ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 25 เมษายน 2024, 11:08:42 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  หนังสือประวัติ และวัตถุมงคล หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หนังสือประวัติ และวัตถุมงคล หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว  (อ่าน 6566 ครั้ง)
tew.2007
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 31 ตุลาคม 2007, 01:50:38 PM »

หนังสือประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่เจือ ปิยสีโล วัดกลางบางแก้ว

* 4.jpg (131.04 KB, 972x1247 - ดู 1699 ครั้ง.)
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2007, 02:17:16 PM »

เป็นหนังสือที่ทางวัดกลางบางแก้วจัดสร้างเป็นครั้งแรก เขียนโดย คุณสุธน  ศรีหิรัญ
รวมวัตถุมงคลตั้งแต่ชุดที่1 พ.ศ. 2534 จนถึงชุดที่9 พ.ศ. 2550 ราคา 299 บาท สมนาคุณพระปิดตาอีก 1 องค์   โดยเริ่ม ให้ซื้อที่วัดครั้งแรก 14 พค 2550  ปัจจุบันมีให้ซื้อได้ที่แผงหนังสือทั่วไป
        ท่านที่สนใจสามารถศึกษาและสะสมได้นะครับ 
        ส่วนท่านที่มีหนังสือแล้วอาจสงสัยว่าทำไม พระที่ได้รับแจกจากหลวงปู่เจือไม่มีในหนังสือ ขอเรียนตอบดังนี้ว่า พระที่ลงในหนังสือเป็นวัตถุมงคลที่ทางวัดจัดสร้าง  ส่วนพระที่หลวงปู่เจือแจก อาจเป็นพระที่ลูกศิษย์ทำมาถวายหรือ หลวงปู่ไปพุทธาภิเษกแล้วทางวัดได้ถวายกลับมาแจกนะครับ แต่ถ้าได้รับแจกกับหลวงปู่เจือโดยตรง ไม่ว่าจะเป็นวัตถุมงคลอย่างไหนถือว่าเป็นมงคลสูงสุดแล้วครับ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2007, 06:08:58 PM »

ถ้าผมจำไม่ผิดยกเว้นเหรียญรุ่นแรก และเนื้อผงพิมพ์เดียวกับเหรียญรุ่นแรกที่คุณสุธนสร้างในปี 2534 แล้วต่อมามีพิมพ์เจ้าสัวเนื้อผงยาสร้างตอนที่หลวงปู่อายุ 67 หรือ 69 ปีครับ

หลังจากนั้นลูกศิษย์ก็สร้างถวายท่านมาตลอด จนกระทั่งพี่สำเนาที่เคยสร้างพระถวายหลวงปู่หลายรุ่นได้สร้างพระบูชาหลวงปู่เจือครั้งแรก โดยฝังเบี้ยไว้ตรงก้นขององค์พระ ประมาณปี 47 หรือ 48 ไม่แน่ใจ กรรมการวัดจึงเริ่มมีความคิดที่จะสร้างพระของหลวงปู่จนถึงทุกวันนี้ครับ

ก่อนหน้าที่วัดจะสร้างวัตถุมงคล ตอนวันเกิดหลวงปู่จะมีการแสดงมุทตาจิตที่ศาลาเพิ่มบุญ วัตถุมงคลที่แจกในวันเกิดหลวงปู่ก็เป็นวัตถุมงคลที่ลูกศิษย์สร้างถวายท่านทั้งนั้นแหละครับ พอวัดเริ่มสร้างวัตถุมงคลขึ้นมาเองก็ไม่อนุญาตให้วัตถุมงคลที่ลูกศิษย์สร้างมาแจกที่ศาลาเพิ่มบุญครับ แต่จะมาแจกกันเองที่กุฏิของหลวงปู่ครับ

tew.2007
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2007, 09:38:06 AM »

ผมขอเรียนป๋า  พี่ๆ  น้องๆ ทุกท่านที่จะเก็บวัตถุมงคลสายวัดกลาง เข้าใจนิดหนึ่ง ส่วนท่านที่เคยมาวัด แล้วเข้าไปดูที่พิพิธภัณฑ์คงจะเข้าใจ หนังสือที่ทางวัดออกที่ผมยึดในการเก็บพระเครื่องสายวัดกลาง
          1. หนังสือปกแดง มีรูปหลวงปู่บุญ  ราคาที่วัด 1,000 บาท
          2. หนังสืออนุสรณ์ งานพระราชทานเพลิงศพ พระพุทธวิถีนายก ( เพิ่ม ปุญญวสโน )7 ม.ค.32
          3. หนังสือประวัติและวัตถุมงคล หลวงปู่เจือ ปิยสีโล   14พ.ค.50 ราคาที่วัด 299 บาท
    หนังสือทั้งหมดเขียนและเรียบเรียงในนาม คุณ สุธน ศรีหิรัญ

นั่นคือรวมวัตถุมงคลที่ออกในนามวัดและมีอยู่ในพิพิธภัณฑ์   ส่วนวัตถุมงคลที่ไม่ออกในนามวัดก็มีอยู่ มิใช่น้อย โดยเฉพาะหลวงปู่เจือ น่าจะเกินร้อยรุ่น แต่ก็ไม่มีใครเก็บข้อมูลการสร้าง  ผู้สร้าง จำนวนการสร้าง  วัตถุประสงค์ไว้เลย  หลวงปู่แจกหมดก็หมดกันไป   ผมมีพระหลวงปู่แจกมากกว่าพระวัด ส่วนมากพระวัดจะเช่าเก็บเฉพาะที่หลวงปู่บอก เช่น มวลสารเยอะ  สวยดี   ว่างๆไปเสกบ่อย ( ต้องรีบเก็บ )

ส่วนหนังสือที่มีลงวัตถุมงคลหลวงปู่เจือยุคต้นๆที่มีทั้งวัดและลูกศิษย์สร้าง เห็นจะมี " หนังสือพระเกจิ เล่ม 148 " ออกมาประมาณน่าจะ 2 ปีแล้ว
         นี่เป็นเพียงทัศนคติของผมนะครับ ถูกผิดอย่างไรต้องขอโทษด้วย นะครับ
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2007, 11:29:40 AM »

หนังสืออนุสรณ์ งานพระราชทานเพลิงศพ  พระพุทธวิถีนายก  ( เพิ่ม  ปุญญวสโน )  7  ม.ค. 32

* 7.jpg (83.72 KB, 500x755 - ดู 1558 ครั้ง.)
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2007, 01:43:39 PM »

หนังสือปกแดง  พิพิธภัณฑ์ พระพุทธวิถีนายก
  ( พิมพ์รวมเล่มโดยการปรับปรุงและแก้ไขเพิ่มเติมจาก " หลวงปู่บุญ " เล่ม 1 , เล่ม 2 และ " อนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่เพิ่ม " )

* 75.jpg (60.26 KB, 500x576 - ดู 1563 ครั้ง.)
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2007, 02:05:38 PM »

เนื่องจากหนังสือเล่ม"  ปกแดง  พิพิธภัณฑ์ พระพุทธวิถีนายก " และ  " ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่เจือ ปิยสีโล " มีลิขสิทธิ " ลิขสิทธิ์เป็นของผู้เขียน ผู้ใดจะนำข้อความ หรือภาพถ่ายไปตีพิมพ์ซ้ำ ต้องได้รับอนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษรจากผู้เขียน " ผมคงไม่สามารถลงรูปตัวอย่างได้ ( ต้องรอพี่สังขวานร ก่อน เห็นเคยบอกว่า อาจารย์สุธน ศรีหิรัญ ใจดี  ต้องลองให้พี่สังขวานร ขออนุญาตก่อน )
      ส่วนหนังสือเล่มอนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพ พระพุทธวิถีนายก ( เพิ่ม  ปุญญวสโน ) ผมเช็คดูคร่าวๆ แล้วไม่มีลิขสิทธิ์ คงสามารถลง ประวัติวัตถุมงคล เหรียญรุ่น 1 - 18 ,   พระผงรุ่น 1 - 8 และวัตถุมงคลอื่นๆได้ ตามความเหมาะสม สำหรับผู้ที่ไม่มีหนังสือ  เนื่องจากเล่มนี้  วัตถุมงคลหลวงปู่เพิ่มให้สีสวย กว่าเล่มปกแดง แต่หายากมาก ( อาจแพงกว่าปกแดง )

tew.2007
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2007, 05:17:30 PM »

ภาพหลวงปู่บุญ   และ  ภาพมหาราชของปวงชนชาวไทย

* scan001.jpg (69.94 KB, 1000x736 - ดู 1477 ครั้ง.)
poskorn
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 02:13:05 PM »

ดีนะเนี่ยที่คุณtew กรุณานำมาบอกกันก่อน ผมดันเอาไปลงทั้งรูปถ่าย ทั้งบทความเสียตั้งหลายเวป ต้องรีบไปขอขมาอาจารย์สุธนซะก่อนแล้ว.... ยิงฟันยิ้ม

..."ทุกขตัว ทุกขถัวนัว"...

..."ให้ทุกข์แก่ท่าน ทุกข์นั้นถึงตัว"...
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 04:43:01 PM »

พี่poskorn ครับ ผมคิดว่า ถ้าเราบริสุทธิ์ ใจก็คงไม่เป็นไรนะครับ  แต่กฎหมายก็ไม่เข้าใครออกใครนะครับ ถ้าฟ้องขึ้นมาติดคุกลูกเดียว จะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย ( เงินเก็บไว้เช่าพระหลวงพ่อดีกว่า ) ห่างๆๆๆไว้ดีกว่าครับ
numnim4
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2007, 11:52:51 AM »

สวัสดีครับพี่ tew.2007 ไม่ทราบว่าพี่อยู่ที่นครชัยศรีหรือเปล่าครับ พอดีผมไปแถวนั้นบ่อยน่ะครับแต่บางที่ไม่ได้เข้าไปกราบหลวงพ่อเท่าไหร่ เห็นคนเยอะก็เลยไม่ได้เข้าไป ถ้าพี่อยู่แถววัดวันหลังผมจะได้ไปคุยด้วยบ้างอ่ะครับ แล้วไม่ทราบว่าพี่พอจะให้เบอร์โทรได้ไหมครับ แล้วผมอยากถามอาการป่วยของหลวงพ่อด้วยครับ เพราะเมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้วผมจะไปกราบท่านแต่ที่วัดบอกว่าท่านป่วย ไม่ทราบท่านหายดีหรือยังครับ เป็นห่วงท่านน่ะครับ (ท่านเป็นพระที่ใจดีมากเลยนะครับ)ขอบคุณครับ

นโม วิมุตฺตานํ    นโม วิมุตฺติยา      ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2007, 08:36:30 AM »

เรียนคุณmumnim4
  หลวงปู่กลับจากโรงพยาบาล ประมาณ 3 วัน แล้วครับ โดยปกติหลวงปู่ถ้าไม่หนักจริงๆจะไม่ไปโรงพยาบาล แต่ถ้าไปก็จะนอน ตั้งแต่ 2 สัปดาห์ เป็นอย่างต่ำ หลวงปู่งานหนักมากช่วงหลังปี48 กิจนิมนต์ วันละ 2 - 4  งาน วันหยุดมีน้อยมาก  กลับมาก็ทำเบี้ยแก้ จำวัดช่วง ตี3 - ตี5 ของทุกวัน หลวงปู่อายุ 82 แล้วนะครับ  สำหรับลูกศิษย์ใหม่ๆๆๆ ที่จะไปหาหลวงปู่ ขอให้เข้าไปได้เลย อยากถามหรือคุย อะไร ก็เชิญได้เลยนะ  รอหลวงปู่ว่าง หรือรอให้ลูกศิษย์น้อยคงจะไม่มี  ผมพาน้องที่ทำงานไปเจิมรถ ยังเจิม ตี 2  เลย หลวงปู่กิจเยอะมากช่วงนี้
numnim4
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2007, 10:00:52 AM »

ขอบคุณครับพี่ tew.2007 ที่ผมไม่ได้เข้าไปเวลาคนเยอะๆ เพราะสงสารหลวงพ่อท่านน่ะครับ เคยได้ไปนั่งคุยกับท่าน ท่านบอกว่าไม่ค่อยได้นอนเท่าไหร่ สงสารท่านมากเลยครับพี่ อ้อ ไม่เห็นพี่ให้เบอร์ผมเลยครับ

นโม วิมุตฺตานํ    นโม วิมุตฺติยา      ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2007, 10:50:00 AM »

เรียนคุณnumnim 4
    ขอเรียนตอบว่าที่หลวงปู่ไม่ได้จำวัด ตามปกติ
     1.1  หลังปี 48 มาหลวงปู่มีกิจนิมนต์มาก  โยมมาตอนกลางวันก็ไม่เจอ ( ผมเลยไม่ได้กินข้าวฟรีตอนกลางวันเลย )  โยมก็เลย มาช่วง 1 ทุ่ม - ตี2 แทน บางทีก็เข้าไปคุยช่วงหลวงปู่กรอกเบี้ย ซึ่งสมัยก่อน 1 ทุ่ม หลวงปู่กรอกเบี้ย เสร็จ 5 ทุ่ม จะมานั่งจารข้างนอก  ช่วงนี้ลูกศิษย์จะมานั่งคุย ถ้าเสร็จเร็วหลวงปู่จะสอนธรรมะ หรือเล่าเรื่องเก่าๆให้ฟัง ปัจจุบัน ตี2 ยังไม่ได้จารเบี้ยเลย  แต่หลวงปู่ไม่เคยบ่น ฉลองศรัทธาโยมตลอด บางคนมาไกล ค่าเดินทางก็สูง
     1.2  หลวงปู่เป็นที่รู้จักทั่วไป เนื่องจากเป็นทายาท ในการทำ " เบี้ยแก้ " เบี้ยสายวัดกลางบางแก้ว องค์ผู้ทำ ต้องกรอกปรอทและกำกับคาถาเอง  และจารอักขระ ชักสูตร บนตัวเบี้ยเอง ( ไม่ใช่ให้โรงงานทำ ) ผู้นำไปบูชาจึงเกิดประสพการณ์เล่าสู่กันฟัง และเป็นวัตถุมงคลอันดับ 1 ของหลวงปู่ที่ผมชอบที่สุด แล้วหลวงปู่อายุ82 จึง ทำไปหยุดไปแต่ไม่เคยบ่น ไม่ไหวก็เข้าโรงพยาบาล

ถ้าท่านที่เคยไปพบหลวงปู่เจือแล้วจะพบว่าท่านใจดี  จะนิมนต์ให้ท่านทำอะไร  หลวงปู่ไม่เคยปฏิเสธ แต่สังขารหลวงปู่ช่วง 3 ปีมานี่ ทรุดโทรมไปมาก

tew.2007
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007, 11:11:22 AM »

หนังสือ อนุสรณ์ งานฌาปณกิจศพ  พระปลัดใบ คุณวีโร อดีต รักษาการเจ้าอาวาสวัดกลางบางแก้ว

* scan0007.jpg (53.28 KB, 500x740 - ดู 1425 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์