ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 09:31:10 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  ศิษย์หลายอาจารย์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิษย์หลายอาจารย์  (อ่าน 3963 ครั้ง)
Sitprang
Jr. Member
**

« เมื่อ: 16 สิงหาคม 2007, 07:06:03 AM »

มีลูกค้าที่ร้านอยู่คนหนึ่ง ที่คุ้นเคยกันดี และมักแวะเวียนมาคุยกันเรื่อย วันหนึ่งแกมาเล่าให้ฟังถึงลูกค้าผมอีกคนที่พักหลังไม่ได้ติดต่อกันนาน แต่ก็ถือได้ว่าเป็นกัลยาณมิตรของผมคนหนึ่ง เพราะเป็นคนแรกที่แนะนำ และเล่าประวัติหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม จ.ชัยนาท ให้ผมฟัง จนผมเกิดศรัทธาหลวงพ่ออย่างแรงกล้า และอยากจะหาพระหลวงพ่อมาเก็บในทันที

น้องคนนี้บอกผมว่า ช่วงต้นเดือน พฤษภาคม 2550 ที่ผ่านมาลูกค้าผมที่ว่าแกไปทำพระปรกโพธิ์เก้า หลังแม่พระธรณี ตก และหักเป็น 2 ท่อน ขณะที่กำลังก้มหัวเพื่อรับการครอบครูกับอาจารย์ท่านหนึ่งที่วัดในกรุงเทพฯ ซึ่งก็ทำให้ตัวแกหน้าเสีย และตกใจอย่างมาก รวมทั้งเพื่อนที่ไปด้วยกันต่างก็อยู่ในอาการเดียวกัน ประหลาดใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นว่าพระห้อยอยู่กับคอแท้ๆ จู่ๆ จะหล่นตกกับพื้นง่ายดายได้อย่างไร ก็สันนิษฐานไปต่างๆ นานา แต่ที่แน่ๆ คนที่เป็นเจ้าของพระบ่นบอกว่าได้ไม่เท่าเสีย ทำให้เครียดกินข้าวไม่ลงไปหลายวัน ด้วยความเสียดายพระหลวงพ่อ แต่ก็สุดที่จะแก้ไขอะไรได้

ผมจำได้ว่า คนที่ถูกกล่าวถึงนี้ ถือเป็นคนที่ศรัทธาหลวงพ่อกวยมานานกว่า 10 ปี และพระปรกโพธิ์เก้าองค์ที่แกทำตกนี้ แกเคยเล่าให้ผมฟังตั้งแต่แรกว่า เทียวไปขอบูชามาจากแผงพระย่านสะพานควายไปหลายรอบกว่าจะได้มา เห็นว่าเป็นพระที่เคยถ่ายรูปลงหนังสือพระด้วย ราคา 7,000 บาท ตอนนั้นองค์พระก็ไม่ได้สมบูรณ์มีสภาพแตกอยู่บางส่วนแต่ก็ผ่านการซ่อมมาแล้ว ก็ถือว่าราคาสูงมาก ถ้าเทียบกับสภาพพระ

ช่วงหลังๆ ที่ไม่ได้ติดต่อกัน ทราบว่าแกมักจะตระเวนไปกราบไหว้ ครูบาอาจารย์อีกหลายองค์ ตามที่ต่างๆ ไปเรื่อย มีทั้งที่ไปครอบครู สักยันต์ และขอโชคลาภ โดยเฉพาะอย่างหลังนี้ ได้ข่าวว่าชอบนัก พระองค์ไหนเก่งๆ ก็ไป บางทีก็ไปถึงต่างจังหวัดก็มี
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2007, 08:19:44 AM »

อืมส์ น่าคิดนะครับกรณีนี้ ขอบคุณครับ
JOKER
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2007, 11:39:20 AM »

กรณีศึกษาครับ..ปรพโพธิ์เก้าเป็นพระองค์ใหญ่ใส่ตลับก็ต้องเปิดหน้าเปิดหลังแล้วต้องระมัดระวังถ้าพระตกหรือถูกกระแทกจะแตกได้ง่าย(เป็นความคิดผมนะ)คนบูชาควรถนุถนอม
MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 07:06:54 PM »

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ขยิบตา ขยิบตา

ต้องยอมเสีย  ก่อนที่จะได้..
CheKuvara
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2007, 06:40:15 PM »

ถือว่าแลกเปลี่ยนทัศนะคติกันนะครับ ในความเห็นของผมหลวงพ่อคงไม่โกรธหรอกครับ เพราะเหตุผลคือ
 1. หลวงพ่อก็ศึกษาวิชาจากครูบาอาจารย์หลายองค์ เราเป็นศิษย์ของครูอาจารย์ท่านใดขอให้่เราเป็นคนดี กตัญญูและระลึกถึงท่านเสมอ ไม่ว่าจะรับนับถืออาจารย์องค์ไหนเป็นครูบาอาจารย์ หรือจะนับถือกี่องค์ผมว่า ครูบาอาจารย์ท่านก็ไม่โกรธหรอกครับ
  2. หลวงพ่อเป็นผู้ที่เปี่ยมด้วยเมตตาต่อศิษย์ไม่ว่า ยากดีมีจน การที่เราไปรับถืออาจารย์องค์อื่นแล้วท่านจะทำให้เราเสียของดีของท่านที่เรามีไว้ครอบครองเป็นไปไม่ได้อย่้างยิ่ง

และการที่เรามีของดีแล้วรักษาไ่ม่ได้ ผมว่าสิ่งหนึ่งคือบารมีของเ้ราครับ ตอนมาอยู่กับเราบารมีหรือกุศลผลบุญอาจยังมีให้ครอบครองได้ แต่อยู่ไปอาจจะลดน้อยถอยลง ท่านเลยธุดงไปเพื่อหาผู้มีบารมีคนอื่นหรืออาจจะแตกสลายสูญหายไปเลย  ยิ้มกว้างๆ ของผมก็มีครับที่ได้ของดีมาเก็บไว้แล้วรักษาไม่ได้ หล่นหายไปหลายๆ อันจะตามหามาบูชากับตัวใหม่ก็หายากซะัแล้ว เลยคิดว่าเป็นที่บารมีเีรา เป็นการปลอบใจตัวเองดีกว่า และเป็นสิ่งที่ทำให้เราเร่งสร้างความดีด้วยครับ

ในทัศนะของข้าพเจ้า ...........
                                                     เชกูวาร่า

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2007, 06:46:52 PM »

เช..ยังไม่ตาย .... ยิงฟันยิ้ม

เยี่ยมครับ แลกเปลี่ยนทัศนคติกัน
หน้า: [1] พิมพ์