ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 02 พฤษภาคม 2024, 12:29:01 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  พระโคนสมอ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระโคนสมอ  (อ่าน 7002 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2007, 12:59:38 AM »

พระโคนสมอหลวงพ่อองค์ใหญ่เลี่ยมใส่ตลับคล้องไม่เป็นลองลูกกลมเลยครับ
สูง 7 ซ.ม.ฐานกว้าง 4 ซ.ม เสียดายบิ่นไปหน่อย
เนื้อผงน้ำมัน องค์นี้นานๆคล้องทีครับ แกะจากตลับพุกออกมาถ่ายรูปให้ชมกัน
มีความเห็นแตกต่าง ติชมได้ครับ เปิดกว้างเสมอเพื่อเป็นวิทยาทาน

* aaaaaa_a1.jpg (111.39 KB, 408x738 - ดู 3041 ครั้ง.)

* aaaaaa_a2.jpg (122.64 KB, 453x725 - ดู 2619 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2007, 01:40:43 AM »

สวยครับพี่คางเครา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2007, 01:48:09 AM »

ขอบคุณครับคุณดินทีชม นอนดึกเหมือนกันนะครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2007, 06:09:03 AM »

ผมคิดว่า พระที่หลวงพ่อทำไว้ พวกเรายังไม่รู้จักอย่างชัดเจน คงยังมีอีกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2007, 10:26:10 AM »

เข้ามาหาความรู้งับพี่เคราสวย.... จุมพิต..... ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2007, 12:07:54 PM »

ใช่ครับป๋า..มีอีกหลายพิมพ์ครับ  แต่ไม่กล้านำมาโพสต์ครับเพราะเดี๋ยวจะเป็นการยัดเป็นของท่าน
คุณหมอ..นี่ขยันเรียนจังครับความรู้ระดับคุณหมอไม่น้อยหน้าใครแล้วครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 01:20:25 AM »

ผมได้พระหลวงพ่อมามีแต่บิ่นมุมล่างอยู่เรื่อยเลยครับ
สมเด็จองค์นี้ก็บิ่น พระหลวงพ่อยังมีอีกหลายพิมพ์ที่ไม่รู้จักกันเพราะท่านทำมากน้อย
สุดแท้แต่ท่านจะพอใจ ท่านปิดกุฎิกดพิมพ์ของท่านองค์เดียว ไม่ให้ใครยุ่ง
ลูกศิษย์ส่วนใหญ่ได้แต่โขรก แต่บดมวลสารเตรียมไว้ให้ท่านเท่านั้นเองครับ

* RR2107_1225.jpg (124.82 KB, 500x664 - ดู 2400 ครั้ง.)

* RR2107_1226.jpg (114.74 KB, 500x647 - ดู 2503 ครั้ง.)

nopadol
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 08:10:03 AM »

น่าศึกษามากๆครับกับพระของหลวงพ่อ ที่ยังไม่เคยเห็นกัน ยิงฟันยิ้ม

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
chokchac
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 08:32:04 AM »

ผมชอบโคนสมอจังเลย สวย ดูง่าย แต่ไม่เหมือนใคร

แต่ว่า...สมเด็จพี่เนี่ยเนื้อน่าหม่ำจังเลย ส่งมาให้ลองชิมที่ขอนแก่นบ้างนะครับ แล้วจะส่ง OREO ที่โรงงานไปให้ชิมบ้าง ยิ้ม
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 11:06:50 AM »

โคนสมอ สวยจัง  ครับพี่เคราสวย   อย่างที่พี่ว่า  มีอีกหลายพิมพ์ ที่ยังไม่รู้ ถ้าเจ้าของที่ไว้ใจได้ ยืนยัน และไม่แพงมาก ผมก็เก็บบ้างเหมือนกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 12:08:47 PM »

น่าศึกษามากๆครับกับพระของหลวงพ่อ ที่ยังไม่เคยเห็นกัน ยิงฟันยิ้ม

ที่หาได้มา ดูเนื้อบางองค์แล้วไม่กล้าโชว์เก็บไว้ศึกษาเองครับคุณนพดล

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 12:12:12 PM »

ผมชอบโคนสมอจังเลย สวย ดูง่าย แต่ไม่เหมือนใคร

แต่ว่า...สมเด็จพี่เนี่ยเนื้อน่าหม่ำจังเลย ส่งมาให้ลองชิมที่ขอนแก่นบ้างนะครับ แล้วจะส่ง OREO ที่โรงงานไปให้ชิมบ้าง ยิ้ม

ผมจะส่งสมเด็จไปให้ดู กลัวคุณตุ้มอดใจไม่ได้ จับไปเคี้ยวใส่ปากครับ เสียวววว.. ร้องไห้

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 12:15:07 PM »

โคนสมอ สวยจัง  ครับพี่เคราสวย   อย่างที่พี่ว่า  มีอีกหลายพิมพ์ ที่ยังไม่รู้ ถ้าเจ้าของที่ไว้ใจได้ ยืนยัน และไม่แพงมาก ผมก็เก็บบ้างเหมือนกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เนื้อนี้ไม่มีใครยืนยัน ผมขอตีลังกายันก้อแล้วกันครับ ส่วนจะแพงไหมนี่ ต้องฟิตหน่อยครับ

ลองตระเวนหาดูครับว่าผมไปตั้งประมูลที่ไหนเอ่ย.. ยิงฟันยิ้ม
  ยิงฟันยิ้ม

สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 12:18:36 AM »

พี่เอส นี่ไม่น้ำมันมีลุ้นไม๊เนี่ย กลัวเข้ารกเข้าพงครับ

* DSCN6110.JPG (110.99 KB, 800x600 - ดู 2760 ครั้ง.)

* DSCN6111.JPG (114.54 KB, 800x600 - ดู 2330 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 05:56:53 AM »

ของเรายังไม่มีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 12:06:16 PM »

พี่เอส นี่ไม่น้ำมันมีลุ้นไม๊เนี่ย กลัวเข้ารกเข้าพงครับ

สององค์นี้ ผมตีลังกาดูหลายรอบแล้วไม่กล้าฟันธงครับคุณต้อมไว้ถ้าเจอกัน ดูองค์จริงดีกว่าครับ จะได้เสวนากันนานๆ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 12:07:38 PM »

ของเรายังไม่มีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ป๋าไม่มีองค์นี้องค์เดียว แต่ผมไม่มีแบบป๋าตั้งหลายองค์เลย  ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 07:55:12 PM »

ผมมีเนื้อนี้ พิมพ์ขุนเเผน ไว้จะลงให้ชมบ้างครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 08:48:29 PM »

ป๋าไม่มีองค์นี้องค์เดียว แต่ผมไม่มีแบบป๋าตั้งหลายองค์เลย  ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้
พี่เคราสวยกับป๋ายังไม่มีอะไรรึครับ... ฮืม ผมสิตัวจริง ไม่มีจริง หรืออาจจะมีเยอะก็ไม่รู้... ฮืม.. ยิงฟันยิ้ม..มาคิดๆดูไอ้ที่ถือไว้เอาไว้อยากได้ไว้อยากมีอีกมันหนักจริงหนอมันไม่หลุดบ่วงไปสักทีหนอ... ฮืม... ยิงฟันยิ้ม ที่แน่ๆเอาแบบแน่นอนที่สุดหลวงพ่ออยู่ในใจเสมอ หลับตาปุ๊บก็ให้เห็นภาพท่านเป็นอุคหนิมิตว่าท่านนั่งอยู่ตรงหน้าเราในทันที ทำให้ได้อย่างที่ผมบอกจะดีมากๆครับ... จุมพิต.... ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 09:56:41 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมกิเลสหนาครับคุณหมอ ยังอยากได้ใคร่มีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/size]

หน้า: [1] 2 พิมพ์