หลวงพ่อดัด วัดท่าโบสถ์ ชัยนาท

<< < (5/6) > >>

chainont:
..สองเหรียญด้านบน เป็นเหรียญคนละบล็อคกันนะครับ..ต้องเป็นคนช่างสังเกต คนที่เล่นพระเครื่องเป็น จะได้เปรียบครับ..เค้าพูดต่อๆ กันมาน่ะครับ..ต้องสังเกตทุกสิ่ง ทุกอย่าง แล้วท่านจะได้เปรียบ ได้ของดีครับ..

chainont:
....

chainont:
..เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เพิ่งได้พระผงตู้เทียนชัยระเบิดมาอีกสององค์ครับ..ยังไม่มีเวลาถ่ายรูป..งานเยอะมากๆ ครับ..ช่วงนี้...ผมเลยหยุดถ่ายรูปพระเครื่องมายาวนาน..เป็นเดือนๆ แล้วครับ..

keng:
ผมเป็นคนหนึ่งเก็บพระชุดของหลวงพ่อดัดวัดท่าโบสถ์
ท่านเมื่อวัที่ 30 ธันวาคม 2453ทีบ้านหนองแซง อ.หันคา จ.ชัยนาท ครอบครัวมีด้ายกัน7คน
ท่านเป็นคนโต ท่านบวชที่วัดสระคู่ ต.หนองแซง ท่านเรียนวิชาจากหลวงปู่เฒ่า ของท่านขลังมากๆท่านสามารถเรียกฝนให้ตกได้ ท่ารยังเรียนวิชาแผนโบราณกับหมอปลื้มและหมอกลับ
พระเครืองทีนิยมที่สุดของท่านพระผงห้าเหรียม ผงสีขาวอมเหลืองซึ้งท่านทำผงเอกปลุกเสกเป็นเวลาสามเดือน หรือชาวบ้านเรียกพิมพิ์ปรางค์ประธารพร ด้านหลังเป็นยันต์ สามตัว
สำหรับเหรียญปี 2518 ทีไม่เหมือนกันคือว่า
1.เหรียญกมลขอบกระทะ มีชุบทองและไม่ชุบทอง
2.เหรียบกมลเป็นที่ใบหน้าของท่านจะเอียงๆใช้บล็อกหน้ารุ่นแรกมาทำครับ

จาก เก่ง เด็กวัดมหาธาตุ

chainont:
..พระผงห้าเหลี่ยม สีดำ ที่ผมลงในหน้าแรก มีสร้างหรือเปล่าครับ..คุณเก่ง..เห็นบอกว่ามีแต่สีขาวอมเหลือง แท้ๆ หรือ ปลอมๆ เสริมๆ ครับ..

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว