โคนสมอกรุวัดคังคาว

(1/3) > >>

anusorn:
โคนสมอกรุวัดคังคาวกรุเก่าจริงเลยๆเป็นเนื้อชินองค์เล็กครับเนื้อเก่ามากเลยพอๆกับกรุราชบูรณะเลยที่เดียวแต่ส่วนตัวผมคิดว่าเก่ากว่า แตกกรุออกมาน้อยมาก ส่านใหญ่เนื้อจะระเบิดตั้งแต่ในกรุเลยหาสวยๆนะนับองค์ได้เลย ตอนนี้หายากจริง บรรจุกรุไว้ที่เจดีย์หน้าโบสถ์เก่า(โบสถ์เก่าหลังนี้เป็นความภาคภูมิใจของพวกเราแต่ตอนนี้กลายเป็นสีชมพูไปแล้วไม่เข้าใจเหมือนกันครับ)บรรจุไว้บริเวณคอระฆังน้ำไม่ท่วมครับ แต่ที่ลงภาพถ่ายในหนังสือกันความเห็นส่านตัวน่าจะเป็นยุคหลัง ยอมรับไม่มีความรู้เลยจริงแล้วจะหาขอมูลมาให้นะครับ.....เป็นข้อมูลส่วนตัวของผมและทางครอบครัวครับใครมีขอมูลดีๆมาแลกเปลี่ยนกันขอบารมีหลวงพ่อเฒ่าคุ้มครอง

tongn005:
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ

สำนักจันทร์:
ขอรบกวนหน่อยครับ องค์นี้ได้มาจากโพนางดำ ไม่รู้ว่าใช่กรุวัดคังคาวหรือเปล่า เพราะข้องใจอยู่นานลงขายตามหนังสือก็ว่าวัดค้างคาว พอถามไร่เบี้ยไปจริงๆก็ไม่รู้ค้างคาวไหน นนทบุรีบ้าง ราชบุรีบ้าง ยัดไปเรื่อยครับ แต่ที่แน่ๆเห็นเขาว่า(เขาอีกละ)มักจะเจอแตกกรุในละแวกสิงห์บุรีและเขตใกล้เคียง ที่วัดหลวงพ่อเฒ่าก็มีขึ้นขอยืนยัน แต่จะเป็นแบบไหนไม่ทราบได้เลยครัยพระไม่มีใครมาเผยแพร่ ต้องให้พี่เทพ ช่วยหาข้อมูลเพิ่มแล้วครับจากท่านอื่นด้วยนะครับกรณี น่าสนใจครับ

สำนักจันทร์:
บางท่านก็ว่าน่าจะก่อนหลวงพ่อเฒ่าเสียอีก

tepbangbo:
โดนสมอ ได้ยินมานานหลวงปู่ป่วนก็เคยเล่าให้ฟัง ก็ยังไม่มีหลักฐานที่แน่นอน จะค้นหาข้อมูลนำเสนอครับผม :) :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป