ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 27 เมษายน 2024, 09:11:13 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  " เจ้าสัว " เอกลักษณ์แห่งเอกลาภและความมั่งคั่งสมบูรณ์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: " เจ้าสัว " เอกลักษณ์แห่งเอกลาภและความมั่งคั่งสมบูรณ์  (อ่าน 8450 ครั้ง)
tew.2007
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 01:49:36 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

* scan21.jpg (115.06 KB, 900x574 - ดู 981 ครั้ง.)
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 02:00:47 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอจบข้อมูล เจ้าสัวรุ่น 2  พ.ศ. 2535 ก่อนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้ามีโอกาสจะลงเพิ่ม
     1. ประวัติหลวงปู่บุญ  วัดกลางบางแก้ว
     2. ประวัติการสร้างเหรียญเจ้าสัว ครั้งหลวงปู่บุญ

พระผงเจ้าสัวที่วัดยังมีให้เช่านะครับ  พิมพ์ใหญ่  200 บาท  พิมพ์เล็ก  100 บาท ( แต่บางทีก็เก็บ บางครั้งก็ออกมาให้เช่า คือมีพระใหม่จะเก็บพระเก่า พระใหม่หมด ก็เอาพระเก่าออกมา ต้องไปบ่อยๆๆๆ)
poskorn
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 02:05:36 PM »

ยอดเยี่ยมครับ เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมครับ.... จุมพิต

..."ทุกขตัว ทุกขถัวนัว"...

..."ให้ทุกข์แก่ท่าน ทุกข์นั้นถึงตัว"...
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 04:35:42 PM »

ขอบคุณครับ พี่ศิษย์วัด  , พี่poskorn ที่เข้ามาเยี่ยม พึ่งหัดตั้งได้ 2 กระทู้เอง ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

โดยส่วนตัวผมชอบชื่อ " เจ้าสัว " ยิ่งคณาจารย์มาพุทธาภิเษกมาก็ยอดเยี่ยมแล้ว
      1. สาย  ชัยนาท
          1.1  หลวงพ่อนะ             วัดหนองบัว
          1.2  หลวงพ่อ มหาโพธิ์     วัดคลองมอญ
          1.3  หลวงพ่อสำราญ       วัดปากคลองมะขามเฒ่า
      2. สาย  สิงห์บุรี
          2.1  หลวงปู่บุดดา          วัดกลางชูศรีเจริญ
          2.2  หลวงพ่อแพ            วัดพิกุลทอง
          2.3  หลวงพ่อเจ็ก           วัดระนาม

และสายใต้ที่ยอดเยี่ยมเป็นที่กล่าวขานในปัจจุบัน  หรือสายภาคอิสาน เช่น หลวงพ่อบุญมี วัดสระประสานสุข ที่มีลูกศิษย์ ทั่วประเทศ  สายอยุธยา โดยเฉพาะหลวงพ่อมี วัดมารวิชัย ที่โด่งดังมากในอดีตและปัจจุบัน
      ท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วเคารพ ในคณาจารย์ที่ มาพุทธาภิเษก ก็ไม่ควรพลาดที่จะเก็บสะสมไว้เป็นมรดกให้ลูกหลาน เนื่องจากตอนนี้ราคาไม่สูง
nopadol
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 05:29:31 PM »

ผมก็ชอบครับ เจ้าสัว พระที่ถูกโฉลก  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับ คุณติ้ว ให้ข้อมูลดีๆอีกแล้ว ยิงฟันยิ้ม

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2007, 08:40:06 AM »

เรียนพี่นพดล
          เนื่องจากตอนนี้ ราคาพระหลวงปู่เจือกำลังแรงโดยเฉพาะพระกริ่งตรึงไตรภพปี45 ( ทำน้อย ) ,  เหรียญรุ่นแรกปี34 ( ศักดิ์ศรีเป็นรุ่นแรก จำนวนครึ่งหมื่น) , ล็อคเก็ตฉากทอง ( ทำน้อย ) ฯลฯ  จึงทำให้พระที่ทำพิธีหลังปี 26 จนถึงก่อนปี48 ( ฉลองอายุครบ80ปีทางวัดจัดงานใหญ่ครั้งแรก ) เป็นที่ไม่รู้จักในทั่วไป   ผมเคยถามไวยากรของวัด ท่านหนึ่งว่า " ทำไมไม่โปรโมทวัตถุมงคลที่มีมวลสารดีๆๆอย่างนี้เพื่อคนทั่วไปจะได้ของดีไปใช้ "  ท่านตอบว่า  " ให้เขามาเอง ใช้แล้วเป็นมงคลเขาก็จะมาเช่าเพิ่มเอง ทำบุญอยู่ที่ใจ วัตถุมงคลเป็นที่ระลึก "   ท่านใดที่ไปวัดไม่ควรพลาด เนื่องจากเนื้อผง ทางวัดผสมผงหลวงปู่บุญ  หลวงปู่เพิ่ม ผมเข้าใจว่าทุกรุ่นนะครับ  ถ้าเป็นเนื้อโลหะจะ ผสมก้านช่อพระชัย หลวงปู่บุญแผ่นยันต์หลวงปู่เพิ่ม ตลอด
         ในความคิดผมนะครับ    ผมคิดว่าวัดนี้สร้างพระน้อย หลังปี 48 มาจะทำปีละ 2 ครั้ง เองคือวันเกิดหลวงปู่เจือ 14 พ.ค.ของทุกปี  และวันออกพรรษาของทุกปี ( รุ่นล่าสุดเปิดเช่า 16 พ.ย.50 หาอ่านได้จากหนังสือลานโพธิ์ เล่มล่าสุด เล่ม ๙๘๖  )

เป็นทัศนคติของผมนะครับ  ถ้าล่วงเกินท่านใดต้องกราบขอโทษ

tew.2007
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2007, 01:28:35 PM »

เรียนทุกท่าน
         ที่มีวัตถุมงคล เหรียญเจ้าสัว  ผงเจ้าสัว  เบี้ยแก้  ยาจินดามณี  สายวัดกลางบางแก้ว สามารถอ่าน คาถาอาราธนา ที่กระทู้  " ตำรับ "  วัดกลางบางแก้ว    ได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] พิมพ์