ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 03:40:42 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  พระสิวลีที่มีคนให้ผมมาครับ (น้ำใจลูกศิษย์หลวงพ่อกวยครับ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสิวลีที่มีคนให้ผมมาครับ (น้ำใจลูกศิษย์หลวงพ่อกวยครับ)  (อ่าน 3343 ครั้ง)
needful
Hero Member

« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 04:08:03 PM »

ก็ยังงงๆอยู่นะครับ ที่ว่าพระหลวงพ่อมีเจ้าของทุกองค์ เรื่องของเรื่องคืออยากไปดูพระของพี่ท่านหนึ่งเนื่องจากเป็นพิมพ์ที่ไม่มีในตำราเลยอยากไปแลกของจริงกันดู และได้เปรยๆกับพี่เค้าไว้ว่า ผมทำงานเป็น Sales Engineer และกำลังจะออกมาหาอะไรทำ อยากได้พระสิวลีไว้บูชา
      คำตอบที่ได้กลับมาคือ อยากได้ใช่มั๊ย เอาไว้ใส่เองใช่มั๊ย งั๊นเดี๋ยวพี่เอาไปให้เลือก พี่ให้ ผมก็งงสิ ว่าจะขอแบ่งเช่าหาบูชา แต่คำตอบพี่เค้าคือ ให้สัจจะกับหลวงพ่อไว้แล้วว่าจะไม่ขายพระให้ใคร มีแต่จะให้กับลูกศิษย์ที่อยากได้จริงๆเอาไว้บูชาติดตัว ถ้าอยากจะให้ก็ให้วัดไป เอาเงินไปบำรุงวัด บำรุง ศาสนา ส่วนตัวเค้าไม่ขอรับเงิน นับถือน้ำใจจริงๆครับ  ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ
ป.ล. (ขออนุญาติไม่เอ่ยนามพี่เค้านะครับ กลัวจะมีคนไปรบกวนพี่เค้าครับ แต่ผมคิดว่า รุ่นเก่า ขาประจำคงรู้ครับว่าเป็นใครครับ)

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
needful
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 04:12:29 PM »

จริงๆแล้วผมขอองค์ไหนก็ได้ที่เป็นของหลวงพ่อ แต่พี่เค้าหยิบองค์นี้ให้ซึ่งเป็นองค์ที่เค้าติดตัวอยู่ประจำ พี่เค้าเล่าว่าได้มาใหม่ๆ ถูกหวยติดกัน 3 งวด พอพี่เค้าพูดจบ ผมก็ยื่นคืนทันทีเพราะไม่กล้ารับไว้ พอผมยื่นกลับไปพี่เค้าก็ยื่นกลับมาอีกทันทีว่า พี่ให้แล้ว เอาไปเถอะ แต่ต้องเอาไปแขวนนะไม่ใช่เอาไปเก็บ

* Picture1 074_resize.jpg (69.71 KB, 264x353 - ดู 1101 ครั้ง.)

* Picture1 078_resize.jpg (72.3 KB, 264x353 - ดู 1097 ครั้ง.)

ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
needful
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 04:18:48 PM »

อันนี้ตามที่คุยกันครับ แต่บวกเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อยครับ แยกเป็นสองที่ครับ ของหลวงปู่ตี๋กับ วัดโฆษิตารามครับ

* Bill.jpg (108.86 KB, 957x993 - ดู 1114 ครั้ง.)

needful
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 04:21:40 PM »

ขอให้สิ่งที่พี่ให้ผมมา บังเกิดผลตอบแทนกลับไปมากกว่าที่ให้มาด้วยเทอญ ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ

needful
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 04:23:18 PM »

ขออภัยครับลืมย่อรูป รูปใหญ่ซะ

คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 04:30:57 PM »

องค์นี้คุ้นๆนะครับ ยินดีด้วยครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 04:39:48 PM »

ยิงฟันยิ้ม กะไว้แล้วเชียว ว่าคุ้นๆๆๆๆๆ เห็นแถวๆๆๆๆๆนี้ งานนี้เสร็จโจรแน่ๆเนาะ  พี่เคราสวย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 06:50:13 PM »

ดีใจด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม
MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 08:11:33 PM »

ดีใจด้วยครับ

ต้องยอมเสีย  ก่อนที่จะได้..
sitthiphol
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 09:02:42 PM »

ขอบคุณครับ ขอให้บารมีหลวงพ่อกวยคุ้มครองเช่นกันครับ ขอให้เจริญในหน้าที่การงานนะน้องที่ร่วมทำบุญให้กับหลวงพ่อกวยสาธุ
(พระของท่านมีเจ้าของทุกองค์เพียงรอเวลาที่เจ้าของตัวจริงเท่านั้นขอเพียงแค่เรารักนับถือและศัทธาในท่านครับ)
อย่าศัทธาหัวเต่านะครับคือนับถือบ้างไม่นับถือบ้าง ยิ้ม

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
needful
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2007, 11:21:25 PM »

ขอขอบคุณทุกๆท่าน ยิงฟันยิ้ม ที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ ผู้อาวุธโสทั้งหลายเข้ามาเกือบหมดเลย ทั้งพี่คางเครา พี่tew.2007  พี่toi พี่อู๊ดMyMusic เวปนี้เป็นเวปแห่งการแบ่งปันจริงๆครับ เป็นน้ำใจที่หาได้ยากในสังคมปัจจุบันจริงๆครับ ดีใจครับ ที่หลวงพ่อ พาผมให้มาได้รู้จักพี่ๆทุกคนครับ    ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ ขอให้บารมีหลวงพ่อกวยคุ้มครองเช่นกันครับ ขอให้เจริญในหน้าที่การงานนะน้องที่ร่วมทำบุญให้กับหลวงพ่อกวยสาธุ
(พระของท่านมีเจ้าของทุกองค์เพียงรอเวลาที่เจ้าของตัวจริงเท่านั้นขอเพียงแค่เรารักนับถือและศัทธาในท่านครับ)
อย่าศัทธาหัวเต่านะครับคือนับถือบ้างไม่นับถือบ้าง ยิ้ม

พระหลวงพ่อมีเจ้าของทุกองค์จริงๆ เชื่อแล้วครับคำนี้ ก่อนหน้านี้ผมพึ่งให้สมเด็จวัดพระปรางค์กับเพื่อนไป สองคน เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง เนื่องจากรู้สึกว่าพระหลวงพ่อไม่ธรรมดา เลยอยากให้ท่านคุ้มครองคนดีๆอีกสองคน ที่ศรัทธาหลวงพ่อ โดยที่พึ่งรู้ว่าพระชุดนี้มีคนอยากได้อยู่หลายคนแต่ ท่านเจ้ากรมพระสวย พระคัด(หนึ่งในผู้อาวุโสแถวนี้แหละครับ)ยังไม่ยอมปล่อยออกมา สุดท้าย ผมได้ไป แล้วก็ให้เพื่อนผมเจ้าของตัวจริงไปนี่แหละครับ พระหลวงพ่อมีเจ้าของทุกองค์จริงๆ

จะจำคำพี่ไว้ครับ ศรัทธาหัวเต่า  ยิ้มเท่ห์ สบายใจได้ครับ ตั้งแต่รู้จักหลวงพ่อ เรื่องดีๆเกิดขึ้นกับผม มากมายดั่งปาฏิหารย์ คงจะยากครับ ที่ผมจะเป็น ศรัทธาหัวเต่า   ยิงฟันยิ้ม

tew.2007
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2007, 10:25:34 AM »

จริงๆครับถ้าทุกคนมีศูนย์รวมจิตใจอยู่ที่หลวงพ่อ  ลูกศิษย์จะไม่เอาเปรียบกัน  ผมเห็นลูกศิษย์พระเกจิหลายวัดเอาเปรียบกัน บางครั้งยิงกันตาย ลงหนังสือพิมพ์ก็มี ผมก็ไม่เข้าใจว่า " เข้าวัดเพื่อตัดกิเลส หรือเข้ามาเป็นเปรตในวัด " ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์