ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 23 เมษายน 2024, 07:04:44 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  5วัน4คืน...ที่"วัดบ้านแค"ในมุมมองของข้าพเจ้า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 5วัน4คืน...ที่"วัดบ้านแค"ในมุมมองของข้าพเจ้า  (อ่าน 58206 ครั้ง)
travellerman
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 12:18:27 AM »

แต่วันนี้ช่วงบ่ายมีภารกิจหนักอย่างนึงอันเป็นที่มาของพันธกิจอย่างนึงที่ผมอยากจะขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆในนี้เผื่อทำให้วัดได้บ้างครับ เอาไว้ค่อยว่ากันต่อทีหลัง มาดูภารกิจของท่านที่วัดกันในวันนั้นเลยดีกว่า...."ปีนไปกวาดมูลนกพิราบและแปะกาวดักนก-กันนกบนยอดมณฑปหลวงพ่อและที่อื่นๆในวัดครับ..." (เหงื่อแตกซิกๆ...พ๊มไม่ได้ขึ้นหรอกคั๊บ...กัวความสู๊งง..แค่คิดก็เหงื่อแตกแล้ว) ร้องไห้ นำทีมโดยท่านพระครู(เจ้าอาวาส), พระอาจารย์ดิ่ง(ท่านนี้ไม่ธรรมดา), ท่านธรรม, ท่านเบิร์ด, ท่านหนึ่ง ฯลฯ พร้อมหนุ่มๆ-ญาติโยมที่มาช่วยบางส่วน  ส่วนพ๊มเป็นแค่หน่วยส่งกำลังบำรุงมาดูกันครับ

* DSC00717.JPG (40.63 KB, 640x480 - ดู 2633 ครั้ง.)

* DSC00722.JPG (47.07 KB, 640x480 - ดู 2639 ครั้ง.)

* DSC00723.JPG (71.39 KB, 640x480 - ดู 2622 ครั้ง.)

* DSC00724.JPG (43.54 KB, 640x480 - ดู 2662 ครั้ง.)

Travellerman... "Everydog will have his Way" and I did its my Way...
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 12:36:13 AM »

To be continue พรุ่งนี้นะครับคืนนี้..ไม่ไหวแล้ว มองดูเวลา เที่ยงคืนเกือบครึ่งแล้ว นี่ถ้าเป็นที่วัดมานั่งดึกๆงี้มีหวังแผงขนคอลุกแน่เรา  ยิงฟันยิ้ม..งั้นขอเล่าฝากเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยให้ฟังนิดนึงครับจะได้นึกบรรยากาศประกอบไปด้วย... คือตกเย็นหลังจากท่านทำวัตรเย็นเสร็จก็จะเข้ากุฎิ(ห้อง)ของแต่ละท่าน ทีนี้ไฟก็ปิดเพื่อประหยัด ลองนึกบรรยากาศถ้าใครเคยอยู่บ้านนอกจะทราบครับว่าเงียบและมืดขนาดไหน เพราะบรรยากาศรอบๆวัดก็ถูกปกคลุมด้วยต้นไม้ครื้ม-ร่มเย็น(ตอนกลางวันนะ) แค่สองทุ่มก็นอนหมดแล้ว...ทีนี้ถ้าวันไหนกระผมดันสแล๋นนอนดึกหรือดันตื่นมาเข้าห้องน้ำกลางดึกละก็...เหอๆๆ ยิ้มกว้างๆ   (ถ้าใครไปขอแนะนำติดหนังกะติ๊กไปด้วยครับ..ยิงหมาเวลาหอน  ยิ้มกว้างๆ)   good night ครับคืนนี้ ขอหลวงพ่อคุ้มครอง.

Travellerman... "Everydog will have his Way" and I did its my Way...
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 01:14:16 AM »

จะมารอฟังต่อครับ ขอบคุณมาก
aodbu
Register Member
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 03:07:07 AM »

อันค้างคามากครับ
รีบมาเล่าต่อนะครับพี่travallerman  ยิงฟันยิ้ม

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 04:19:51 AM »

ใช่เลยครับ บรรยากาศบ้านนอก หลังสองทุ่ม เข้าบ้านกัน บางบ้านก็นอน เช้าต้องไปนา กลางคืนบางช่วงหมาหอน หอนเป็นทอดๆ เหมือนรับช่วง ครั้งนึงไปนอนบ้านตาของท่านเจ้าอาวาส คุยนาน ออกไปอาบน้ำ หลังบ้าน ต้องออกไปอาบที่บ่อน้ำบาดาล กดคันโยก ออกมาจากบ้านร่วมยี่สิบเมตร อาบไป มองรอบๆ มืดสนิท กำลังจะลงสบู่ หมาก็หอน เสียงรอบตัวเลยครับ งานนี้รีบนุ่งผ้าขาวม้าเข้าบ้าน อดสบู่เลยครับ มันเสียวหัวใจจริงๆ

อีกครั้ง สมัยที่กุฎิพระหลังใหม่ยังไม่เสร็จ ตอนนั้น พระครูรองเจ้าอาวาส ท่านไปจำพรรษาที่โบสถ์ เพราะเงียบสงบดี ผมก็ไปนอนกับท่านที่นั่น กลางคืน ออกมาอาบน้ำตรงข้างๆโบสถ์ ใกล้ๆต้นไม้ใหญ่หน้าโบสถ์ เวลาอาบใช้้เทียนจุด ตรงที่อาบน้ำ เป็นกำเเพงรอบนอกจากเขตพัทธสีมา รอบๆกำเเพงจะบรรจุอัฐิของญาติโยม มีป้ายชื่อเเละรูปติดอยู่รอบๆ อาบน้ำตรงนั้น คนเดียว มองขึ้นไปที่ต้นไม้ก็เสียวๆ รอบๆก็เงียบ เเปลกใจ มาอาบน้ำทีไร พวกหอนกันทุกที บรรยากาศสุดๆเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 08:48:46 AM »

พี่นักเดินทางเล่าเรื่องได้น่าติดตามครับ รอชมตอนต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม

พี่ณรงค์ศักดิ์เล่าซะเห็นภาพเลยครับ เสียวสันหลัง... ยิงฟันยิ้ม
nopadol
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 09:55:26 AM »

ดีครับบรรยากาศแบบชนบท...ที่เดี๋ยวชาวกรุงไม่ได้สัมผัส...รอฟังคณะเกศทิพย์ตอนต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม
[/size][/color]

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
Jr. Member
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 10:53:40 AM »

นั่นนะเป๊ะเลยครับพี่ณรงศักดิ์(ขออนุญาตครับ)... ขอบคุณครับคุณ(พี่)nopadol แม๊ต้องtransister ของ"ธานินทร์แล้วใส่ถ่าน"ตรากบ"ด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ต่อครับ...ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมหลวงพ่อท่านถึงชอบลองคนนักและทำไมท่านถึงมั่นใจในวิชาของท่านเช่นกันส่วนนึงคงเป็นเพราะ"จิต"ท่านนิ่งกระมังครับ...มาถึงตรงนี้งั้นขออนุญาตเล่าเกร็ดเล็กๆแทรกเป็นยาดำในเรื่องพุธทคุณหลวงพ่อให้ฟังกันหน่อยตามคำบอกเล่าของศิษย์เก่าๆที่ทันท่านและประสบมา แล้วค่อยว่ากันต่อเรื่องที่วัดครับ.  

"ภาพบรรยากาศในวัด-มุมต่างๆ" และโบสถ์ที่พี่ณรงศักดิ์ไปนอน...

I am a travellerman...

* DSC00840.JPG (96.39 KB, 640x480 - ดู 2625 ครั้ง.)

* DSC00839.JPG (77.69 KB, 640x480 - ดู 2722 ครั้ง.)

* DSC00833.JPG (51.42 KB, 640x480 - ดู 2675 ครั้ง.)

* DSC00836.JPG (50.94 KB, 640x480 - ดู 2616 ครั้ง.)

Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 11:32:00 AM »

ต่อครับ...จำเรื่องความเมตตาของหลวงพ่อเรื่องสัตว์ที่ท่านเลี้ยงไว้ได้มั๊ยครับโดยเฉพาะหมา ผู้ใหญ่ที่นั่นท่านเล่าว่า หลวงพ่อท่านเลี้ยงมาไว้ใต้กุฎิเต็มไปหมด ดุๆทั้งนั้นเห็นว่าเพราะไม่อยากให้ใครมาวุ่นวายอย่างนึง และ"ลองใจคน"อย่างนึง คือถ้าไม่แน่จริงก็เข้ามาหาท่านไม่ถึงแน่ จนมีคำพูดประโยคนึงของท่านว่า "แค่หมายังกลัวแล้วมึงจะไปสู้ใครเขาได้"  ยิ้ม แน่ม๊ะครับอาจารย์พวกเรา โดยเฉพาะ body guard ท่านคือ"อ้ายธง" (ขออนุญาตยืมรูปจากกระทู้อื่น)ซึ่งจะนอนเฝ้าเป็นหน้าห้องท่านเลยเชียวหละ เห็นบอกว่ากัดทีหัวคะมำเชียวหละก็ดูตัวเอาก็แล้วกัน..เหอๆ (หยดหยอง) ยิ้มกว้างๆ

แต่มีคนนึงคือ"ลุงนพ" (ขออนุญาตกล่าวนามท่านและเห็นว่าท่านเสียไปแล้ว), ลุงนพ นี่จะเป็นคนที่มี"ของ"หลวงพ่อทุกรุ่นห้อยเต็มคอเชียวหละเวลามาหาหลวงพ่อที่กุฎิก็จะเรียกมาแต่ไกลประมาณว่าให้หลวงพ่อท่านดูหมาให้ด้วยแต่หลวงพ่อท่านก็เฉยให้เข้ามาเอง แต่ลุงแกก็แน่เพราะรู้อยู่เต็มอกว่า"กัดไม่เข้า-เอาแกไม่ลง"และหลวงพ่อชอบให้ลอง.

I am a travellerman..."Do it or Leave its."   

Jr. Member
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 12:14:42 PM »

รูปตามมา...ไหนๆก็พูดถึง"ตัวโปรด"ของหลวงพ่อท่านคือ "อ้าย(พี่)ธง"ต้องเรียกงี้เพราะเป็นศิษย์ก้นกุฎิท่านก็ว่าได้ยังไงนะหรือครับ. ก็มีเรื่องที่ลุงๆที่เป็นศิษย์ท่านเล่าให้ฟังครับว่า "อ้าย(พี่)ธง"พี่แกดันไปแอบกินแตงร้านของชาวบ้านเข้าทีนี้เจ้าของก็สิงห์ปืนไวซิครับ กดซ๊ะด้วยลูกซอง โดนเต็มๆ นักเลงหัวทิ่มตกคันนาซิครับพี่น้อง แต่..มีหรือศิษย์มีครูจะยอมง่ายๆ...เฉยครับไม่เข้าซักเม็ดมีแต่รอยไหม้ของกระสุนลูกปลายกระจายเต็มๆเบ็ดเสร็จแล้วเก้าเม็ด (คงไม่นับที่เฉี่ยว ยิ้มกว้างๆ) เหอๆๆ ลุงๆเล่าว่าที่มาคือ หลวงพ่อท่าน"เสกข้าวให้กินทุกวัน" คู่ของอ้ายธงอีกตัวที่ไม่ค่อยเห็นกล่าวคือ"อ้ายเจ๊ก"นี่ก็เซียนใช้ได้เหมือนกัน.

* Principal&Pupil Thong.jpg (115.87 KB, 615x550 - ดู 2606 ครั้ง.)

* Baan Khae's GOD.jpg (122.55 KB, 475x616 - ดู 2629 ครั้ง.)

iamjun
Sr. Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 01:24:21 PM »

กำลังสนุกเลย ตอนนี้เป็นวันที่สองใช่มั้ยครับ   คืนนี้จะมาอ่านต่อน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
JOKER
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 01:41:10 PM »

คุณพี่ทั้งสองตัวนี่หรือป่าวพี่..ที่สร้างบรรยากาศส่วนตัวหลังเอามาแจมครับ..กลัวเหงา

* UUU1.JPG (140.59 KB, 640x480 - ดู 2547 ครั้ง.)

* UUU2.jpg (118.41 KB, 590x443 - ดู 2588 ครั้ง.)
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 02:57:50 PM »

เสียดายมานานแต่ไม่ได้เจอกันนะครับคุณตะลอน ยิงฟันยิ้ม

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Jr. Member
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 03:32:25 PM »

โพสถ์ภาพหลวงพ่อกะเจ้าธงไม่ขึ้น ไม่รู้เป็นแค่เครื่องผมหรือเปล่า?  ร้องไห้, สวัสดีครับพี่เครา...อย่างที่คุยกันหละพี่ไว้งวดหน้าเจอกันครับเผื่อจะมีวาสนาเข้า"ชมรมคนชัยนาท"ได้บ้าง  ยิงฟันยิ้ม (สงสัยต้องหาสาวโดยพ่อสื่อเครางามซ๊าแล๊ว)  ยิ้มกว้างๆ อ้อ...แล้วเรื่อง"หลวงพ่อติดคุก"นะพี่หาแหล่วงข่าวได้ม๊ะครับผมจะเอาไปให้ท่านพระครู(รองเจ้าวัด)ท่านขอไว้หรือถ้าพี่หาได้แล้วรบกวนพี่หน่อยนะครับ...จะได้เป็นข้อมูลเผยแผ่ต่อไป...ด้วยความเคารพครับ.

I am a travellerman "แค่หมามึงยังกลัว...แล้วมึงจะไปสู้ใครเขา"

tongn005
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 06:08:29 PM »

ชื่อรูปภาพ เปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษ จึงจะลงได้ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Jr. Member
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 11:15:18 PM »

ชื่อรูปภาพ เปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษ จึงจะลงได้ครับ ยิ้ม
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่....

ก่อนอื่นผมขอเล่าเรื่อง"พันธกิจ"ที่เกริ่นไว้ตอนต้นก่อนครับ คือผมเห็นท่านๆที่วัดได้ปีนป่ายร่วมกับฆราวาสช่วยกันแปะกาวดักนกที่มานอน-ถ่ายมูลไว้(โดยเฉพาะนกพิราบ) ก็เลยอยากจะหาวิธีให้ท่านไว้เป็นทางเลือกนอกจากจะใช้กาวอย่างเดียวนะครับเพราะกาวเท่าที่ทราบจะอยู่ได้นานประมาณ3-5ปีแล้วแต่ตำแหน่งที่วาง และเห็นท่านต้องปีนไปทุกที่ๆมีนกอยู่(ตอนกลับก็เห็นท่านไปปีนซุ้มประตูหน้าโบสถ์) ก็เลยนึกวิธีนึงได้คือใช้"นกเหยี่ยว"เลี้ยงไว้เพื่อไล่นกพวกนี้.  แต่ติดอยู่ที่ข้อมูล-เงื่อนไขนะครับเพราะเท่าที่ทราบ"นกเหยี่ยว"เป็นนกป่า(สงวนหรือเปล่า?) ตรงนี้อยากจะได้ความรู้จากหลายๆท่านเผื่อเป็นทางเลือกให้ท่านทีวัดครับ.

Jr. Member
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 11:57:37 PM »

กลับมาที่เรื่องเล่าดีกว่าครับเดี๋ยวจะคอยกันนาน...

วันนี้(19/09/2007)เป็นวันที่2ที่ผมอยู่วัดหลังจากฟังเทศน์-ฟังธรรมช่วงเช้าแล้วก็มาลุยช่วยท่าน+ฆราวาสทำการแปะกาวดักนกจนบ่ายแก่ๆผมก็ได้มีโอกาสเดินสำรวจบริเวณรอบวัดและรอบๆก็ไปเจ๊อกับคุณลุงท่านนึงเข้าก็ได้เสวนาตามประสาคนหน้าใหม่กับเจ้าถิ่นแกก็ถามสัพเพเหระที่มาที่ไป(คงเช็คว่าเป็นเซียนมาบุกของหรือเปล่า??  ยิ้มกว้างๆ) เรื่องส่วนใหญ่ก็เกี่ยวกับวัดและหลวงพ่อ

และมาทราบทีหลังว่าแกก็เป็นลูกศิษย์คนนึงเหมือนกันเพราะไปสะดุดตากับรอยสักย์"หนุมาน"ที่หลังของลุงแกเข้าเลย แกก็เลยเล่าให้ฟังว่าหลวงพ่อลงเข็มให้เองพร้อมทั้งลองให้เสร็จ (เรื่องลอง-ปลุกหนุมานนี่มีเรื่องเล่าถึงอีกคนนึงซึ่งมีศักดิ์เป็นหลานหลวงพ่อ) มาถึงตอนนี้ป้า(แฟนลุง)ก็พูดขึ้นมาว่า"แกไม่เล่าเรื่องโขมยขนมกินแล้วหลวงพ่อจับได้ให้เขาฟังหละ?"  ยิ้มกว้างๆ

แกก็เลยเล่าให้ฟังครับว่าตอนแกเป็นเด็กวัดนะมีครั้งนึง(พวก)เด็กวัดพากับ"แอบ"กินขนมทีนี้หลวงพ่อท่านมาถามครับว่าใครกิน แกก็ไม่ยอมรับเพราะกินกันหลายคน(แต่แกกินเยอะกว่าใครเค้าเพื่อนแกว่างั้น  ยิ้มกว้างๆ) พอไม่มีใครยอมรับหลวงพ่อท่านก็เลยไปเอา"ข้าวสาร"ใส่กระป๋องนมมาพร้อมกับ"เสกคาถา"แล้วให้เคี้ยวกินเสร็จแล้วให้"ถุยน้ำลาย" ใครถุยไม่ออก"โดน" แกก๊อโดนซิครับโดยแกบอกว่า"มันเป็นไง๊ไม่รุ๊น้ำลายมันเหนียวๆแล้วคอแห้งถุยเท่าไรก็ไม่ออก" หลวงพ่อเลยจับได้โดนซ๊า... ยิ้มกว้างๆ

* DSC00721.JPG (66.35 KB, 640x480 - ดู 2519 ครั้ง.)

* DSC00739.JPG (63.5 KB, 640x480 - ดู 2511 ครั้ง.)

* DSC00740.JPG (56.13 KB, 640x480 - ดู 2513 ครั้ง.)

* Wat Advertising board.JPG (50.2 KB, 640x480 - ดู 2489 ครั้ง.)

Jr. Member
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 12:53:16 AM »

ต่อด้วยภาพ"ท่านพระครู"หลังจากเหนื่อยลงมานั่งพัก  ยิ้ม และเด็กวัด(ชั่วคราว) มาปวรณาตนเป็นศิษย์กับพระเจ้าตา  ยิงฟันยิ้ม และ"ลูกศิษย์รุ่นเก่าๆของวัดครับ"

* DSC00791.JPG (46.05 KB, 640x480 - ดู 2506 ครั้ง.)

* DSC00797.JPG (43.98 KB, 640x480 - ดู 2505 ครั้ง.)

* DSC00794.JPG (49.9 KB, 640x480 - ดู 2494 ครั้ง.)

* DSC00795.JPG (54.56 KB, 640x480 - ดู 2497 ครั้ง.)

Jr. Member
**

« ตอบ #38 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 01:28:50 AM »

พูดถึงท่านพระครู(เจ้าอาวาส)"พระครูโฆษิตพัฒนคุณ"ท่านก็มีเกร็ดเล่าเกี่ยวกับหลวงพ่อว่า "หลวงพ่อท่านเก่งมากนะโยม...ขนาดท่านนอน(ในโลงแก้ว)ท่านยังสามารถสร้างอาคารเรียนได้เป็นหลังๆด้วยเงินไม่ใช่น้อยๆ" (2ล้านกว่าบาท) พูดพลางท่านก็ชี้ให้ดูอาคารเรียนหลังสวยสีสดใส(ในภาพ) อาคารนี้สร้างด้วยจิตศรัทธาของศิษยานุศิษย์จากหลากหลายที่และเห็นว่าดีกว่าอาคารที่สร้างโดยงบหลวงอีกครับ... ตกใจ

อีกเรื่องนึงที่น่ายกย่องไม่แพ้กันคือ จากคำบอกเล่าของท่านคือ"โครงการปลดทุกข์ให้น้อง" ที่ผมเองก็เห็นโพสถ์ในกระทู้ข่าวประชาสัมพันธ์ ท่านว่า"ลูกศิษย์-ลูกหา หลวงพ่อ"นั้นไม่เคยทิ้งแค่ขอให้เอ่ยปากบอก(แต่ท่านเองก็เกรงใจ..ท่านว่างั้น).  อีกเรื่องผมเองก็เพิ่งทราบว่าท่านพระครูสังฆรักษ์วิชัย(รองเจ้าอาวาส)ท่านก็สอนหนังสือที่โรงเรียนนี้เป็นวิชาศีลธรรม โดยท่านเปรยถึงความ"ไม่พร้อม"ของอุปกรณ์การเรียนบางอย่างทั้งๆที่นี่เป็น"โรงเรียนสร้างโอกาส" เพื่อให้เด็กได้เรียนรู้เพื่อจะไปสอบสู้กับสนามใหญ่ๆได้แต่ความไม่พร้อมทำให้เหมือนเป็นโรงเรียนปิดโอกาส อย่างผ้าป่าที่ไปถวายท่านเมื่อกลางเดือนที่ผ่านมาก็ดีนะครับ เพราะท่านได้นำเงินส่วนนึงมาซื้อ"เครื่องคอมพิวเตอร์"เพื่อให้เด็กๆ2ชั้นปีได้มีไว้เรียนรู้เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนออกสนามใหญ่.  ศิษย์บางท่านก็บริจาคเป็นเครื่องคอมพิวเตอร์มา1ชุดเป็นปฐมฤกษ์ ซึ่งยังต้องจัดหาอีกเป็นจำนวนนึง...

จึงฝากท่านที่พอมีโอกาสหยิบยื่นโอกาสนี้ให้กับเด็กๆซึ่งถือว่าเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเหมือนกันด้วยนะครับ จะเป็นเครื่องคอมพิวเตอร์ทั้งชุดก็ได้เพราะจะได้ให้เด็กได้ใช้เลยโดยที่ไม่ต้องไปจัดซื้อมาอีก (เครื่องมือสองก็ได้นะผมว่า) "และขอตบมือให้กับท่านทั้งหลายที่ทำโครงการดีๆ(หลายๆโครงการรวมทั้งเวปไซร์)เผื่อแผ่ทั้งวัด-ชุมชน.  ยิ้ม

I am a travellerman   "มี2สิ่งที่ทำให้ "คน" แตกต่างกัน คือ Opportunity และ Responsibility"   ยิ้ม

* DSC00730.JPG (37.45 KB, 640x480 - ดู 2492 ครั้ง.)

* DSC00736.JPG (54.75 KB, 640x480 - ดู 2517 ครั้ง.)

* DSC00768.JPG (59.22 KB, 640x480 - ดู 2480 ครั้ง.)

* DSC00777.JPG (72.81 KB, 640x480 - ดู 2476 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 06:25:53 AM »

ขอบคุณมากๆครับ ที่กรุณานำภาพเเละข้อมูลหลายๆอย่างมาบอกกล่าว เห็นภาพของคุณเเล้ว ยิ่งทำให้คิดถึงหลวงพ่อ คิดถึงวัดหลวงพ่อมากขึ้น

ถ้ามีการนำเสนอข้อมูลเเบบนี้บ่อยๆ จะดีมากเลยครับ นับเป็นความโชคดีของเวปเราที่มีสมาชิกผู้มากซึ่งน้ำใจช่วยกันให้ข้อมูลในหลายๆด้าน มิใช่เเต่เน้นทางวัตถุ เครื่องราง ยังมีหลายๆเเบบ หลายมุมมองที่นำเสนอ นับเป็นโอกาสดีๆด้วยสำหรับผู้ที่ยังไม่้เคยไปวัด สามารถเห็นหลายๆสิ่งเเละสภาพวัด หรือสภาพของโรงเรียน
ขอบคุณในน้ำใจของสมาชิกอย่างคุณtravellerman :)ครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8 พิมพ์