win
Newbie

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2007, 03:00:45 AM »

ไปคราวก่อนจากทางเหนือ หลงเสียตั้งนาน ถึงวัดเกือบค่ำดีที่ท่านพระครูฯเมตตาเปิดให้เข้ากราบสังขารหลวงพ่อครับ
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2007, 09:53:04 AM »

ทางเลียบคลองชลประทานใช่ไหมครับที่ไปได้ถึงสุพรรณเลย ขอบคุณนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ขยิบตา
Longbeach
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2007, 12:00:47 AM »

แผนที่แจ่มๆครับ ยิงฟันยิ้ม
tong25
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2007, 06:41:29 PM »

วันนี้ไปมาแล้วครับ เกือบหลงทางแหนะ ไปตามทางที่เพื่อนบอกในเวปครับ ขึ้นไปจุดธูปไหว้ท่านที่ศาลา และก็ขึ้นไปไหว้สังขารท่านเช่าโพธิ์เก้ามาองค์นึง และก็ไปบ้านลุงหล่อน คนรอสักเต็มเลย ว่าจะสักเลยไม่ได้สัก ไว้โอกาสหน้าดีกว่า นั่งดูแกสักคุยกับแกสักพักนึงก็กลับแล้วก็ถามแกเรื่องพระน่วงวัดดอยสุเทพ แกก็บอกเหมือนที่เพื่อน ๆเคยบอกไว้ในเวปเลยครับ ไปคราวหน้าว่าจะไปสัก จะเอาหมึกหรือน้ำมันดียังลังเลอยู่เลยครับ เจ๋ง
maggar
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 03:09:03 PM »

สวัสดีครับ ผมก็ไปหมอชิตประจำเช่นกัน ยิงฟันยิ้ม
ไปหาช่อง ขายตั๋ว รถไปสรรคบุรี ถามว่า หารถที่ผ่านเเยกโพธิ์งาม ฝั่งป้อมตำรวจ นะ ต้องบอกฝั่งป้อมตำรวจ เพราะมันมีสองฝั่ง ทางเเยกเข้าบ้านเเค จะอยู่ด้านฝั่งป้อมตำรวจครับ
สรุปอีกครั้ง ถามช่องขายตั๋ว รถไปสรรคบุรี ถามว่า รถผ่านเเยกโพธิ์งาม ฝั่งป้อมตำรวจไหม ถ้าผ่านก็โอเค ค่ารถร้อยบาทเศษๆ นั่งจากหมอชิต รถไปเรื่อยๆ เข้าอยุธยา อ่างทอง พอถึงเเยกชัณสูตร มีวัดพระปรางค์อยู่ซ้ายมือ ถ้าไม่เคยไปวัด พอถึงเเยกชัณสูตร บอกคนขับด้วยว่า ถ้าถึงเเยกโพธิ์งามให้จอด วิ่งมาเรื่อยๆอีกไม่นาน ก็จะถึงเเยกโพธิ์งาม จะมีต้นไม้ใหญ่ๆข้างทาง มีป้อมตำรวจกับศาลาริมทาง ให้ลง จากนั้น บอกมอเตอร์ไซต์รับจ้าง ว่าไปวัดบ้านเเค หรือวัดหลวงพ่อกวย ค่ารถประมาณยี่สิบบาท
นั่งรถเครื่อง ประมาณหก เจ็ดนาที ก็ถึงวัดครับ

สวัสดีครับ ไม่ทราบว่า จากวัดมีรถกลับไปที่แยกโพธิ์งามไหมครับ หรือจะสามารถนั่งรถทัวร์กลับกรุงเทพใด้จากตรงไหนครับ ขอบคุณคับ
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 03:54:27 PM »

นัดกับมอเตอร์ไซด์รับจ้างตรงแยกโพธิ์งามนะครับ  ตกใจ
หน้า: [1] พิมพ์