ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 มีนาคม 2024, 11:08:35 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  เพื่อการกุศล
| |-+  เช่า-บูชา-บริจาค-ประมูล เพื่อการกุศล
| | |-+  การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน)  (อ่าน 77398 ครั้ง)
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 10:10:27 PM »

การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยของทางวัดโฆสิตาราม ซึ่งต้องจัดทำบัญชี และหลักฐานรายรับ-รายจ่าย
ผมได้สนทนากับท่านพระครูสังฆรักษ์วิชัย รองเจ้าอาวาส เรื่องการถวายเงิน บริจาคเงิน หรือแม้กระทั้งบูชา
วัตถุมงคลของทางวัด โดยทางวัดฯยินดีมาก และขออนุโมทนากับผู้ที่ช่วยเหลือทางวัดเป็นอย่างมาก โดย
ท่านสามารถบริจาค หรือถวายเงินให้กับทางวัดดังขั้นตอนต่อไปนี้

ส่งธนาณัติสั่งจ่ายในนาม

พระครูโฆสิตพัฒนคุณ
เจ้าอาวาส วัดโฆสิตาราม (บ้านแค)
หมู่ 9 ต.บางขุด อ.สรรคบุรี 
จ.ชัยนาท 17140

โดยขอให้เป็นธนาณัติแบบธรรมดา ที่ไม่ใช่ธนาณัติออนไลน์ เพราะทางวัดจะต้องเรียบเรียง
และจัดการกับเอกสาร ซึ่งในธนาณัติจะระบุชื่อผู้รับ และผู้ส่งไว้เรียบร้อย
โดยทางวัดจะได้รับธนาณัติจากทางไปรษณีย์ ทุกๆวันอังคาร พฤหัสบดี และวันเสาร์
หลังจากนั้นทางวัดจะทำการออกใบอนุโมทนาบัตรจัดส่งกลับให้ผู้บริจาค ทุกๆรายไป
โดยทางวัดอาจจะมีของชำร่วยจัดส่งกลับไปให้ด้วย ในกรณีที่ท่านไม่ต้องการรับของชำร่วย
ให้เขียนข้อความแนบไปกับใบธนาณัติได้นะครับ

ส่วนท่านที่บูชาวัตถุมงคลของวัด ทางวัดยินดีจัดส่งให้ทางไปรษณีย์ โดยโทรสอบถามรายการ
วัตถุมงคลได้ที่เบอร์โทรข้างต้นครับ แล้วทางเว็บจะนำรายการวัตถุมงคลมาแสดงไว้อีกครั้งนะครับ
ตอนนี้กำลังติดต่อให้ทางวัดจัดส่งรายการมาให้อยู่ครับ

ทั้งใบอนุโมทนาบัตร และวัตถุมงคลที่ท่านได้บูชาจากทางวัด ทางวัดจะจัดส่งอาทิตย์ล่ะ 1 ครั้ง
เพราะต้องเดินทางไปตัวอำเภอถึง 16 กิโลเมตร และจะได้รวบรวมจัดส่งครั้งเดียว ประหยัดค่าน้ำมันรถด้วยครับ

ท่านที่ไม่เข้าใจส่วนใด โปรดส่งเมล์มาถามได้นะครับ หรือโพสถามที่กระทู้นี้ครับ

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ
ผู้ดูแลเว็บวัดโฆสิตาราม
http://www.watkositaram.com/index.php?option=com_contact&Itemid=3
baipol
Newbie
*

ชนะผู้อื่นพันครั้งก็ไม่เท่าชนะตนเองเพียงครั้งเดียว

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 10:21:44 PM »

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูลนี้
ดังนั้นผู้ที่ได้ทำบุญโดยโอนเงินไปให้ทางวัดแล้วนั้นคงจะต้องขอรบกวนกรุณาถ่ายเอกสารใบโอนเงินส่งให้ทางวัดเพื่อลงบันทึกและออกใบอนุโมทนาตอบกลับไปให้

ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจนี้ถูกต้องหรือไม่ครับคุณธวัชชัย ช่วยตอบให้ทราบโดยทั่วๆกันด้วยนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 10:25:29 PM »

ขอแสดงความเห็นนะครับ ถ้าทางวัดออกใบอนุโมทนาให้กับผู้ที่ทำบุญกับทางเวป แล้วจะได้วัตถุมงคล ทั้ง 2 ทางหรือเปล่าครับ  ฮืม ฮืม??

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
baipol
Newbie
*

ชนะผู้อื่นพันครั้งก็ไม่เท่าชนะตนเองเพียงครั้งเดียว

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 10:30:44 PM »

ขอแสดงความเห็นนะครับ ถ้าทางวัดอกใบอนุโมทนา แล้วจะได้วั๖ถุมงคล ทั้ง 2 ทางหรือเปล่าครับ
ผมคิดว่าทางวัดคงจะสัมนาคุณมาให้ด้วยเพราะอย่างไรก็ต้องส่งคืนใบอนุโมทนาบัตรคืนมาอยู่แล้ว  แต่ปัญหาที่ผมเคยเจอมาก็คือว่าส่งเงินทำบุญไปให้ทางวัดทางธนาณัติ แต่ทิ้งไว้นานมากจนผมต้องโทรไปบอกท่านเจ้าอาวาสให้ไปขึ้นเงินแนะ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 11:25:42 PM »

เรื่องโอนเงินเข้าบัญชีท่านพระครูฯวิชัย นะครับ ท่านต้องไปถอนออกมาเข้าบัญชีวัดอีกที
ซึ่งท่านไม่สะดวก แต่สะดวกสำกรับทุกท่าน เพราะท่านไม่รู้ว่าใครโอนเข้ามาครับ
ท่านที่โอนไปแล้วก็โทรแจ้งทางวัดด้วยนะครับ ถ้าสะดวกก็ส่งหลักฐานการโอนไปให้ก็ดีครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 11:35:32 PM »

ขอแสดงความเห็นนะครับ ถ้าทางวัดออกใบอนุโมทนาให้กับผู้ที่ทำบุญกับทางเวป แล้วจะได้วัตถุมงคล ทั้ง 2 ทางหรือเปล่าครับ  ฮืม ฮืม??

ถ้าไม่มีความประสงค์จะรับก็ได้ครับ ให้เขียนข้อความแนบไปด้วยนะครับ
แต่ถ้าเอาไว้ท่านอื่นที่บริจาค หรือไว้ให้ผู้อื่นบุชาที่วัดก็ดีนะครับ
เพราะเราก็ได้วัถุมงคลจากผู้บริจาคที่นี่แล้วครับ
ซึ่งไม่มีใครผิดครับ แล้วแต่ว่าจะรับหรือไม่เท่านั้นเองครับ  ยิงฟันยิ้ม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 11:53:05 PM »

ขอแสดงความเห็นนะครับ ถ้าทางวัดอกใบอนุโมทนา แล้วจะได้วั๖ถุมงคล ทั้ง 2 ทางหรือเปล่าครับ
ผมคิดว่าทางวัดคงจะสัมนาคุณมาให้ด้วยเพราะอย่างไรก็ต้องส่งคืนใบอนุโมทนาบัตรคืนมาอยู่แล้ว  แต่ปัญหาที่ผมเคยเจอมาก็คือว่าส่งเงินทำบุญไปให้ทางวัดทางธนาณัติ แต่ทิ้งไว้นานมากจนผมต้องโทรไปบอกท่านเจ้าอาวาสให้ไปขึ้นเงินแนะ

เรื่องนี้ทางวัดไม่ได้ลืมครับ ทางไปรษณีย์จะมาส่งจดหมายที่วัดทุกวัน วันอังคาร พฤหัสบดี และวันเสาร์ ครับ
แล้วจะไปรับอาทิตย์ล่ะ 1 ครั้งครับ ซึ่งผู้ที่ไปรับไม่ใช่ใครที่ไหนคือ พระครูโฆสิตพัฒนคุณ เจ้าอาวาสครับ

จึงเรียนมาให้ทราบครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจนะครับ มีอะไรก็ถามได้ครับ
kon chainat
Jr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2008, 12:04:25 PM »

โอนทางธนาคารได้ไหมครับ สะดวกด๊เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ยิงฟันยิ้ม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008, 06:01:10 PM »

โอนทางธนาคารได้ไหมครับ สะดวกด๊เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ยิงฟันยิ้ม

โอนได้ครับ แต่ทางวัดจะไม่ทราบว่ามาจากไหน และไม่รู้จะส่งของขวัญขอบคุณ ใบอนุโมทนาให้ใครครับ
saweit
Jr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 11:01:00 AM »

มีเลขที่บัญชีของวัดไหมครับ อยากจะโอนเงินร่วมทำบุญ รบกวนขอด้วยนะครับ
หน้า: [1] พิมพ์