ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 10:28:58 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่ดู่ วัดสะแก  (อ่าน 22825 ครั้ง)
jirang
Register Member
Jr. Member

« เมื่อ: 12 ตุลาคม 2007, 03:32:44 PM »

ผมมีเหรียญหลวงปู่ดู่อยู่ 2 เหรียญครับ คิดว่าแท้ครับ แต่ยังไม่มีสายตรงยืนยันให้

jirang
Jr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2007, 03:35:19 PM »

ส่วนล๊อกเก็ตนี้ ผมได้มาเมื่อตอนทำงานอยู่อุบล หลังจากนั้นผมมีโอกาสได้บวชพระก็พกล๊อกเก็ตนี้ไว้กับตัวเป็นหลักเลยครับ แต่ตอนที่ผมไปฝึกที่พิจิตร เคยลองให้หลวงพ่อที่ท่านสอนปฏิบัติท่านดู ท่านบอกว่าไม่มีอะไรเลย ผมเลยชักไม่แน่ใจครับ

jirang
Jr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2007, 03:39:49 PM »

ส่วนองค์นี้ได้จากเน็ตครับ ผู้ขายบอกว่าบ้านเขาอยู่ใกล้วัดสะแก พระเนื้อปูนของหลวงปู่ดู่ ถือว่าเป็นพระที่เล่นยากดูยากทีเดียวครับ ผมเองก็ไม่มีความรู้ซะด้วย

ปกติผมจะใช้พระชุดนี้เป็นพุทธานุสติ ธรรมานุสติ และสังฆานุสติในเวลาฝึกสมาธิครับ
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2007, 05:00:30 PM »

ฝึกสมถะ โดยใช้พระเครื่องของครูบาอาจารย์เป็นสรณะ ดีครับ จิตจะนิ่งเร็ว  หรือถ้าเกิดวิตก - วิจาร ก็จะวนอยู่กับพระเครื่อง ถึงจะฟุ้งแต่ก็อยู่ใน พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  เป็นฝ่ายกุศล ครับ ส่วนพระเครื่องหลวงปู่ดู่  ต้องรอระดับผู้รู้ เฉลยครับ เช่นพี่ ศิษย์วัด ฯลฯ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
jirang
Jr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2007, 07:34:55 PM »

ฝึกสมถะ โดยใช้พระเครื่องของครูบาอาจารย์เป็นสรณะ ดีครับ จิตจะนิ่งเร็ว  หรือถ้าเกิดวิตก - วิจาร ก็จะวนอยู่กับพระเครื่อง ถึงจะฟุ้งแต่ก็อยู่ใน พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  เป็นฝ่ายกุศล ครับ ส่วนพระเครื่องหลวงปู่ดู่  ต้องรอระดับผู้รู้ เฉลยครับ เช่นพี่ ศิษย์วัด ฯลฯ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณมากนะครับ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2007, 10:05:43 PM »

เหรียญกับพระพรหมผมว่าน่าจะดีนะครับ (ไม่ใช่ข้อสรุปใดๆทั้งสิ้นนะครับ เผื่อท่านอื่นทราบมากกว่าก็บอกกันบ้างนะครับ) ส่วนล็อกเก็ตของหลวงปู่ดู่/หลวงปู่ทวดที่ด้านหลังฝังตะกรุดดอกเล็ก หรือปกใบมะขาม มักเป็นของไม่ทันท่านและวัดไม่ได้ออกครับ

รูปรุ่นนี้ที่วัดยังมีให้บูชาครับ เป็นรูปที่ทันท่านด้วยครับ

พระที่มีผงของหลวงปู่ดู่ แม้แต่พระผงพิธีจตุพิธพรชัย อาราธนานั่งสมาธิได้ดีมากเลยครับ ใช้กำด้วยมือขวาแล้วนั่งสมาธิจะมีพลังพุทธคุณช่วยให้เข้าสู่ความสงบได้เร็วครับ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2007, 07:54:28 AM »

องค์นี้เก่งแต๊ๆครับ ยิงฟันยิ้ม
jirang
Jr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2007, 01:00:13 PM »

ผมได้ลองไปโพสถามในเว็บวัดถ้ำเมืองนะ มาครับ
ล๊อกเก็ตเขาฟันธงว่าเก๊ ส่วนพระเหนือพรหมนี่มีทั้งฟันธงให้หาใหม่ ให้ขอจากในเว็บหรือขอจากหลวงตาม้าครับ และมีอีกส่วนที่ท่านบอกว่าไม่แน่ใจครับ

พระเหนือพรหมนี่ดูยากจริงๆ ผมเองก็ไม่เป็นซะด้วยครับ แต่ยังไงต้องขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2007, 01:28:35 PM »

ผมก็แอบไปดูคาถาจักรพรรดิ์ จากเวปนี้แหละ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2007, 12:28:31 AM »

สาธุหลวงปู่ครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
chet008
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2007, 01:10:25 PM »

ผมเคยคุยกะคนขายพระที่ยังไม่ปลุกเสก(แต่ไม่ใช่เก๊นะ) เค้ามีหลวงปู่ดู่แทบทุกรุ่นเลยครับ ซื้อมาจากโรงงานเดียวกะที่ทางวัดมาจ้างปั๊ม มีทั้งเหรียญแทบทุกเนื้อ เลยครับ ทำให้ผมไม่กล้าเช่าเหรียญหลวงปู่ดู่มาจนทุกวันนี้ ขนาดบล๊อกก็ใช่ เนื้อก็ใช่ แล้วแบบนี้ใครจะกล้าเล่นล่ะครับ   ลังเล รูดซิบปาก อายจัง แลบลิ้น ฮืม
jirang
Jr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2007, 04:54:28 PM »

ผมเคยคุยกะคนขายพระที่ยังไม่ปลุกเสก(แต่ไม่ใช่เก๊นะ) เค้ามีหลวงปู่ดู่แทบทุกรุ่นเลยครับ ซื้อมาจากโรงงานเดียวกะที่ทางวัดมาจ้างปั๊ม มีทั้งเหรียญแทบทุกเนื้อ เลยครับ ทำให้ผมไม่กล้าเช่าเหรียญหลวงปู่ดู่มาจนทุกวันนี้ ขนาดบล๊อกก็ใช่ เนื้อก็ใช่ แล้วแบบนี้ใครจะกล้าเล่นล่ะครับ   ลังเล รูดซิบปาก อายจัง แลบลิ้น ฮืม

อืมม อย่างนี้น่ากลัวจริงๆครับ หวังว่าเหรียญของผมจะผ่านการปลุกเสกครับ
ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆท่านนะครับ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 02:43:15 PM »

ถ้าไม่สบายใจก็บูชาพระพิธีจตุรพิธพรชัยดีกว่าครับที่วัดยังมีอยู่ครับพี่

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
นวโกฏิ
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 08:38:55 PM »

แรกๆผมก็ไม่กล้าเล่นพระหลวงปู่ดู่ เพราะร่ำลือกันว่าปลอมและเสริมเพียบ แต่พอได้รู้จักสายตรง และทางวัดมีหนังสือรวบรวมวัตถุมงคลหลวงปู่เกือบทุกรุ่น สมบูรณืที่สุดเท่าที่เคยมีมา ทำให้ผมกล้าสะสมมากขึ้น แต่ก็โดนของปลอมเหมือนกัน แต่ก็พยายามศึกษาอยู่ตลอด (เพราะศรัทธาท่านมาก)
เคยได้ยินเหมือนกันว่ามีเสริมจากโรงงาน แต่ถ้าจะสะสมขอแนะนำที่มีโค้ต เพราะหลังจากรับพระมาจากโรงงาน ทางวัดจะนำมาตอกโค้ตเองที่วัด มีหลายโค้ต รวมทั้งดูความเก่าของพระที่ท่านสร้างด้วยว่าเก่าพอไหม (ของปลอมที่มีโค้ตก็มี ยังพอแยกแยะได้ครับ) 
รวมทั้งต้องดูรอยจาร (ถ้ามี)  หลวงปู่ จาร กับ หลวงอาดำ จาร(ลูกศิษย์) ไม่เหมือนกัน แยกออก หลวงอาดำยังมีชีวิตอยู่ ที่วัดสะแก พอสอบถามได้
ด้วยความเคารพ

* q377.jpg (52.39 KB, 300x466 - ดู 10449 ครั้ง.)
prim
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 09:13:29 AM »

ท่านเก่งครับหลวงปู่ดู่ ที่วัดกำแพงแสน นครปฐม หลวงปู่แผ้วท่านทำเบี้ยแก้ มีการบรรจูอัฐถิธาตูหลวงปู่ดู่ไว้ภายในด้วยครับ หลวงปู่ท่านเลยกำชับไม่ให้เอาเบี้ยไปไส่ในกางเกง หรือที่ต่ำๆ
jirang
Jr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2007, 10:34:52 AM »

ชุดจตุรพิธพรชัย 9 เหรียญผมเพิ่งได้มาครับคิดว่าแท้ครับ แต่คงต้องรบกวนความรู้จากทุกๆท่านช่วยฟันธงให้อีกทีครับ

อยากรบกวนขอความรู้คุณนวโกฏิครับ ว่าพระหลวงปู่ดู่ที่น่าสะสมและค่อนข้างปลอดภัยหน่อยมีพระชุดไหนบ้างครับ ผมเองก็ศรัทธาหลวงปู่ดู่และฝึกปฏิบัติตามแนวของท่านครับ
นวโกฏิ
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2007, 01:14:15 PM »

ผมเองก็กำลังศึกษาวัตถุมงคลหลวงปู่ดู่อยู่เหมือนกันครับ แต่ที่มีพรรคพวกบอกให้ระวังก็มี
เหรียญเปิดโลก , เหรียญรุ่นอันตรายาปิ , เหรียญหลวงปู่ทวดข้างบัว , เหรียญหลังยันต์ดวง
พระพรหมผง ซุ้มโย ปี 17 , พระพรหมเกศา , พระผงกรรมฐานพิมพ์ และเนื้อแปลกๆ
แหวนหลวงปู่ทุกรุ่น
ซึ่งผมเองดูในเวปเพื่อนบ้าน 2-3 เวป ก็เห็นของปลอมวางอยู่บ่อยๆ
ถ้าต้องการศึกษาจริงๆจังๆ ควรมีหนังสือเปรียบเทียบ ซึ่งที่วัดสะแกยังมีจำหน่าย เล่มละ 1500 บาท (หนาประมาณ 500 หน้า สีทั้งเล่ม)  และพิพิธภัณฑ์หลวงปู่จะมีของจริงแสดงให้ชม (เปิดเฉพาะ เสาร์-อาทิตย์)เข้าไปศึกษาได้ครับ

rungruang
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2007, 05:05:03 PM »

เรียนคุณ jarang ครับผมขออนุญาตออกความเห็นบ้างนะครับ1.เหรียญปฎิบัติธรรมปี24แท้ครับปลุกเสก9ปี(ตั้งแต่2524ถึง17ม.ค.2533มรณภาพ)สร้างโดยน.อ.ทหารเรือท่านหนึ่งครับ
2.เหรียญเสมาปี2526เนื้อทองแดงก็แท้ครับ ถ้าไม่มีโค๊ตเก๊นะครับมี2เนื้อ.เนื้อนวะใช้โค๊ตแบบหนึ่ง.ส่วนเนื้อทองแดงใช้โค๊ตตัวเดียวกับเหรียญเศรษฐีปี31(ทองแดง)นะครับเหรียญเสมาปี26ทองแดงนี้มี2สีครับคือรมดำและไม่รมดำ(ออกสีแดง)ของคุณjirangคือรมดำครับ
3.ล็อกเก็ตผมว่าไม่ดีนะครับ 4.พระพรหมผงองค์นี้แท้100เปอร์เซนต์ครับยินดีด้วยครับ ขออนุญาตเผยแพร่เวปเป็นวิทยาทานไม่มีซื้อขายพระหน่อยนะครับชื่อ"luangpoodoo.com" ลองเข้าไปชมกันนะครับมีแหวนให้ศึกษาและเหรียญทุกรุ่นให้เปรียบเทียบด้วย ขอบคุณมากครับ
jirang
Jr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 10:57:01 AM »

ขอบคุณคุณรุ่งเรืองมากๆครับ (อ่านชื่อถูกรึปล่าวไม่รู้ครับ)

zoom เนื้อพระเหนือพรหมช่วงหน้าพระพรหมครับ

เว็บ luangpoodoo.com ก็เป็นเว็บนึงที่ผมเข้าไปศึกษาครับ อีกเว็บก็ watthummuangna.com ครับ มีบทความและเรื่องราวดีๆเยอะครับ

rungruang
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 07:20:56 PM »

ขอเพิ่มเติมครับเรื่องมีเหรียญที่โรงงานผลิตออกมาเหมือนกับของที่วัด..ผมขอแจ้งเพื่อนๆที่ศรัทธาล.ป.ดู่ดังนี้ครับ;ในอดีตมีฟระรูปหนึ่ง(ศีรษะโตมาก)ได้โขม..แม่พิมพ์เก่า3รุ่นออกมาจากที่เก็บของวัดและแอบนำไปปั๊มใหม่แต่อย่าตกใจนะครับเพราะทุกแม่พิมพ์มีขี้กลากและหลุมเล็กทั้ง3แบบวิธีสังเกตุคือ
1.เหรียญใข่ข้างบัวปี2520ถ้า"มีปุ่มๆขี้กลากใหญ่ๆเต็มหน้าหลัง"ละก็ห่างๆครับ
 2.เหรียญยืนอันตรายาปิพ.ศ.2526ด้านหน้ามีขี้กลากที่หัวเข่าขวาหลวงปู่,ด้านหลังขรุขระมีหลุมๆเกิดขึ้นก็ขอให้ห่างๆเช่นกัน(ถ้ามีรอยปาดผิวตรงหัวเข่าขวาท่านก็ห่างด้วย)

3.เหรียญกลมเล็กอันตรายาปิพ.ศ.2526ถ้าพื้นเหรียญขรุขระมีหลุมและตุ่มนูนเล็กๆก็ถอยอีกนะครับที่(ผมเห็นก็3บล๊อกนี่แหละครับ)นอกนั้นแกะบล๊อกใหม่และโค๊ตก็ไม่เหมือนและขอเตือนเรื่องเหรียญเสมาปี2525ล่าสุดคล้ายมากนะครับระวังหน่อย(แต่แกะบล๊อกใหม่)ต้องให้ผู้รู้ดูโค๊ตให้จึงจะปลอดภัยครับ ขอบคุณที่สละเวลาอ่านครับ ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์