ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 24 เมษายน 2024, 08:04:06 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  *** พระชุดกิมตึ๋ง ***
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: *** พระชุดกิมตึ๋ง ***  (อ่าน 18938 ครั้ง)
aodbu
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 กันยายน 2007, 01:25:24 PM »

ตำราหนังสือสมัยก่อนเขี่ยนขึ้นด้วยความจริง ถ่ายทอดเป็นวิทยาทานแก่คนรุ่นหลังได้ศึกษากัน ดูจากคำนำของผู้เขียนก็เกิดศรัทธาแล้ว
แต่สมัยนี้มักแต่งขึ้น เพื่อหาผลประโยชน์กันเป็นส่วนใหญ่ จะยึดถือเป็นแนวทางก็ลำบาก

ผมเองก็หาเก็บหนังสือนะโม ที่อาเฒ่า สุพรรณ ลงเรื่องของหลวงพ่อ มาตั้งแต่เล่ม 1 ประมาณก่อนปี 30 ถ้าจำไม่ผิด เก็บมาตลอด เสียดายคนไม่รู้คุณค่า เอาไปชั่งกิโลขายซะ แทบร้องไห้เสียดายหนังสือเก่าๆ มีเรื่องราวดีๆ หลายเรื่อง อย่างประวัติหลวงพ่อจงถ้าใครเคยอ่านก็จะรู้ว่าสุดยอด

ผมเองบ้าพระมาตั้งแต่มัธยม 1  ซื้อหนังสือพระมาอ่านบ้าง ไปขอพระกับน้าๆบ้าง บ่นมากไปแล้วพอดีกว่า

ก็ขอขอบคุณพี่สังขวานรและพี่ๆทุกท่านมากนะครับ ที่ทำให้ผมไม่รู้สึกอ้างว้าง
ผมขอเก็บไว้ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา 
ให้เค้าได้รับรู้ว่า พระคือที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนไทยมาแต่โบราณ
ไม่อยากให้อนาคตของชาติ  ถูกมอมเมาด้วยวัตถุแบบนี้เลยครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 กันยายน 2007, 08:36:45 AM »

เคยได้ยินพระท่านสอนว่า "ติดวัตถุมงคล ก็ยังดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล" ครับคุณ aodbu แต่ท้ายที่สุดพัฒนาการของชาวพุทธเรา หากไม่ประมาทในคำสอนของพระพุทธเจ้าก็จะเจริญไปสู่สภาวะอิสระ ที่ไม่ติดอะไรเลย  ยิ้มกว้างๆ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 กันยายน 2007, 10:14:50 AM »

นิพพานัง ปรมังสุขัง นิพพานัง ปรมังสูญยัง
สาธุ  พี่สังขวานรครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 กันยายน 2007, 01:35:03 PM »

พี่ครับทำไม  พระที่พุทธคุณสูงๆ สายสุพรรณจึงเงียบจังเลย 
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 กันยายน 2007, 08:17:12 PM »

ไม่ค่อยมีการโปรโมทในสื่อ เพราะของมีจำนวนไม่มากมายให้พ่อค้าพระปั่นราคา แตในบรรดานักสะสมที่สนใจจะทราบว่าสายสุ1000เขามาแรง และแพงมาก โดยเฉพาะพระสนิมแดงแห่งเมืองสุพรรรณ  ยิ้มกว้างๆ
ลูกศิษย์วัดบ้านแค
Jr. Member
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2007, 03:07:59 PM »

ผมว่าผมมี 1 ในชุดกิมตึ๋งนะครับคือประคำรอบแต่ไม่รู้ว่าแท้เปล่าใครดูก็ไม่รู้จัก แต่ผมว่าคุ้นๆๆว่าเคยเห็นที่ไหน
เนื้อพระคล้ายๆๆผงสุพรรณเลยล่ะครับแต่เสียดายไม่มีกล้องถ่ายรูปไม่งั้นจะถ่ายมาลงให้ดูครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์