ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 03:21:19 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  พระเครื่องไม่ทัน หรือสร้างยุคหลัง และพระผิดวัด
| | |-+  รบกวนผู้รู้ดูพระสมเด็จหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ดูพระสมเด็จหน่อยครับ  (อ่าน 11149 ครั้ง)
ATSAKORN
Hero Member

ขอความศรัทธาหลวงพ่อกวยอยู่กับทุกท่าน

« ตอบ #20 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008, 10:33:58 PM »

มันก้อพูดยากนะ.....ยัดรึไม่เราก้อไม่อาจทราบได้ชัดเจนนี่ครับ  เพราะบางครั้งที่เห็นๆก้ออุปโลกเป็นของหลวงพ่อเยอะถมเถไป  ทุกๆท่านว่าไหมครับ  ขนาดไม่เคยเห็นยังบอกไม่ใช่...ฉะนั้นผมว่าเราคงหาพิมพ์ที่หลวงพ่อท่านสร้างแล้วออกที่อื่นลำบาก
erawan
Register Member
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 08:08:27 PM »

พระพิมพ์นี้สมัยก่อนแต่เดิมคุณเฒ่าได้มาจากคนแถววัด(สรรคบุรี) จึงเล่นหาป็นของหลวงพ่อ ในหนังสือเล่มสีชมพูจึงได้ลงไว้ เพราะขณะนั้นถือเป็นของหลวงพ่อกวย ซึ่งเรื่องนี้ต่อมามีปัญหาว่าเป็นของคนละวัด ผมจึงได้สอบถามท่านอาจารย์ตั้ว เมื่อครั้งที่ท่านมาที่บ้านผม ท่านอาจารย์ตั้วบอกว่า เป็นของพระพรสร้าง อยู่วัดบ้านแค อยุธยา แต่พระพรองค์นี้ก็เป็นพระบวชอยู่กับหลวงพ่อ และอยู่ที่วัดสมัยเดียวกับท่าน แต่ต่อมาพระพรมาอยู่ที่วัดบ้านแค และท่านบอกว่าพระพรน่าจะเอาไปให้หลวงพ่อเสก ของจึงมีตกอยู่แถวๆวัด และคุณเฒ่าได้ไปจึงเข้าใจว่าเป็นของหลวงพ่อ ดังนั้นผมจึงยังไม่แน่ใจมาจนทุกวันนี้ว่าพิมพ์นี้หลวงพ่อเสกหรือไม่ ถ้าท่านใดอยู่ใก้ลวัดบ้านแค อยุธยา ลองสอบถามพระพรให้ด้วย ว่าข้อมูลที่ผมได้รับทราบมาถูกต้องหรือไม่ จะได้มีบรรทัดฐานในการเล่นหาต่อไป นอกจากพิมพ์นี้แล้ว พระพรยังมีเหรียญรุ่นแรกด้วย และผมยังเคยเจอพิมพ์ด้านหน้าคล้ายกัน และยันต์ด้านหลังก็คล้ายกัน แต่มีอักษรย่อด้านล่างว่า ว บ ค  และ  ว ส ร  ครับ ท่านใดทราบข้อมูลช่วยตอบกระทู้ด้วยครับ ซึ่งพระที่เคยอยู่วัดหลวงพ่อ ที่รับฟังจากอาจารย์ตั้วแล้ว ยังมีอีกองค์หนึ่งที่ขออนุญาตหลวงพ่อสร้างพระเนื้อผง 108 องค์ คือ ท่านอาจารย์ออด วัดหน้าพระเมรุ อยุธยา สมัยก่อนท่านยังมีเหลืออยู่ผมเคยขอดูจากท่าน แต่ขอท่านๆไม่ให้ เพราะไม่รู้จักผมมาก่อน ผมก็ไม่ได้ขอถ่ายรูปไว้ ต่อมาปีที่แล้วเคยให้คนรู้จักท่านไปขอจากท่าน ท่านว่าแจกหมดไปแล้ว พิมพ์นี้ผมจึงไม่มีตัวอย่าง แต่อาจารย์ออดเคยให้ลูกศิษย์ของท่าน ซึ่งเปิดแผงขายหนังสือพิมพ์ที่ตรงข้ามต้นสาย 53 เทเวศน์ แต่ต่อมาย้ายไปได้สักสิบปีแล้วครับ ว่าไปอยู่หน้าโรงเรียนเซ็นกเบียล เลยท่าวาสุกรีไปหน่อยและปัจจุบันไม่รู้ยังอยู่หรือไม่ ใครรู้จักลองสอบถามและขอดูซิครับ หวังว่าข้อมูลนี้คงให้ประโยชน์แก่ทุกท่านบ้าง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2008, 11:04:28 AM »

คู่เเฝด บ้านเเค อ.สรรค์บุรี

http://www.thaitambon.com/tambon/ttambon.asp?ID=140803

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2008, 08:34:54 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dนั่นแสดงว่าหลวงพ่อของพวกเรามีบารมีมากกกกกกกกกกกช่ายป่ะ? ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dผมว่าถ้าคิดในแง่ดีมันก็ดีเหมือนกันนะครับ  แขวนพระอะไรไม่รู้แต่เวลาอาราธนานึกถึงหลวงพ่อกวย ยิ่งหลวงพ่อของเราใครนึกถึงท่านท่านก็ช่วยอยู่แล้ว  ใช่ป่ะ อันนี้ไงที่ผมว่ามองในแง่ดี  แต่ถ้ามองอีกแง่ มันเอื้อประโยชน์กับคนที่ขายพระในเรื่องราคา ซึ่งผมว่ามันไม่ยุติธรรมสำหรับคนซื้อเท่าไหร่เลยเนาะ บาปนะครับไอ้พวกชอบยัดวัดเนี่ยะ  นรกกินกะบาลนะสิบอกห้ายยยยย

ช่ายเลยครับ เขารู้ทีหลังเขาก็แช่งทำมาหากินไม่ขึ้น  แถมชาติหน้าต้องมาใช้กรรมอีก  ยิ้มเท่ห์
T ARCH
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009, 01:44:04 AM »

แต่มีเซียนรุ่นเก่าบอกว่าเป็นของหลวงพ่อครับ เป็นผู้หญิง1และผู้ชายอีก1...ไม่ขอพาดพิงชื่อครับ ฮืม
หน้า: 1 [2] พิมพ์