ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 04:34:41 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ลงแก้เหงา...เค้าว่าเป็นตะกรุดหลวงพ่อกวยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงแก้เหงา...เค้าว่าเป็นตะกรุดหลวงพ่อกวยครับ  (อ่าน 15251 ครั้ง)
gunta
Register Member
Sr. Member

...... นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ .....

« เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 04:19:35 PM »

แบบว่าไม่รู้จะทำไรดี..เลยขอลงตะกรุดที่เค้าบอกว่าเป็นตะกรุดหลวงพ่อกวย จากที่เค้าเล่า..บอกว่าน่าจะสร้างประมาณปี 2515 แต่จากที่เคยเห็นคนลงถามในเวปเพื่อนบ้านนานมาแล้ว.. รู้สึกว่าตะกรุดแบบนี้จะไม่มาตรฐาน ของหลวงพ่อมุ่ยก็มีสร้าง เพราะฉะนั้นก็ต้องเล่นจากที่มาด้วย.. ส่วนตัวผมเองดอกนี้ก็ไม่ขอยืนยันว่าเป็นของหลวงพ่อกวยนะครับ..ก็ขอลงให้ชมกันเล่นๆ แต่เจ้าของเก่าเล่าว่าได้จากช่างชลประทาน บูชามาจากวัด..ผมก็รับฟังไว้เฉยๆ ยังไงก็ขออย่าเป็นข้อยุติแล้วกันนะครับ..

พี่ๆ ท่านใดมีข้อมูลเสริมอย่างไร.. หรือมีข้อติติงอะไร...ลงความเห็นได้เต็มที่นะครับ..ผมสบายๆ คร้าบ..อิอิ
  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

* takudTA.jpg (102.91 KB, 700x1046 - ดู 30363 ครั้ง.)

ขอศิษย์ทั้งหลาย ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน ไม่ต่ำกว่าคน ไม่จนกว่าเขา
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 04:56:28 PM »

คุณต๊ะจะเก็บความลังเลไว้ทำไมเอามาให้ผมลองใช้แล้วกัน
ปล.วันนี้ถ่ายรูปสวยมากครับ  ตกใจ
gunta
Sr. Member

...... นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ .....

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 05:10:01 PM »

ก็ไม่ลังเลหรอกครับคุณโต..อิอิ เอามาก็ตั้งบูชาไว้เฉยๆ รูปไหนที่ผมลงแล้วสวยๆ ก็ให้ร้านถ่ายให้ทั้งนั้นแหละครับ..อิอิ กล้องผมไม่ค่อยดี...ฝีมือผมก็ไม่ค่อยแจ่ม.. เป็นไงบ้างครับ..วันเกิดบุกของเป็นของขวัญให้ตัวเองได้หลายชิ้นไหมครับ...  ยิ้ม

ขอศิษย์ทั้งหลาย ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน ไม่ต่ำกว่าคน ไม่จนกว่าเขา
nopadol
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 05:16:05 PM »

ไม่เป็นครับ  แต่ถ้าเป็นของ หลวงพ่อกวย หลวงพ่อมุ่ย ก็สุดยอดทั้งคู่ครับ คุณgunta  ยิ้มเท่ห์

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
gunta
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 05:41:40 PM »

เห็นด้วยครับคุณ nopadol ขอให้แท้ไม่ว่าหลวงพ่อไหนก็ยังดีนะครับ แต่ดูธรรมชาติก็น่าจะแท้นะครับ..แต่ไม่สามารถยืนยันได้ว่าหลวงพ่อไหนแค่นั้น...ขอบคุณคร้าบบสำหรับความคิดเห็น  ยิงฟันยิ้ม

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 06:41:35 PM »

สวัสดีครับพี่ต๊ะ ถ่ายรูปได้สวย ชัดดีมากครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 07:50:12 PM »

ถ้าไม่แน่ใจที่เค้าว่า...ส่งมาให้ผมก็ล่ายนะงับ...คุณต๊ะรูปหล่อ...  จุมพิต.... ยิงฟันยิ้ม
aodbu
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 07:56:51 PM »

พี่ต๊ะครับ ตัวตระกรุดเป็นโลหะชนิดไหนครับ ของผมมีเส้นนึง เป็นอลูมิเนียม ทองเหลืองแล้วตามด้วย ทองแดง ภายนอกเหมือนกันเลยไม่ทราบแท้รึเปล่า

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
gunta
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 08:04:18 PM »

ขอบคุณครับพี่ tongn005 ที่แวะเข้ามาทักทายกัน...แต่เรียกผมว่าน้องต๊ะดีกว่านะพี่ อย่าแอ๊บแบ๊วคนเดียวดิ..อิอิ

ขอบคุณครับคุณหมอ pichipol ใจผมก็อยากส่งอยู่ แต่ช่วงนี้กรอบไม่มีตังก์ค่าส่งอ่ะ..อิอิ

ขอบคุณน้อง aodbu ครับ.. ของผมก็เป็น 3 กษัตริย์นี่แหละครับ..ส่วนแท้ไม่แท้นี่ไม่แน่ใจจริงๆ ครับ..หุหุ ถ้าไงน้อง aodbu ลงรูปให้ดูบ้างซิครับ..นะครับ

ยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ   ยิ้ม

toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 08:42:55 PM »

หลวงพ่อผิน อยู่ที่ไหนผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม

* lpp_225.jpg (101.27 KB, 700x465 - ดู 7284 ครั้ง.)
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 10:40:52 PM »

....ขออนุญาตนิดหนึ่งนะครับ  พอดีมีข้อมูลอยู่บ้างครับ  ผมก็เคยสงสัยเหมือนคุณกันตาเหมือนกันครับ  พอดีได้เจอสายตรงคนสุพรรณบุรี   พอเห็นปั๊บก็บอกเลยครับว่า  ตะกุดของหลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่  สุพรรณบุรีบ้านผม  ของเค้าก็มีอยู่ดอกหนึ่งงัดออกมาให้ดูด้วยครับ  เหมือนกันเป๊ะเลย  แต่ของเค้าสภาพดีกว่าของผมมากครับ  เนื้อตะกั่วอยู่นอก  ทองเหลืองอยู่ใน  สักถักสีอมม่วงลายเสาเดี่ยว  ลองดูซ้ำ ๆ สักดอกหนึ่งครับว่าเหมือนกันหรือเปล่าครับ

* IMG_0597__aaaaaaa.jpg (144.15 KB, 544x389 - ดู 7194 ครั้ง.)

* IMG_0595_aaa.jpg (137.59 KB, 464x480 - ดู 7390 ครั้ง.)

* IMG_0596_aaaa.jpg (114.86 KB, 496x600 - ดู 7105 ครั้ง.)

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
tongn005
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 11:06:18 PM »

ตะกรุดชนิดนี้ อยู่ในหนังสือรวมพระของหลวงพ่อมุ่ย
เเต่ในเวปยู เคยมีการเอามาลงขายเป็นของหลวงพ่อกวยครับ

* tagrudthon1.jpg (146.39 KB, 800x573 - ดู 12046 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2007, 11:09:08 PM »

หลวงพ่อผิน เคยรู้จัก หลวงพ่อผิน วัดโพธิ์กรุ เพชรบุรี ครับพี่ต้อย
เเต่่ท่านเป็นพระยุคเก่า คงไม่ใช่หลวงพ่อผินนี้เเน่ เพราะตะกรุดลักษณะนี้ เป็นของสั่งทำ ของเกจิยุค๒๕๐๐ ลงมาครับ

* tagrudthon2.jpg (149.64 KB, 600x527 - ดู 11285 ครั้ง.)

gunta
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 08:50:47 AM »

ขอบคุณพี่ toi ครับที่ช่วยแชร์ความรู้ครับ...

ขอบคุณพี่ Pongwet K. ครับ ดูจากลายทักเชือก สีเชือกเหมือนกันเลยนะครับ...เสียดายผมไม่ได้ถ่ายหัวตะกรุด ส่วนมากถ้าคนเห็นก็คงตีเป็นหลวงพ่อมุ่ยกันหมด ซึ่งถ้าเป็นของหลวงพ่อมุ่ยจริงๆ ผมก็โอเคเหมือนกันท่านก็เก่งไม่เป็นรองใครเหมือนกัน..

ขอบคุณพี่ tongn005 อีกครั้งครับ.. ผมสงสัยนิดนึง.. แค่ขอความเห็นอะนะครับ พี่ว่าตะกรุดพวกที่สั่งทำพวกนี้จะมีจารไหมครับพี่ว่า... ของสั่งทำคือหมายสั่งโรงทำใช่ป่าวครับ..คงไม่มีคนมานั่งจารให้ใช่ไหมครับ

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

aodbu
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 11:04:37 AM »

พี่ต๊ะผมถ่ายรูปแล้ว ถ่ายไม่ติดครับ ปาฏิหารย์ อ้อกดผิดปุ่ม
ว้ารูปไม่สวยเลยครับดูไม่รู้เรื่องเลย เบลอๆ
ขอบคุณข้อมูลพี่ต้อย  พี่ pongwang  นะครับ ถ้าเป็นของโรงงานก็เซ็งเป็ดเลยครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
gunta
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 11:08:37 AM »

หวัดดีครับคุณ aodbu ต้องค่อยๆ ฝึกถ่ายอะนะ..มีโคมไฟช่วยป่าวครับ..ไงลองดูนะครับ..  อ่าของโรงงานก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นของเก๊นี่ครับ..ไม่เห็นต้องเซ็งเป็ดขนาดนั้นเลย... ว่าแล้วไปกินเป็ดย่าง MK ดีกว่า..555   ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ

aodbu
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2007, 12:10:33 PM »

แหมก็อยากได้ลายมือท่านใช่ม่าย พี่ต๊ะสั่งเป็ดผมขอบะหมี่ 4 ก้อนนะพี่ต๊ะ

tongn005
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2007, 07:10:04 AM »

ตะกรุดเเบบมีลูกสะกด ของสั่งทำ พี่พงษ์เวส เคยเอามาเเกะ มีทั้งว่างเปล่า เเละบางชุดก็มียันต์ปั๊มป์ 
ถ้าวิเคราะห็การปั๊มป์ยันต์ อาจมีปั๊มป์โดยทางร้านทำเอง หรือพระที่สั่งทำอาจกำหนดยันตที่์ปั๊มป์ก็เป็นได้ครับ

ที่ผมเจอมา ตะกรุดสั่งทำที่หลวงพ่อกวยท่านเสกๆเเท้ ขนาดหักๆ ชาวบ้านยังหวงกันมากเลย เพราะเขายึดที่หลวงพ่อครับ

aodbu
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2007, 10:18:51 AM »

ผมอยากได้ลายมือท่าน เพราะการทำวัตถุมงคลของหลวงพ่อ ท่านจะมีพิธีการเยอะตั้งแต่ดูฤกษ์ยาม เสกมือ แสดงถึงความตั้งใจที่จะสร้างของดีให้ลูกศิษย์ ของผมเป็นของโรงงานก็ผิดหวังนิดหน่อย แต่ตะกรุดผมก็ยังไม่รู้เลยครับว่าเป็นของเกจิท่านใด ขอบคุณพี่ณรงค์ครับ

aodbu
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2007, 03:00:31 PM »

พี่ณรงครับ ผมจัดการชัณสูตรเรียบร้อยแล้ว
เป็นจริงดังคำพี่ว่า ข้างในตะกรุดว่างเปล่าไม่มีรอยจารใดๆ เลยครับ ร้องไห้

หน้า: [1] 2 พิมพ์