ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 25 เมษายน 2024, 03:50:45 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  *** เคล็ดวิชา ***
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: *** เคล็ดวิชา ***  (อ่าน 9434 ครั้ง)
สังขวานร
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 กันยายน 2007, 09:16:20 AM »

คุณ aodbu กรุณาอย่าเรียกอาจารย์เลยครับ...อายเขา ประเภทครูพัก ลักจำ เอามาบอกต่อพี่ๆ น้องๆ น่ะครับ  ยิ้ม
คุณคางเคราครับ พระเนื้อดินผมไม่สันทัดเอาเลยครับ ดูเก๊เป็นแท้ ดูแท้เป็นเก๊ จนรุ่นครูท่านเอือมระอาในความไม่เอาไหน มาช่วยกันวิเคราะห์เท่าที่ทำได้ดีกว่ากระมังครับ (แล้วรอสมาชิกที่ชำนาญมาฟันธงดีกว่าครับ)
ว่ากันตามทฤษฏีที่ผมเคยทราบมา องค์ประกอบที่จะตัดสินความแท้ของพระเครื่อง มี 3 ข้อใหญ่ๆ คือ 1.พิมพ์ถูก 2.เนื้อใช่ 3.เก่าถึง ตามเคล็ดวิชาที่คุณประทีปเคยสอนไว้ ว่าด้วยพิมพ์ครับ
- องค์ที่คุณคางเคราpost มาดูล่ำสันดี สังเกตุจากท่อนแขนขวาขององค์พระแบ่งเป็น 3 ท่อน ตามศิลปการแกะพระที่อ้างในเคล็ดวิชา แต่ดูเหมือนช่วงปลายนิ้ว (ท่อนที่3) ที่พี่ toi ช่วยกรุณา post ประกอบ จะไม่พาดเอียงมาทางขวามือเราอย่างชัดเจน เลยได้คะแนนพิมพ์ไม่เต็มครับ
- เท่าที่ทราบ ด้านหลังองค์พระเป็นจุดพิจารณาได้ประการหนึ่ง ดูจากองค์ของพี่ toi จะมีรอยปาด และทางฐานของด้านหลังมักจะเป็นรอยปลิ้น เข้าใจว่าเกิดจากกรรมวิธีการผลิต
- ผิวพระก็เป็นจุดตายได้ประการหนึ่ง ในองค์ที่ผิวเดิมๆ จะมีฝุ่นทรายแม่น้ำที่เม็ดละเอียดมากปรากฎตามซอกลึกๆ ติดแน่นมาก เนื่องจากกรุวัดบางกระทิงเป็นกรุที่น้ำท่วมถึง และท่วมเป็นประจำ ถ้าจำเม็ดทรายดังกล่าวได้เหมือนจำขี้เบ้าพระหล่อ ก็ได้เปรียบครับ
ท้ายที่สุดผมต้องเรียนว่า ต้องรอตัวช่วยครับ ...Some one help me... help me please.  ขยิบตา
ต้องขอบพระคุณพี่ toi เป็นอย่างสูงที่ทำให้เคล็ดวิชานี้เป็นรูปธรรมครับ ช่วยกลับมาฟันธงให้ด้วยนะครับ ยิ้มกว้างๆ
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 กันยายน 2007, 09:31:19 AM »

ตะกอนทรายในซอกแขนขวาครับ  ยิ้มเท่ห์

* bangkting1.jpg (38.98 KB, 350x393 - ดู 621 ครั้ง.)
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 กันยายน 2007, 09:32:34 AM »

รอยปาด รอยปลิ้น(ไม่ปล้อน)  ยิงฟันยิ้ม

* bangkting2.jpg (38.25 KB, 350x392 - ดู 605 ครั้ง.)
prim
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 04 กันยายน 2007, 11:47:53 AM »

ขอบคุณครับพี่สังขวานร โอยรวมๆกันกระดานนี้กี่ร้อยปีเนียะ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 04 กันยายน 2007, 08:04:27 PM »

ขอบคุณครับพี่สังขวานร โอยรวมๆกันกระดานนี้กี่ร้อยปีเนียะ
อายุคนโพสหรือครับคุณ prim  ยิงฟันยิ้ม แหะๆล้อเล่ง แหมกระดานนี้โชว์กันอยู่สองสามท่านเจ๋งๆท้างน้าน.... จุมพิต.... ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 กันยายน 2007, 08:20:34 PM »

อายุคนโพสหรือครับคุณ prim  ยิงฟันยิ้ม แหะๆล้อเล่ง แหมกระดานนี้โชว์กันอยู่สองสามท่านเจ๋งๆท้างน้าน.... จุมพิต.... ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 กันยายน 2007, 10:03:51 PM »

ขอบคุณครับ..เท่าที่เห็นองค์อื่นๆของพี่ๆแล้วก็คงไม่ต้องคิดอะไรมากครับ
ผมคงต้องนำเข้าพิธีอีกสักรอบสองรอบเพื่อเป็นมงคล "ก่อนแจก"ครับ..ขอบคุณอีกครั้งครับคุณสังขวานร
อยากได้เคล็ดวิชา พิมพ์สมาธิต่อเลยครับ..

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
aodbu
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 05 กันยายน 2007, 03:11:38 AM »

รับทราบครับ ท่านอาจารย์ สังขวานร
แต่ก่อนตอนเด็กองค์ไม่กี่บาท เห็นเป็นองค์ใหญ่เลยไม่ได้เก็บ ตอนนี้ได้แต่เสียดาย

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 05 กันยายน 2007, 07:32:56 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห้นครับ  ยิ้ม
ผมเรียนมาไม่จบหลักสูตร ได้เคล็ดมาพิมพ์เดียวเองครับคุณคางเครา แต่รอยปาด รอยปลิ้น ด้านหลัง รวมทั้งฝุ่นทรายตามซอกลึกๆ จะใช้หลักการเดียวกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 กันยายน 2007, 07:42:16 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณnopadol คุณOhchainat และคุณnattapol  ยิ้มกว้างๆ
Engineer
Full Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 22 กันยายน 2007, 07:06:51 PM »

คุณสังขวานรผมขอรบกวนถามคุณว่าของลพ.กวยมีพิมพ์ลพ.โตไหมครับผมได้มาหนึ่งองค์จากครูใหญ่ที่เคยอยู่สอนอยู่รร.วัดโฆสิตารามท่านให้มา
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 22 กันยายน 2007, 10:39:50 PM »

ผมมีความรู้เกี่ยวกับพระหลวงพ่อกวยไม่มากครับคุณEngineer  จากตำราพระหลวงพ่อกวยเท่าที่ผมมี บางเล่มได้ลงรูปพระพิมพ์หลวงพ่อโต ไว้เหมือนกันนะครับ แต่เป็นพิมพ์เดียวกันกับพระหลวงพ่อโต๊ะ วัดกำแพง อินทร์บุรี บ้านผม ต้องลองpostรูปมาให้พี่ๆสายตรงให้ข้อมูลจะแม่นยำกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นชื่อคุณ Engineer แล้วนึกถึงเพลงเชียร์เมื่อ 30 ปีที่แล้วจังเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

"ถึงทางจะต่างก็ดี แต่มีเลือดหมูเป็นสีหทัย"
Engineer
Full Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 23 กันยายน 2007, 08:19:36 PM »

ขอบคุณครับคุณสังขวานรผมเคยร้องเพลงสีเลือดหมูเมื่อ35ปีที่แล้วเพราะผมเป็นลูกพระวิษณุครับ
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 23 กันยายน 2007, 09:00:48 PM »

เย้ ดีใจจังเลย ป๋มเป็นเด็กได้อีกแย้วสิเนี่ย  ขอคารวะพี่ Engineer ครับ ยิงฟันยิ้ม
witoon
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007, 10:49:04 PM »

บอกได้คำเดียวครับผมว่า.....ซู้ดดดดดดดหยอดดดดดดด
หน้า: 1 [2] พิมพ์