ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 12:59:13 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  ระวัง รูปที่ขายเป็นหลวงปู่ทิม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง รูปที่ขายเป็นหลวงปู่ทิม  (อ่าน 5381 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 06:51:50 AM »

เป็นรูปของเกจิท่านนึง จังหวัดทางภาคกลางตอนบน ผมจำชื่อเเละวัดไม่ได้เเล้ว
สมัยก่อน ผมเคยได้รูปช้ำๆมารูปนึง เช่ามาเพราะดูเป็นหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ เเต่เพื่อนที่ระยอง บางคนบอกไม่ใช่ ก็ยังไม่เชื่อ
ต่อมาวันนึง ขณะเดินดูพระที่ตลาดไทยณรงค์ ผมไปเจอเเผงนึง มีรูปหลวงพ่อท่านนี้ทั้งเเบบคล้องคอ เเบบโปสดาร์ด ผมถามเจ้าของว่ารูปหลวงปู่ทิมใช่ไหม พี่เค้าบอกเลย ไม่ใช่หรอกไอ้น้อง เป็นพระบ้านพี่เอง ชื่อ......

รูป หน้าตาของท่านดูคล้ายหลวงปู่ทิมมากทีเดียว เพื่อนๆพี่ไปเจอก็อย่าหลงเช่า โดยคิดว่าเป็นหลวงปู่ทิมนะครับ

* not-puthim1.jpg (143.47 KB, 442x560 - ดู 1392 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tew.2007
Register Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 08:08:52 AM »

ขอบคุณครับพี่ ( เหมือนมากครับ )
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 09:28:54 AM »

เตือนไว้ เพราะเห็นมาขายบางครั้งตามเวปด้วย พี่น้องเราจะได้ไม่เช่าผิดวัดครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 07:27:14 AM »

เหมือนมากครับพี่ แล้วตลาดไทยณรงค์อยู่ที่ใหนครับพี่ ฮืม

ผมรักในหลวง
tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2007, 08:34:46 PM »

สะพานใหม่ ใกล้ตลาดยิ่งเจริญ ครับ

jirayu2
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2007, 10:23:11 AM »

ผมเคยไปอยู่ระยองหลายปีนะครับขอตอบหน่อยครับรูปนี้เป็นรูปหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ครับถ่ายที่วัดในตัวเมืองตอนนี้ได้เปลี่ยนเป็นโรงพยาบาลไปแล้วครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2007, 11:50:21 AM »

อ้าว
tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2007, 01:16:14 PM »

งั้นต้องสืบหาข้อมูลกันต่อ
ถ้าวัดที่ถูกรื้อเป็นโรงบพยาบาล น่าจะเป็นวัดเก๋๊งจีน เเถวๆวัดป่าประดู่ี ผมจะสอบถามเพื่อนที่ระยองอีกครั้งว่าใช่หรือไม่
เเล้ววัดที่ว่าถูกรื้อสร้างเป็นโรงพยาบาระยองเมื่อใด คืบหน้ายังไงจะมารายงานให้ทราบครับ ยิ้ม

tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2007, 01:35:19 PM »

มาเเล้วประวัติโรงพยาบาลระยองครับ
ประวัติโรงพยาบาลระยอง

ในปี พ.ศ. 2489 ข้าราชการ พ่อค้า ทนายความ คหบดี และประชาชนจังหวัดระยองได้มีความคิดร่วมกันว่า จังหวัดระยองควรมีโรงพยาบาลประจำจังหวัดขึ้นรูปรพ.ระยองเก่า  เพื่อบำบัดทุกข์อันเนื่องจากโรคภัย และอุบัติเหตุต่าง ๆ เพราะขณะนั้นการคมนาคมทางบกติดต่อกับอำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี และกรุงเทพฯ เป็นไปด้วยความลำบาก ดังนั้นจึงมีการปรึกษาหารือเพื่อดำเนินการในเรื่องนี้ และโดยเหตุที่สมัยนั้น การคมนาคมระหว่างประชาชนผู้อยู่อาศัยทางฝั่งเหนือกับฝั่งใต้ มีสะพานแคบสะพานเดียวใช้ข้ามไปมาหากัน บรรดาผู้ที่อยู่ฝั่งใต้ก็ใคร่ที่จะเห็นโรงพยาบาลตั้งอยู่ในฝั่งของตน เพื่อความสะดวกในการติดต่อ ส่วนผู้ที่อาศัยทางฝั่งเหนือ เห็นควรตั้งอยู่ที่วัดจันทอุดม (วัดเก๋ง) คือที่อยู่ในขณะนี้ สรุปแล้วเห็นว่าเหมาะสมหลายประการคือ เป็นที่ดอนน้ำไม่ท่วม ไม่ไกลจากชุมชนจนเกินไป เป็นศูนย์กลางของการติดต่อ ระหว่างอำเภอทั้งสามขณะนั้นคือ อำเภอบ้านค่าย อำเภอแกลง และอำเภอเมือง ตลอดจนทางรถยนต์สายกรุงเทพฯต้องวิ่งผ่านจังหวัดระยอง ไปจันทบุรี ดังนั้นในปี พ.ศ. 2490 คณะกรรมการจังหวัดระยอง ได้จัดตั้งคณะกรรมการขึ้นคณะหนึ่ง โดยมีท่านรัฐมนตรีว่าการกระทรวง การคลัง คือนายวิจิตร ลุสิตานนท์ กับผู้แทนราษฎรจังหวัดระยอง คือนายเศวต เปี่ยมพงศ์ศานต์ เป็นกรรมการปรึกษา ผู้ว่าราชการจังหวัดระยองคือ ขุนวรคุตคณารักษ์เป็นประธาน ประกอบด้วยกรรมการจังหวัด ข้าราชการ พ่อค้า คหบดี และทนายความ เป็นกรรมการจัดหาเงินโดยวิธีบอกบุญตามแต่ศรัทธาบริจาค ในครั้งนี้ได้รับเงินสุทธิทั้งสิ้น 3,974.58 บาท ได้รับงบประมาณจากรัฐบาลสบทบ ด้วย 120,000 บาท ถึง พ.ศ. 2492 ได้รับเงินงบประมาณจากรัฐบาลอีก 162,744 บาท ครั้งแรกจึงได้ดำเนินการสร้างตึกอำนวยการ ในระยะเริ่มแรกระหว่างนี้ ท่านขุนศรี  สาคร ได้นำเงินมรดกของ นางสาวแก้ว แซ่ตัน จำนวนเงินทั้งหมด 23,681.17 บาท สมทบ รวมทั้งมีผู้อื่นบริจาคสมทบอีก ทางโรงพยาบาลระยองจึงได้เริ่มลงมือทำการก่อสร้างอาคารขึ้นในสมัย พันโทหลวงนิตย์ เวชวิเศษฎ์ เป็นอธิบดีกรมการแพทย์ เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคม 2492 จนสำเร็จเรียบร้อย เมื่อวันที่ 27 กรกฎาคม 2493 ทำพิธีเปิดเมื่อวันที่ 13 เมษายน  พ.ศ.2494

เเต่รู้นี้ก็ยังยืนยันว่าไม่ใช่หลวงปู่ทิมครับ เพราะผมไปเห็นที่ไทยณรงค์กับตาตัวเอง เเละอีกประการนักสะสมหรือลูกศิษย์หลวงปู่ทิมต่างยืนยันว่าไม่มีรูปหลวงปู่ีในลักษณะนี้ เเละก็ไม่มีในทำเนียบรูปของหลวงปู่ด้วย ไม่เชื่อก็ลองไปสอบถามที่ระยองได้นะครับ

เพื่อนผมที่ระยองฝากบอกมาอีกว่า เค้า้ิเอามาหลอกขายเป็นหลวงปู่ทิมกันนานเเล้วครับ ยิ้ม

ดาวน์โหลดหนังสือหลวงปู่ทิม
http://board.palungjit.com/showthread.php?t=46117

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2007, 06:09:29 PM »

ขอบคุณพี่ณรงค์ศักดิ์มากครับ เคลียร์เลย  ยิ้มกว้างๆ
silvertab
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2007, 06:17:14 PM »

ขอยืนยันว่าไม่ใช่เช่นกันครับ คนระยองฮิ เจ๋ง
top56
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2007, 07:48:10 PM »

มาเก็บความรู้ด้วยคนครับ ยิงฟันยิ้ม
tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007, 09:19:52 AM »

แล้วรูปนี้ เป็นของหลวงพ่อ และวัดอะไรครับอยู่ ภาคกลางตอนบน  อยากรู้ครับ ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์