ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 09:00:01 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลสายหลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อศรี
| | |-+  ตะกรุดหลวงพ่อเฒ่า ๑ ดอกอยู่ในชุดนี้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดหลวงพ่อเฒ่า ๑ ดอกอยู่ในชุดนี้ครับ  (อ่าน 10389 ครั้ง)
สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 03:01:58 PM »

ตะกรุดชุดนี้เดิมเป็นของคุณตาเชือน นามสกุลนิ่มทองพื้นเพเป็นคนบ้านโพธิ์งามจึงมีของชุดนี้กับเสื้อยันต์แดง ๑ ตัวแต่เสื้อยันต์กระจัดกระจายหายไปกับพวกพ้องของท่าน ใน ๑ ชุดนี้มีหลวงพ่อเฒ่าเพียง ๑ ดอกที่แน่ๆ หลวงพ่อแบน และท่านใดบ้างไม่ทราบได้ ภายหลังสมรสและย้ายมาอยู่ที่วัดท่าละแวกวัดหลวงพ่อจวน ท่านเคยเล่าให้ลูกๆฟังว่าหลวงพ่อเจ้ยเคยขี่ม้ามาขอให้ท่านช่วยตามควายของหลานหลวงพ่อที่นักเลงหว้ยกรดขโมยไปคืนได้โดยให้เอามาผูกคืนไว้ที่จุดนัดหมาย ซึ่งก็ตรงกับหลายๆท่านที่กล่าวถึงบุคลิคท่านชอบขี่ม้าไปไหนมาไหน ภาพนี้ขอให้เจ้าของคนปัจจุบันนำมาถ่ายไว้เป็นทายาทชั้นหลานที่เป็นลูกชายของลูกสาวคนโต อย่างงนะครับ ตอนแรกมีสายถักสวยงามกว่านี้ ตอนนี้ขาดบ้างก็ร้อยใหม่แต่พยายามเรียงลำดับแบบเดิม เคยเห็นพี่เทพเคยลงโพสไว้ช่วยพิจารณาหน่อยครับว่าดอกไหน

* DSCN4258.JPG (107.39 KB, 800x600 - ดู 6499 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 03:13:52 PM »

เคยอยู่กับเพื่อนของผมและเขาก็ติดตัวตลอดเพราะเรียนเทคนิคชัยนาทด้วยกันจนจบ ปวส.จนทำงานเขาก็ย้ายไปอยู่สุราษฎ์ จนเมื่อต้นปีที่ผ่านมาเจ้าของปัจจุบันซึ่งเป็นน้องชายเอาพระไปแลกกลับมาจึงเอามาขอถ่ายรูปไว้ครับ

* DSCN4260.JPG (111.68 KB, 800x600 - ดู 3175 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 04:00:59 PM »

ผมสงสัยนิดนึงว่า หลวงพ่อเจ้ย ไม่น่าทันยุคหลวงพ่อเฒ่านะครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 04:54:57 PM »

คือเป็นการกล่าวถึงหลวงพ่อเจ้ยในชั้นหลังครับ ที่หลวงพ่อมาหาแกแต่งงานอยู่ที่อ.อินทร์แล้ว ส่วนถิ่นกำเนิดอยู่โพธิ์งามส่วนตะกรุดก็น่าจะตกทอดสู่ตาเชือนอีกทีด้วยความเคารพครับ

สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 05:11:41 PM »

เสริมอีกนิดผมไปอ่านดูกระทู้แรกพิจารณาแล้วคงสับสนการเรียบเรียงของผมเองคือคนที่ไปตามควายคือคุณตาเชือนครับไม่ใช่หลวงพ่อเฒ่าเพราะผมใช้คำว่าท่านแทนคุณตาเชือน

tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 06:23:39 PM »

ขอบคุณมาก ที่กรุณาให้ความกระจ่าง บางครั้งคนอ่านตีความผิดก็เป็นได้ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 07:26:52 PM »

เข้ามาชมตระกรุดหลวงพ่อเฒ่า ขอบคุณครับ พี่ samnakjan ครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 01:13:00 PM »

วันนี้เอาตะกรุดของผมเองได้มาจากคนละแวกวัดคังคาว ไม่มีอะไรบ่งบอกได้ว่าเป็นของหลวงพ่อเฒ่านอกจากต้องคลี่ดู ผมว่าจะคลี่แล้วให้พี่ๆน้องๆช่วยกันวิเคราะห์การกระทำครั้งนี้ต้องขอโหวดจากชาวเวบก่อนครับว่าตะกรุด ๒ ดอกนี้เก่าพอที่จะพิสูจน์หรือไม่และขนาดนี้ใกล้เคียงของหลวงพ่อหรือเปล่า ไม่มีเจตนาลบหลู๋ท่านผู้สร้างหรือทำให้เสียของในทางตรงข้ามกลับคิดว่าตะกรุดบางดอกถ้าเราไม่รู้ที่ความมั่นใจในการใช้ก็จะไม่สูงเท่ากับการใช้ของที่เราศรัทธาได้ หรือปล่อยปละละเลยไม่เห็นคุณค่าหนักกว่านั้นเอาไปหลอมทำชนวนซึ่งผมเห็นว่าเป็นการทำลายคุณค่าทางประวัติศาสตร์พอๆกับการเอาสมุดใบลานเอกสารเก่าๆมาสตุเผาทำพระ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้นนะครับถ้าเห็นไม่ตรงกับท่านใดขอขมาด้วยเคารพครับ เอากลับเข้าเรืองโหวดของเราดีกว่าครับขอความเห็นนิดนึงครับ

* DSCN4248.JPG (89.07 KB, 600x450 - ดู 3096 ครั้ง.)

tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 01:45:16 PM »

ตะกรุดลพ.เฒ่า  เท่าที่ผมรู้มาและเคยเจอ มีทั้งเนื้อตะกั่วและเนื้อทองแดง มีความยาว 3 นิ้วและ 5 นิ้ว ผมว่าจุดตายที่จะบอกว่าเป็นของหลวงพ่อ น่าจะยากเพระไมมีเอกลัษณ์ตายตัว โดยส่วนตัวผมแล้วที่เจอมา  ดูจากที่มาพูดคุยกับเจ้าของว่าตกทอดมาอย่างไร ในพื้นที่เป็นมรดกตกทอดกันมา ยังไม่เคยเจอว่าได้มาจากนอกพื้นที่ ของมันคล้ายๆกันดูยาก ต้องรอฟังความเห็นท่านอื่นด้วยครับ  ของผมก็เป็นของตกทอดมา ว่างๆจะเอาเนื้อทองแดงลงให้พิจรณาดู ครับ
สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 03:23:06 PM »

ขอบคุณครับพี่เทพ และท่านอื่นละครับถ้าอยากเห็นว่าด้านในจารอะไรผมจะคลี่ออกเพื่อช่วยกันพิจารณาต่อไป แต่ก่อนจะคลี่ผมจะจุดธูปขอขมาท่านผู้สร้างเองครับขอโหวดหน่อยครับ   ที่ผมพิมพ์อยู่ขณะนี้ก็ระบบเสียอีกแล้วครับ

* DSCN4249.JPG (87.86 KB, 600x450 - ดู 3057 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 08:02:12 PM »

ถ้าท่านเจ้าของเต็มใจ ผมขอสนับสนุนด้วยครับ เพื่อวิทยาทานเเก่ศิษย์ท่านอื่นๆ

ผ้าของหลวงพ่อเฒ่า เค้ายังตัดเเบ่งกันเป็นตัวๆ  ถ้าท่านเจ้าของถือว่า ความศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่อักขระที่ท่านลง เเละไม่ถือเรื่องคลี่ตะกรุด ก็ดีครับ ขออนุโทนาด้วยครับ

บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 10:39:11 PM »

เข้ามาชมและ ขอร่วมอนุโมทนาด้วยคนครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
aodbu
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2007, 01:30:17 PM »

ถ้าพี่ไม่คิดมากก็เชิญเลยครับ ผมก็อยากเห็นเหมือนกัน ขอบคุณครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
korn namapata
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 06:32:54 PM »

http://www.kornnamapata.com/index.php?option=product&id=61&pagename=ตะกรุด หลวงพ่อเฒ่า วัดค้างคาว จ.ชัยนาท

คลิกเลยครับ >> http://www.kornnamapata.com /หรือ 089-0897298
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 07:05:41 PM »

ประวัติหลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว นามเดิมชื่อนายปั้น บิดาชื่ออ่ำดำ มารดาชื่ออ่ำแดง เกิดเมื่อปี พ.ศ. ๒๓๓๓ ที่ ต.บางปลาสร้อย อ.บางปากสร้อย จ.ชลบุรี สมัยกรุงศรีอยุธยา ครั้นเมื่อปลายกรุงศรีอยุธยาถูกเกณฑ์เป็นทหารของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ภายหลังสงครามได้อุปสมบทที่ วัดป่าแก้ว จ.อยุธยา (อุปัชฌาย์ คู่สวด ไม่ทราบนาม) แล้วเดินรุกขมูลไปเรื่อยๆกับสหธรรมิก อีกหนึ่งรูปชื่อหลวงพ่อแป้นรูปร่างขาวสูง ส่วนตัวหลวงพ่อปั้นนั้นรูปร่างล่ำแบบมะขามข้อเดียวผิวคล้ำ โดยร่วมกันบูรณะวัดวาอารามไปทั่ว และเมื่อตอนที่ท่านมาถึงบริเวนแม่น้ำน้อยที่สร้างวัด ก็ได้อธิษฐานด้วยการโยนผ้าอาบไปกระทั่งผ้าอาบปลิวตามลมมาตกในบริเวนดังกล่าว ซึ่งเป็นวัดร้างมาก่อน หลวงพ่อเฒ่าปั้นจึงเริ่มรวบรวมศรัทธาก่อสร้างวัดคังคาวขึ้น ส่วนหลวงพ่อแป้นก็ล่องเรือต่อไปทางทิศเหนือแล้วก็ไม่กลับมาอีกเลย
ตอนที่พ่อเฒ่าปั้นท่านล่องเรือมา ท่านมีลิงตัวผู้มาด้วย๑ตัวชื่อ เจ้าหอย ต่อมาคงได้แพร่พันธุ์กับลิงป่าแถววัดจนกลายเป็นฝูงลิงของหลวงพ่อเฒ่าที่ไม่ มีใครกล้าทำอันตรายจวบจนกระทั่งปัจจุบัน หลวงพ่อสวัสดิ์อดีตเจ้าอาวาสท่านก็รักลิงเหล่านี้มาก และเมื่อไม่นานมานี้เจ้าลิงก็ทำแสบแอบขโมยใบลานเทศน์ที่มีลายมือชื่อหลวงพ่อ เฒ่าปั้นไปเล่นฉีกขาดหลุดหายไป ทำให้ขาดหลักฐานทางประวัติศาสตร์ไปอีกชิ้น
นอกจากพ่อเฒ่าปั้นจะเลี้ยงลิงแล้วท่านยังมีช้างอีกสามเชือกช้าง ๓ เชือกนี้ ชื่อ บุตร ทรัพย์ และ กระสอบ เป็นช้างแสนรู้ มีความกตัญญูสูง นอกจากจะช่วยชักลากไม้และเป็นพาหนะในการเดินทางให้หลวงพ่อเฒ่าแล้ว ทั้งสามยังได้ช่วยกันไปหาฟืนนำมาให้หลวงพ่อเฒ่าและพระในวัดใช้ โดยมิต้องสั่งหรือบังคับแต่อย่างใด โดยภายหลังได้มอบให้ลูกศิษย์เอกคือหลวงพ่อสงฆ์ วัดสว่างอารมณ์ ไปหนึ่งเชือกคือ พังกระสอบ หลวงพ่อสงฆ์นี้เป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่เมฆ วัดท่าอิฐ หลวงปู่เมฆ วัดท่าอิฐนี้เป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่เชิญ
หลวงพ่อเฒ่า มรณภาพเมื่อปี พ.ศ. ๒๔๑๘ หลังการกลับมาจากไปเป็นอุปัชฌาย์การอุปสมบทที่วัดเขาดิน วัดเดิมบาง และวัดนางบวช จ.สุพรรณ จากนั้นได้ล้มป่วยและมรณภาพด้วยโรคชรา รวมอายุได้ ๘๕ ปี

** ตะกรุดหลวงพ่อเฒ่าที่ผมลง ตกทอดมาจากบรรพบุรุษครับ

* 181254-1.jpg (29.83 KB, 800x284 - ดู 4429 ครั้ง.)

* 181254-2.jpg (27.95 KB, 800x235 - ดู 2525 ครั้ง.)

* 528013_437803049584744_765966737_n.jpg (32.07 KB, 800x280 - ดู 2793 ครั้ง.)

คลิกเลยครับ >> http://www.kornnamapata.com /หรือ 089-0897298
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 04:25:10 PM »

ต้องทราบประวัติของหลวงพ่อเฒ่ากันก่อนครับ ท่านเป็นเกจิยุคเก่าที่สุดของชัยนาทก็ว่าได้น่าจะมีชีวิตประมาณต้นกรุงรัตนโกสินทร์และเกิมตั้งแต่ครั้งกรุงเก่า ขนาด รัชการที่ ๕ เสด็จประพาสต้นยังไม่เจอท่าน เก่ากว่าหลวงปู่ศุขอีก เพราะฉะนั้นวัตถุมงคลที่บอกเป็นของท่านลองคำนวนอายุดูครับว่าน่าจะใช่หรือไม่ใช่ครับ By สำนักจันทร์

หน้า: [1] พิมพ์