ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 03:12:34 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  หุ่นพยนต์หลวงพ่อกวย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หุ่นพยนต์หลวงพ่อกวย  (อ่าน 23144 ครั้ง)
iamjun
Sr. Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 21 มกราคม 2008, 09:36:39 PM »

ผมอาจคิดไม่เหมือนท่านอื่นน่ะครับ   ผมคิดว่า  ทำร่างให้ท่านจะดีมั้ยครับ จะทำเป็นท่านั่งสมาธิก็ได้   ผมเองไปไหว้ศาลนี้มาแล้วเห็นศีรษะนายดอกแล้วรู้สึกสงสารท่านครับ    ช่วยกันพิจารณาน่ะครับ  ยินดีช่วยเหลือเต็มที่ครับ  ยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #41 เมื่อ: 22 มกราคม 2008, 07:58:43 AM »

ขอบคุณในน้ำใจของศิษย์หลวงพ่อทุกท่าน
คงต้องปรับปรุง โดยหาวัสดุมามาปกปิดหัวนายดอกให้มิดชิดกว่านี้เเน่นอน ส่วนเรื่องทำร่างนายดอก ถ้านายดอกมีร่างนั่งเฝ้าศาล คงดูขลังไม่เบา เเต่ทางวัดเคยบอก หลวงพ่อทำมายังไง ควรปล่อยไว้สภาพนั้น
มีข่าวคืบหน้า จะเเจ้งให้ทราบต่อไป
ซึ้งในน้ำใจของเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
aodbu
Register Member
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 06:26:13 PM »

เพิ่งมาเห็นทู้นี้ครับ
ผมเห็นด้วยว่าหลวงพ่อท่านทำมาแบบนี้
ก็ควรคงไว้เหมือนเดิม แต่ควรโต๊ะตัวเล็กๆวาง และมีป้ายบอกชื่อที่มา
ของศาลปู่แค และนายดอก ด้วยก็จะดี
เพราะรุ่นหลังอาจไม่มีใครรู้

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #43 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2008, 10:11:00 AM »

วันนี้เจอภาพเก่านายดอกอีกเเบบ สมัยที่ยังมีหัวกะโหลกไอ้ธงเเละพระสังกัจจายน์ ยิ้ม
ปัจจุบันหัวไอ้ธงเเละสังกัจจายน์หายไปนานเเล้ว โดยเฉพาะพระสังกัจจายน์ ไม่รู้ใครอุ้มไป

* dorg0.jpg (149.58 KB, 700x573 - ดู 1331 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
wiwat
Newbie

ฅนบ้านระจันทร์

« ตอบ #44 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2008, 10:54:07 AM »

สิ่นเดืนนี้ผมจะไปอีกผมขออาสาหาที่วางให้ครับ ส่วนคอบแก้วไม่แน่ใจนะครับว่าจะหาได้หรือเป่ลาว
pluakdaeng
Newbie

หนุ่มไปรษณีย์

« ตอบ #45 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 03:55:59 PM »

พอดีผมเพิ่งไปกราบหลวงพ่อกวยที่วัดและไปไหว้ศาลปู่แคและนายดอก เมื่อวันที่ 18 พ.ค.51 ที่ผ่านมา เห็นภาพเก่าสมัยก่อนของหัวนายดอกที่ลงไว้ให้ชมเปรียบเทียบกับภาพลักษณะของหัวนายดอกในปัจจุบัน...เช่น หัวนายดอกเดิมไม่มีหนวดเครา ....ของเดิมคิ้วก็โค้งติดกัน ...ของเดิมมีลำคอ ...หัวนายดอกปัจจุบันคอสั้นจนติดพื้น ....ขนาดของเดิมแลดูมีขนาดใหญ่กว่าในปัจจุบัน คล้ายหัวโตที่ใส่ในขบวนกลองยาว...หรือว่าหัวนายดอกของเดิมสีซีดหมองไปแลดูเก่า...เลยมีคนที่หวังดีแต่ขาดความรู้เรื่องการอนุรักษ์ของเดิมไปเขียนลวดลายลงสีให้หัวนายดอกใหม่....ขอสอบถามด้วยความเคารพน่ะครับ...หัวนายดอกหัวนี้ยังเป็นหัวนายดอกหัวเดิมที่หลวงพ่อกวยท่านสร้างไว้ใช่หรือเปล่าครับ...เห็นสภาพของศาลปู่แคและหัวนายดอกแล้วที่มีแต่ฝุ่นผงจับหนา..เกรอะ..เครื่องบูชาที่เก่า..ขวดน้ำพลาสติก...ขวดเครื่องดื่มลิโพ...วางไว้ตรงหัวนายดอกแล้ว....ผมรู้สึกเศร้าใจ...หดหู่ใจ...หรือว่าการปล่อยให้อยู่ในสภาพตามธรรมชาตินี้เป็นขนบธรรมเนียมประเพณีท้องถิ่นของชาวบ้านครับ

pluakdaeng
chet008
Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2008, 07:10:06 PM »

อายจัง ลังเล ร้องไห้
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์