ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 11:31:40 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  รวมภาพสิ่งของหายากต่างๆของหลวงพ่อกวย
| | |-+  ของขลังหลวงพ่อกวย.... ก่อนสูบ.......หลังสูบ...!!!!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ของขลังหลวงพ่อกวย.... ก่อนสูบ.......หลังสูบ...!!!!!  (อ่าน 16502 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 02:39:22 AM »

หลายๆท่านลงพระเครื่องหลวงพ่อกันหลายๆเเบบ เป็นวิทยาทานเเก่ศิษย์หลวงพ่อ ขออนุโมทนาด้วยครับ
วันนี้ผมเอาของหาดูยากของหลวงพ่อมาฝากกัน
นั่นคือ บุหรี่ที่หลวงพ่อมวนไว้ เเละก้นยาสูบที่ได้มาจากเเถววัด เก็บไว้นานเเล้วครับ
ชิ้นเเรก ยาสูบที่หลวงพ่อทำไว้ ค้นพบในกล่องเก็บของเก่าของท่าน ของหลวงพ่อนี่ ไม่ว่าอะไร สำหรับผมเเล้ว มีค่าทางจิตใจมากครับ

* ja2.jpg (148.75 KB, 844x382 - ดู 12642 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 02:49:20 AM »

อันนี้ หลวงพ่อสูบเเล้วครับ
เจ้าของเก่าได้ไป ก็เอาไปเลี่ยมคล้องคอเลย หาดูยากจริงๆ
หลวงพ่อเคยให้คาถาไว้บทนึง ไว้เสกหมาก เสกบุหรี่ ตัวคาถาว่าดังนี้....ปิ โส ภี โต..... สี่ตัวเท่านั้น คาถานี้ดีทางคงกระพันชาตี เเคล้วคลาด เขาว่า หลวงพ่อใช้บทนี้ภาวนา เวลาท่านสูบบุหรี่ เสกหมาก เสกบุหรี่ให้ศิษย์
เช่นเวลา ไปเสกพระ บางครั้งท่านจะใ้ห้็ศิษย์ถือสังฆาฎิของท่านไว้ หรือ จะเสกบุหรี่ให้สูบ เพื่อป้องกัน ของเข้าตัว เพราะระหว่างการเสกพระ มักมีการลองวิชากัน คือ ท่านเป็นห่วงลูกศิษย์ เรื่องเสกบุหรี่ให้สูบเพื่อกันของนี้ สอดคล้องกับข้อมูลที่ว่า เวลาหลวงพ่อทำมีดยุคเเรกๆ ท่านจะใช้ของอาถรรพ์บรรจุที่ด้าม เช่น ตะกรุด เกศา ผงวิเศษ เข็มหัก หรือ บางครั้ง ท่านจะใส่ก้นบุหรี่ลงไป เเสดงว่า ก้นบุหรี่ของหลวงพ่อ เป็นของดีจริง

* ja3.jpg (142.01 KB, 700x547 - ดู 10582 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 05:45:23 AM »

พึ่งเคยเห็นครับ  ยิ้มกว้างๆ
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 06:40:27 AM »

ปกติเขาว่าบุหรี่ไม่ดีกับสุขภาพผมเองก้อไม่สูบ   แต่ถ้าเจอแบบนี้รักตายเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 09:35:26 AM »

ดีแล้วครับที่ได้เก็บไว้   ครูบาอาจารย์แม้แต่น้ำที่เรารดมือท่านในวันสงกรานต์ยังมีค่าเลยครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 09:43:13 AM »

รูปหลังตะกรุดสามกษัตริย์ผมถ่ายรูปไว้....รูปน่ะโดนฉกไปแล้ว แต่แฟนผมถาม พี่ๆเราเอารูปที่พี่ถ่ายไว้ไปอัดแล้วเลี่ยมคล้องคอเหมือนเดิมได้ไหม ผมบอกได้สิถ้าคุณอยากคล้องท่านอย่างนั้นผมจะทำให้...... จุมพิต..... ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 09:53:12 AM »

..ปิ โส ภี โต....มามะ มา..มะ..มา... บุหรี่มวนนี้จงมา... ยิงฟันยิ้ม

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 01:06:37 PM »

น่าสนใจจริงๆครับ เห็นในตำราหลวงพ่อมีคาถาเสกบุหรี่ด้วยนะ แต่เอาไว้ใช้ทางมหานิยม
สงสัยเอาไว้พ่นหญิง เห็นแล้วชอบมากๆ อิอิ
4win
Newbie

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 08:55:04 PM »

สาธุ บุญตา
แบบนี้มีเป็นค็อตตอนก็ไม่พอสำหรับลูกศิษย์ครับ ยิ้มกว้างๆ
chart
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2007, 12:04:33 AM »

เป็นครั้งแรกที่ได้เห็นเลยครับ ขอบคุณมาก
Longbeach
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2007, 02:38:41 AM »

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับของดีหายากแบบนี้ ยิงฟันยิ้ม
so-o-oo
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2007, 06:56:39 PM »

ขอบคุณครับ ผึ้งเคยเจอ 
หน้า: [1] พิมพ์