ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 06:14:32 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  เรียนภาษาขอม ๑ เเม่อักขระ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนภาษาขอม ๑ เเม่อักขระ  (อ่าน 262778 ครั้ง)
tew.2007
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2007, 08:26:29 AM »

ปัจจุบันที่อ่านภาษาขอมไม่ออก  เนื่องจากบวชพระตอบแทนพระคุณพ่อแม่  เป็นพีธี  ไม่ได้บวชศึกษาพระธรรม และบวชไม่นาน เต็มที่ 1 เดือน ทำให้ไม่ได้เรียนภภาษาขอม  แค่ทำวัตร เช้า -เย็น ก็แย่แล้ว
chet008
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2007, 12:36:00 PM »

นับว่าผมโชคดีมากที่ได้มีโอกาสรู้จักกับคุณณรงค์ศักดิ์  คุณรู้ไม๊ว่าตั้งแต่ได้รู้จักคุณผมได้รู้อะไรอีกหลายๆอย่างที่ไม่รู้มาก่อนซึ่งตอนแรกผมนึกว่าผมรู้มากแล้ว แต่มาถึงวันนี้จึงได้รู้ว่ายังโง่อยู่อีกมาก  ความรู้นี่มันเรียนกันไม่มีวันจบสิ้นจริงๆนะครับ โดยเฉพาะเรื่องภาษาขอมนี่  ผมพยายามศึกษาและตามหาแบบเรียนมานานพอสมควร  แต่ก็ไม่ได้เจอตำราสักที  ครั้งหนึ่งไปกราบพระที่อยุธยายังให้พระท่านช่วยสอนวิธีอ่านมาหลายตัวและยังจำได้จนทุกวันนี้ พอวันนี้เปิดเข้ามาเจอตำราที่คุณเอามาลง  ดีใจมากๆเลยครับ  ขอขอบคุณอย่างมากและขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคนนะครับ ขอคารวะจากใจจริง.........ขอคาราวะครับ คุณเป็นคนรอบรู้มากจริงๆ ขอแสดงความนับถือ โอกาสต่อไปคงต้องรบกวนคุณแล้ว
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2007, 01:58:05 PM »

ขอบคุณศิษย์หลวงพ่อทุกท่าน
เรียนพี่เชต๐๐๘ อย่าได้กล่าวเช่นนั้นเลยครับพี่ ผมรู้สึกยังไงไม่รู้ ความรู้เรียนไม่มีวันจบอย่างที่พี่กล่าว ผมเองนั้นก็ยังโง่อีกมาก ในเวปผมลงข้อมูลต่างๆที่หลายๆท่านยังไม่ทราบเพื่อเผยเเผ่ เเละในขณะเดียวกันผมก็ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆอีกมากมายจากพี่้้เเละศิษย์หรือสมาชิกท่านอื่นๆอีกมากเช่นเดียวกัน

คนเราต่อให้คุณวุฒิ ปริญญาโท เอก จนถึงระดับศาสตราจารย์ ก็ไม่มีวันรู้หมด หรือรู้ในทุกสิ่ง อย่างเช่น ระบบการศึกษาของประเทศพัฒนาในกลุ่มตะวันตก เค้าสอนให้คนเรียนรู้อยู่เสมอ ไม่ได้ให้ยึดที่ตัวคน ไม่ว่าจะระดับศาสตราจารย์ไปจนถึงนักศึกษา ทุกคนต้องเรียนรู้อยู่เสมอ เเละมีความเท่าเทียมกันในการออกความคิดเห็นครับ

อย่างในเวปนี้ ก็เหมือนเราได้มาร่วมกันศึกษา ร่วมกันค้นคว้า สรรหาในสิ่งที่มีประโยชน์ด้วยกัน ช่วยเหลือซึ่งกันเเละกันครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
chokchac
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2007, 08:24:31 AM »

ขอตามเชียร์กระทู้ดีๆ แบบนี้ด้วยคนครับ โพสต์จนจบเล่มเลยนะครับพี่
หน้า: 1 [2] พิมพ์