ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 05:48:52 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  เพื่อการกุศล
| |-+  เช่า-บูชา-บริจาค-ประมูล เพื่อการกุศล
| | |-+  ขอเชิญร่วมบริจาคมวลสารสร้างพระถวายหลวงปู่ตี๋ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมบริจาคมวลสารสร้างพระถวายหลวงปู่ตี๋ครับ  (อ่าน 6538 ครั้ง)
power
Full Member

« เมื่อ: 30 ตุลาคม 2007, 02:42:30 PM »

ปฐมบทของการจัดสร้าง......ต้องขอบอกกล่าวพี่ น้องสมาชิกในเวบก่อนเลยว่า เดิมที ตัวผมมีแนวคิดในการที่ครั้งหนึ่งในชีวิต จะสร้างพระถวายวัด จึงเริ่มเก็บมวลสาร ชนวนโลหะ และแผ่นยันต์ของพระเกจิอาจารย์แต่ละท่าน ตามโอกาส ที่จะได้ไปวัดต่าง หรือขอแบ่งจากพี่ๆที่ผมเคารพที่ทราบความต้องการในการสร้างพระ ก้อได้แบ่งชนวนวัตถุมงคลมาส่วนหนึ่ง แต่ ณ.เวลานั้นผมก้อยังไม่รู้ว่าจะสร้างพระถวายใครดี จนผมได้มีโอกาสไป เยี่ยมญาติที่สุพรรณบุรี เมื่อวันที่24 ตุลาคมที่ผ่านมา และได้โอกาสไปกราบหลวงพ่อตี๋ วัดท่ามะกรูด อีกครั้งหนึ่งเลยมีโอกาสกราบขออนุญาติหลวงพ่อตี๋ ขอจัดสร้างพระเครื่องถวายหลวงพ่อ เพื่อนำเงินที่ญาติโยมมาบูชาพระเครื่อง เก็บไว้รักษาอาการอาพาต ของหลวงพ่อตี๋ต่อไป โดยจะจัดสร้างเปนพระรูปหล่อพิมพ์พระสิวลี ซึ่งหลวงพ่อตี๋เมื่อทราบถึงวัตถุประสงค์ที่ผมจัดสร้าง ท่านจึงอนุญาต พร้อมยังเมตตามอบแผ่นโลหะพร้อมจารอักขระ และ ผ้าจีวรให้อีกจำนวนหนึ่งด้วย โดยในการสร้างพระถวายหลวงพ่อตี๋ในครั้งนี้ ผมได้บอกกล่าวหลวงพ่อตี๋และลูกบุญธรรมและผู้ดูแลหลวงปู่ว่า จะสร้างและถวายหลวงปู่ทั้งหมดซึ่งจำนวนการจัดสร้างประมาณ500องค์ และขอพระที่จัดสร้างบางส่วนเปนของขวัญเพื่อ มอบแด่ผู้ที่มีจิตศัทราร่วมสมทบทุน ค่าใช้จ่ายในการจัดสร้างพระชุดนี้ขึ้นประมาณไม่เกิน40องค์.........ในส่วนของรูปแบบการจัดสร้างพระสิวลีนั้น ผมกำลังให้พี่ที่ทำงานด้านงานเครื่องประดับ กำลังดำเนินการจัดทำหุ่นเทียนในการหล่อพระครั้งนี้ขึ้น ซึ่งมีขนาดความสูงประมาณ3เซนติเมตร ในส่วนของรูปแบบจะนำมาลงให้ชมประมาณวันเสาร์-อาทิตย์ที่ถึงนี้ครับ
.............ภาพด้านบน แผ่นยันต์ที่หลวงพ่อตี๋มอบให้มาเปนชนวนในการหล่อพระครั้งนี้ครับ

* AUT_9152.jpg (24.07 KB, 350x326 - ดู 1168 ครั้ง.)

* AUT_9153.jpg (16.82 KB, 350x303 - ดู 1159 ครั้ง.)
power
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2007, 02:47:08 PM »

จีวรหลวงพ่อตี๋ที่ท่านมอบให้และแผ่นยันต์ ของเกจิท่านต่างๆ บางส่วนที่ผมเก็บไว้

* AUT_9156.jpg (26.71 KB, 400x309 - ดู 1148 ครั้ง.)

* AUT_9154.jpg (53.25 KB, 400x443 - ดู 1149 ครั้ง.)
power
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2007, 02:56:04 PM »

เศษโลหะผงตะไบ ที่เหลือจากการแต่งรูปหล่อ พระพุทธชินราชอินโดจีน ของช่างโอเล็ก

* AUT_9155.jpg (37.08 KB, 400x315 - ดู 1164 ครั้ง.)
power
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2007, 02:58:31 PM »

ในส่วนของ วันเททองหล่อพระ และ การปลุกเสก ผมจะเรียนถามหลวงพ่อตี๋อีกครั้งครับ คาดว่าจะให้เสร็จไม่เกินเดือน พ.ย. ครับ
tew.2007
Register Member
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2007, 04:18:20 PM »

จะจัดส่งเท่าที่มีกำลัง ( คลัง ) นะครับ  คุณpower  ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sidwat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2007, 10:45:22 PM »

ขออนุโมทนาด้วยครับ
Pongwet K.
Administrator
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2007, 08:37:49 AM »

..... สาธุ....สาธุ ....  ขออนุโมทนาด้วยครับ

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
aodbu
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2007, 07:35:14 PM »

เดี๋ยวผมจะไปดูก่อนว่ามีพระอะไรบ้างนะครับ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
power
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 12:17:34 AM »

ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่าน มาใน ณ.ที่นี้ด้วยครับ 
power
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2007, 01:00:30 PM »

มาแล้วครับ แบบหุ่นเทียนพระสิวลี ที่จะทำการหล่อ เข้าไปดูได้ครับ ที่นี้.... http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=2448.0     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
spsn
Newbie

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2007, 10:03:40 AM »

กุศลแรงนะครับช่วยเหลือหลวงพ่อ ผมมีประสบการณ์ครับจากการประมูลพระในกระทู้นี้แหละ  ผมจะจัดส่งให้ตามที่มีครับและถ้าเสร็จผมก็จะขอบูชาด้วยครับเพื่อช่วยหลวงปู่
power
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2007, 08:59:45 PM »

ยินดีและขอขอบคุณอย่างยิ่งครับพี่spsn  ตอนนี้ก้อกำลังรวบรวมแผ่นยันต์ จากเกจิทางสายอีสานอยู่ครับ และจะรวบรวมนำไปหล่อพระประมาณกลางเดือนนี้ครับ......ตอนนี้กำลังหาแหล่งที่ทำโค๊ต ตอกพระอยู่ ที่จริงแล้วที่โรงหล่อเค้าก้อรับทำโค๊ตอยู่ แต่ผมอยากได้ที่ทำโค๊ตที่อื่นครับ เพื่อตัดปัญหาความไม่สบายใจหลายๆอย่างครับ พี่ๆท่านใด รุ้แหล่งทำโค๊ตตอกพระ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
numnim4
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2007, 07:36:18 PM »

พี่ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำบุญเท่าไหร่เหรอครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

นโม วิมุตฺตานํ    นโม วิมุตฺติยา      ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
power
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 12:48:33 AM »

พี่ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำบุญเท่าไหร่เหรอครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ยังไงเร็วๆนี้ผมจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ ส่วนการเช่าบูชาคงจะต้องทำบุญกะหลวงพ่อตี๋โดยตรงครับ เพราะจะถวายหลวงพ่อตี๋ทั้งหมด ยกเว้นบางส่วนที่แจกกรรมการที่ร่วมสร้างพระ.....ส่วนการจัดส่งพระผมกะว่า....ถ้าท่านใดสนใจบูชาพระสิวลีที่ถวายหลวงพ่อ เมื่อทำบุญโอนเข้าธนาคารบัญชีของหลวงพ่อตี๋แล้ว แสดงหลักฐานมาครับแล้วผมจะเปนธุระจัดส่งพระให้ รายละเอียดเดี๋ยวมาว่ากันอีกครั้งครับ
numnim4
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 02:20:57 PM »

ขอบพระคุณพี่มากครับ  ยิ้มกว้างๆ

นโม วิมุตฺตานํ    นโม วิมุตฺติยา      ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
baipol
Newbie
*

ชนะผู้อื่นพันครั้งก็ไม่เท่าชนะตนเองเพียงครั้งเดียว

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 09:15:33 PM »

ไม่ทราบว่าคุณPowerจะรับตะปูเสกของหลวงปู่ตี๋ที่ท่านเคยเสกแจกลูกศิษย์ไว้หรือไม่
ถ้ารับผมจะได้ส่งให้เป็นส่วนผสมพระของหลวงปู่ตี๋ทั้งหมดเลย ยังเหลือประมาณ2โหลพอดีเลยครับ ยิ้ม
power
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 10:07:38 PM »

ไม่ทราบว่าคุณPowerจะรับตะปูเสกของหลวงปู่ตี๋ที่ท่านเคยเสกแจกลูกศิษย์ไว้หรือไม่
ถ้ารับผมจะได้ส่งให้เป็นส่วนผสมพระของหลวงปู่ตี๋ทั้งหมดเลย ยังเหลือประมาณ2โหลพอดีเลยครับ ยิ้ม

ยินดีครับพี่ ขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
power
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007, 11:50:00 PM »

ขอแจ้งข่าวความคืบหน้าการหล่อพระครับ จะทำการหล่อพระสิวลี วันอังคารที่20 พย. นี้ครับ รายละเอียดการหล่อพระ ผมจะถ่ายภาพวันหล่อพระมาให้ชมครับ
.........เพิ่มเติมครับ..........
 ชนวนที่พี่baipol  มอบให้ ผมได้รับแล้วครับ ขออนุโมทนา มาในที่นี้ครับ
 และในครั้งนี้ได้รับความอนุเคราะห์จาก พี่lux และ พี่mymusic ร่วมทำบุญเปนจำนวนเงิน ท่านละ 500 บาทรวมเปนเงิน 1000บาทในการร่วมสร้างพระในครั้งนี้  และพี่luxได้มอบมวลสารสำหรับในการจัดสร้างครั้งนี้ด้วย ผมก้อขออนุโมทนามาในที่นี้ด้วยครับ
   รายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ ผมจะแจ้งอีกครั้งหลังวันอังคารนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม
 ปล. ผมต้องขออภัยทุกท่านนะครับที่บางครั้ง อาจจะแจ้ง ข่าวขาดๆ เกินๆ เนื่องจากผมยังต้องรับผิดชอบงานประจำของตัวผมด้วย และการติดต่อระหว่างผมกับทางช่างที่จะหล่อพระนั้น ลำบากบ้าง เนื่องจากต้องติดต่อกันทางโทรศัพท์เปนส่วนใหญ่ แบบวันต่อวัน การเตรียมข้อมูลอาจจะไม่ละเอียดเพียงพอ ก้อต้องขออภัยในที่นี้ด้วยนะครับ เพราะผมไม่เคยมีประสบการณ์ในการสร้างพระเลย ครั้งนี้เปนครั้งแรก ....ตั้งใจครับ จะทำให้ดีที่สุด และบริสุทธิ์ใจ โปร่งใสที่จะทำครับ ยังไงวันหล่อพระ ผมก้อจะไปดูด้วยตนเองครับ ในส่วนของการตอกโค้ตและหมายเลข ผมก้อจะนำพระที่หล่อทั้งหมด นำมาตอกเองครับ สบายใจได้ ....พี่ๆเพื่อนๆท่านใด มีข้อเสนอแนะ ติติง บอกกล่าว ผมยินดีรับฟังทุกท่านครับ จะได้นำมาปรับปรุงให้ดียิ่งๆขึ้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์