ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 08:37:09 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ได้ทุกรูปเเบบ ได้ทุกสภาพ เเหวนยันต์นะกันภัย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ทุกรูปเเบบ ได้ทุกสภาพ เเหวนยันต์นะกันภัย  (อ่าน 3969 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 08:10:38 PM »

นอกจากพระเครื่องของหลวงพ่อเเล้ว สิ่งที่ชาวบ้านนิยมพกติดตัว เเละหวงกันมากๆคือ เครื่องรางของหลวงพ่อ ที่เจอๆมาจากชาวบ้าน ตะกรุดหักๆ ยังหวง พระเเตกๆก็ยังคล้อง
มีเครื่องรางอย่างนึงที่เจอชาวบ้านหวงเเละมีรูปเเบบที่ใช้บูชากันเเตกต่างออกไป นั่นคือ เเหวนของหลวงพ่อ ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตามที่หลวงพ่อเสก
ปรกติ เครื่องรางที่มีข้ออนุโลมมากที่สุดคือปลัดขิก พกได้ใต้เอว เเละไม่มีข้อห้ามเกี่ยวกับอโคจรสถาน
เเม้กระนั้ัน ก็ยังสู้เเหวนไม่ได้ เพราะเเหวนนั้น ที่เจอมา ที่ตั้งเเต่ใส่้สร้อยรวมกับพระคล้องคอ  ใส่นิ้วเเบบปรกติทั่วไป หรือนำมาคาดเอวร้อยรวมกับสายตะกรุด ปลัดขิกนั้น ใช้ได้เเบบเดียวกับเเหวน เว้น ใส่นิ้วไม่ได้ เเละก็ไม่มีใครเอาปลัดคล้องคอเป็นเเน่

เเหวนหลวงพ่อมีประสบการณ์สูง เด่นทางด้าน ป้องกันเขี้ยวงู สัตว์พิษ ภูติผีปีศาจ เเละยังดีทางเเคล้วคลาดอีกด้วย
สมัยก่อน เคยได้ยินชาวบ้านเล่าว่า รถคว่ำ ทั้งรถบาดเจ็บ มีหญิงคนนึงไม่ได้รับบาดเจ็บเเต่อย่างใด เพราะใส่เเหวนของหลวงพ่อติดตัว

* waen-ganphai1.jpg (149.62 KB, 400x517 - ดู 911 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 08:18:17 PM »

เเหวนหัวยันต์นะกันภัยนี้ หลวงพ่อสั่งทำมาพร้อมกับเเบบตารางที่ออกปี๒๑ เเรกๆเชื่อว่า ออกก่อนปี๒๑ เเต่จากปากคำของบุคคลที่หลวงพ่อไปสั่งทำเเหวนปี๒๑ กล่าวว่า เเหวนหัวกลมๆ เเบบนี้ หลวงพ่อสั่งตอนปี๒๑ ก็ฟังไว้ครับ

เเหวนหลวงพ่อเล่นหากันมานาน รุ่นเเรกเเพงมากเเละเเพงมานาน รุ่นสุดท้าย สมัยก่อนๆ หลักร้อยๆ บางครั้งเเบบสึกๆ ก็กลายเป็นน้ำจิ้มไป เเต่ตอนนี้ หายากเเล้ว สวยๆก็ใช่ราคาถูก สึกๆก็ยังมีคนต้องการ ที่เจอมามักเอาไปหุ้มทอง หุ้มนากใช้กัน ตัดหัวเเเหวนไปทำใหม่ก็มี

ข้อดีของเเหวนหลวงพ่อ เ้เ้ม้ผ่านการใช้มากโชกโชน ด้านหน้าสึกๆ เเต่ด้านในยังมียันต์อิติตอกลึกให้เห็นอยู่ กลายเป็นดีนอกดีในเลยครับ

เเหวนหลวงพ่อที่ผมใช้ เป็นวงกลางในรูป สมัยก่อนเเหวนขาด ใช้สายยางต่อเอาครับ

* waen-ganphai2.jpg (145.82 KB, 600x776 - ดู 913 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
sidwat
Register Member
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 08:30:26 PM »

มีให้ชมทุกสภาพเลยนะครับ ขอบคุณครับ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 08:34:04 PM »

โอ้ย..ตาร้อนครับ... ยิงฟันยิ้ม
pong_18
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 10:07:05 PM »

ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่มีแค่วงเดียว สู้พี่ tongn005 มีเยอะจังเลยครับ... ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 07:25:51 AM »

เยี่ยมยอดครับ
 เคยเจอของเก๊ ของเสริมกันบ้างหรือว่ายังครับ ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 08:25:24 AM »

ส่วนผมยังไม่มีทั้งแท้ ทั้งเก๊ ทั้งเสริมเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
แต่หวังว่าจะมีแท้ ๆ ซักวง  ยิ้มเท่ห์
gunta
Sr. Member

...... นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ .....

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 08:59:42 AM »

อยากได้แหวนของหลวงพ่อมั่งจังครับ..อิอิ  ยิ้มกว้างๆ

ขอศิษย์ทั้งหลาย ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน ไม่ต่ำกว่าคน ไม่จนกว่าเขา
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 11:32:28 AM »

ขอผมมีวงนึง ยันต์ปกติ ไปถ่ายรูปแล้วจะนำมาลงบ้าง กำลังหาแบบยันต์กลับอยู่ครับ ไม่เจอซักที เฮอะ

ผมรักในหลวง
nopadol
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กันยายน 2007, 08:26:18 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ทนความงามไม่ไหวแล้วครับ
ขอบคุณมากครับคุณณรงค์ศักดิ์  ยิ้มกว้างๆ

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กันยายน 2007, 09:09:25 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
สมัยก่อนมองข้ามกัน มักมองหาเเต่พระผงหรือเหรียญหลวงพ่อ
หลังๆต้องหากันเเล้ว ไม่ว่าสภาพไหน อีกอย่าง เห็นจากชาวบ้านที่นำติดตัว สึกๆ เเก่นๆ ยังหวงกัน เป็นสิ่งการันตีได้ มั่นใจได้เลยครับ ศิษย์คนสำคัญของหลวงพ่อท่านนึง ไม่คล้องพระเครื่อง เเต่คาดตะกรุดกับเเหวนหลวงพ่อร้อยที่เอวครับ

aodbu
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กันยายน 2007, 02:07:48 AM »

ของผมหายไปแล้วครับพี่ณรงค์ ร้องไห้

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
หน้า: [1] พิมพ์