ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 05:48:14 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  ***พระสมเด็จแหวกม่านทรงเจดีย์พิมพ์นิยมพ.ศ2500***
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ***พระสมเด็จแหวกม่านทรงเจดีย์พิมพ์นิยมพ.ศ2500***  (อ่าน 16349 ครั้ง)
bear17
Sr. Member

« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 09:46:28 AM »

สภาพยังสวยอยู่ครับ หายากมาก พุทธคุณทุกทางครับ เชิญติชมได้ครับ... ยิ้ม

* v.m.JPG (67.12 KB, 727x563 - ดู 15716 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 06:34:57 PM »

มารวิชัย หน้าเล็ก ข้างเม็ดครับ
ไม่ใช่ทรงเจดีย์ พิมพ์นิยม

ทรงเจดียพิมพ์นิยม เป็นสมาธิเนื้อผงน้ำมัน สีมะขามเปียก หลังยันต์ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
bear17
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 08:12:35 PM »

ผมก็ว่าเช่นนั้นครับ... ยิงฟันยิ้ม แต่ผมลงตามที่หนังสือที่เขาลงครับ ยิ้มเท่ห์..พิมพ์นี้บางคนก็เรียก มารวิชัยคอตึงครับ ชื่อแล้วแต่คนจะเรียกจะตั้งครับ .ขอแค่แท้ดูง่ายหายากก็แล้วกันครับ.. ยิ้มกว้างๆ..เอาง่ายๆเข้าใจง่ายก็คือพระสมเด็จแหวกม่านครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 08:22:11 PM »

เห็นด้วยครับ
เเต่ทางที่ดีก็ควรศึกษาให้ละเอียดก่อนเรียกชื่อ   เพราะชื่อพระบางพิมพ์เค้าเรียกชื่อกันอย่างถูกต้อง เป็นมาตรฐาน มาช้านานเเล้ว ไม่ใช่เพิ่งจะมาเรียก หรือมาตั้ิงชื่อกัน

การใช้ชื่อผิด ถูก มีผลต่อการซื้อขาย เฉกเช่นการพระต่างพิมพ์ทีมีราคาเล่นหาต่างกัน พิมพ์ฺราคาถูก เรียกชื่อไปเป็นพิมพ์ราคาเเพง ซึ่งผู้เสียเปรียบคือ คนซื้อ

เเหวกม่านหลวงพ่อกวย ก็มีเเยกเเยะไปอีกหลา่ยเเบบ ต้องระบุให้ชัดเชน เพราะมีั้ทั้งอกใหญ่เเละเเบบข้างเม็ด ข้างเรียบ ไม่ใช่ว่า คำว่าเเหวกม่านเพื่อเหมารวมทุกอย่่างของหลวงพ่อ เหตุผลก็อย่างที่กล่าวมาข้างต้น

อีกนิดนึง พระพิมพ์เเหวกม่านเเบบต่างๆ นอกจากพิมพ์ทรงให้ดีเเล้ว เนื้อหาต้องพิจารณาให้ละเอียด ก่อนเช่าหาด้วยครับ:)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
bear17
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 08:38:30 PM »

ถ้าเกี่ยวกับการซื้อขายคงไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ....เพราะสมัยนี้หนังสือหลวงพ่อมีกันเยอะ.คนที่จะเช่าหาน่าจะรู้ครับ.ราคายิ่งไม่น่าจะมีปัญหาไรเพราะผมว่าคนที่โทรมาถามราคาผมเขาจะรู้กันหมดเรื่องพิมพ์ ทีนี้ราคาคงจะไม่เกี่ยวกับเจดีย์หรือไม่เจดีย์เพราะมันอยู่ที่ความพอใจทั้ง2ฝ่ายครับที่จะรับได้หรือปล่าวครับ...เอาแค่ยุคแรก ยุคกลาง ยุคปลาย แท้ แต่แปลกผมลงเวปอื่นเป็นพิมพ์มารวิชัยข้างเม็ด...แต่ลงเวปนี้ทำไมถึงลงชื่อตามหนังสือหนอ.. ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 09:02:55 PM »

ใช่ครับ ซื้อขายที่ดี  ก็คือประกัน เวลามีปัญหาก็คืนกันทุกบาททุกสตางต์ ไม่มีข้ออ้่าง บิดเบือน
คนซื้อ ใช่ว่าจะรู้หมด นักสะสมใหม่ๆก็มีมากมาย บางครั้งไม่รู้หมด ต้องวางใจคนขาย จึงตกเป็นเหยื่อของนักขายก็มีมากมาย เเละธรรมดา นักขายต้องหวังกำไร ตนซื้ออยากได้ของถูก

พิมพ์ทรงเจดีย์ เรียกตามสมเด็จวัดระฆังซึ่งเป็นพิมพ์สมาธิ ที่เรียกกันมาตามอาจารย์รุ่นเก่าๆรุ่นพ่อ รุ่นปู่ ในหนังสือร่มโพธิ์อาจมีข้อผิดพลาด อาจเป็นเรื่องการให้ข้อมูลผิดเรื่องพิมพ์ หรือการตีพิมพ์ มารวิชัยจึงหลายเป็นทรงเจดีย์ ที่เอาองค์นี้ไปลงเรียกพิมพ์ในเวปยูทำถูกเเล้วครับ

เเต่้ที่เวปนี้ ถ้าผิดเเปลกไปบ้างก็จะท้วงติงเป็นธรรมดา เพื่อสมาชิกท่านอื่นๆจะได้ข้อมูลที่ดีเเละถูกต้อง
ส่วนจะรับได้หรือไม่นั้น เเล้วเเต่วิจารณญาณครับ

* wgmn1.jpg (139.85 KB, 700x537 - ดู 8713 ครั้ง.)

bear17
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007, 09:08:57 PM »

อืมอย่างนี้นี่เอง..หนังสือลงสลับกัน..ด้วยการที่มีเล่มนี้ที่เพื่อนให้มาแล้วไม่ค่อยได้เปิดศึกษาดู..ผมก็ว่าตามที่ชาวบ้านแถวบ้านผมคนท้องที่เขาเรียกกันว่าแหวกม่านมารวิชัยข้างเม็ดยุคแรก...ผมมาดูหนังสือเล่มนี้ทำไมเรียกทรงเจดีย์เลยอยากอินเทนร์บ้างก็เลยลองเรียกตามหนังสือบ้างกับกลายเป็นเอ้าท์เทนร์แทน ยิงฟันยิ้ม(บ้านนอกเหมือนเดิมเรา ยิงฟันยิ้ม)ลงที่เวปยูก็เรียกถูกต้องตามแบบเราแล้วแต่ลงเวปนี้กับอยากสากลบวกกับความรีบจะพาภรรยาไปหาหมอเปิดหนังสือดูพิมพ์พอดีก็ว่าทำไมเรียกพิมพ์นี้ก็ว่าตามหนังสือดูบ้าง...ขออภัยครับผม ขอบคุณครับที่ติติง

* n.c1.JPG (37.28 KB, 526x480 - ดู 9125 ครั้ง.)

* n.c2.JPG (41.91 KB, 640x480 - ดู 8498 ครั้ง.)
goodman
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 06:43:49 PM »

เยี่ยมชมครับ ยิ้มเท่ห์
ชมเชย
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 09:28:09 AM »

สนใจครับ เห็นลงขายในเวป uamulet ด้วย ไม่ทราบมีประวัติความเป็นมาอย่างไรครับ สำหรับองค์นี้
bear17
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 10:36:53 AM »

บ้านนี้เป็นบ้านคนมีกะตังค์ครับ และตกทอดมาถึงลูกสาวซึ่งก็เป็นเพื่อนของเพื่อนผมสมัยเรียนด้วยกัน และองค์นี้ก็ของเพื่อนผมไม่ใช่ของผม เอามาลงให้เพื่อนครับ แต่ที่สำคัญที่สุด ตัวจริงชัดเจนครับ.. ยิงฟันยิ้ม ถ้าผมมีกำลังเก็บล่ะก็ตลับทองอย่างเดียวครับ(เพราะของเดิมเขาก็ตลับทองครับ)และองค์นี้ก็ไม่แพงด้วยก็เล่นเอาผมนอนไม่หลับหลายคืนเหมือนกันล่ะครับ... ร้องไห้
ชมเชย
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 10:57:02 AM »

ที่ว่าไม่แพง ราคาเท่าไหร่หรือครับ
bear17
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 10:59:06 AM »

ตอบในนี้คงไม่เหมาะครับ...0818951430..ดีกว่ามั้งครับ
ชมเชย
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 11:13:45 AM »

หลักร้อย หลักพัน หรือหลักหมื่นครับ
CHALOTHON
Register Member
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 11:16:04 AM »

แท้สวยสภาพเดิมราคาแรงไปหน่อยครับ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
tongn005
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 12:54:37 PM »

ระมัดระวังกฎ กติกา ที่ทางเวปตั้งไว้ด้วย
ขอบคุณมากครับ

Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 07:21:03 PM »

....เรียนคุณ bear17 ครับ  ขออนุญาตเรียนตรง ๆ นะครับ  คุณก็คร่ำวอดอยู่ในวงการพระหลวงพ่อกวยมานานพอสมควร  ซึ่งผมก็เชื่อแน่ว่าคุณเองคงต้องทราบแน่ ๆ ว่าพระพิมพ์ไหนเรียกว่าพิมพ์อะไร  ซึ่งวัตถุประสงค์ของเวปก็ได้กล่าวไว้แล้วว่า  เพื่อการศึกษาและเผยแพร่  แต่ทั้ง ๆ ที่คุณรู้ว่าพระพิมพ์นี้ไม่ใช่พิมพ์แหวกม่านทรงเจดีย์  แต่คุณก็ยังนำเสนอแบบผิด ๆ ซึ่งอาจจะทำให้ท่านสมาชิกหน้าใหม่ที่เพิ่งเริ่มศึกษาเกิดความเข้าใจแบบผิด ๆ ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ของทางเวป  รบกวนช่วยแก้หัวเรื่องให้ตรงกับพิมพ์ด้วยครับ...ขอบคุณมากครับ 

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
จอมพล
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 08:44:31 PM »

องค์นี้คุ้นตาจังเลย เหมือนเคยเห็นมาก่อน ยิงฟันยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 10:41:24 PM »

คุณ พงเวศน์ รับรองว่าตอนผมพิมพ์ไปนั้นผมลืมไปจริงๆเพราะผมเปิดหนังสือเล่มที่ผมมีอยู่แค่เล่มเดียวคือเล่มที่ผมลงให้ชมนั้นว่าผมลงผิดเพราะอะไร(ก็ผมเห็นเขาลงว่าอย่างนั้นผมก็ว่าจะลงให้มันสากลหน่อย กับลงผิดโดยไม่รู้จริงๆ))...และประจวบเหมาะกับช่วงนี้ผมไม่ค่อยว่างจริงๆผมทำทั้งผ้าป่า ทั้งกระถิน ไปสร้างวัดหลายวัดไม่ค่อยว่างลงเวปเลยแต่ละวัน  ผมทำเป็นพันซองทั้งแจกทั้งเก็บวุ่นดีจังเลยครับ แล้ววันที่ลงผมก็รีบเพราะต้องพาภรรยาไปหาหมอด้วยมันรัดตัวไปหมดจนทำให้ลงผิด หลวงพ่อก็รู้ว่าตอนนี้ผมทำอะไร และคนอื่นๆทำอะไร มันคงไม่ใช่นิสัยผมหรอกครับอย่างที่คุณคิด สาบานและยืนยัน..แก้กระทู้หรือลบกระทู้ไปเลยก็ยินดีครับ ส่วนให้ผมแก้ผมแก้ไม่เป็นครับ แค่เล่นเป็นอย่างงูๆปลาๆได้อย่างทุกวันนี้ก็บุญแล้วครับ...และมาอ่านตอบของคุณ ณรงค์ศักดิ์จนผมกับไปดูในหนังสือถึงรู้ว่าหนังสือเขาลงผิดผมก็ตอบไปแล้วนี่ครับ..ขนาดตอนที่คุณ ณรงค์ศักดิ์ บอก พิมพ์เจดีย์หลังมียันต์ ผมยังนึกไม่ออกเลยว่าพิมพ์ไหน จนมาเห็นในหนังสือถึงนึกออก เพราะผมลืมพิมพ์นี้ไปเลยทุกวันนี้ และยืนยันทุกถ้อยคำเป็นความจริง
สายลม
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 01:53:09 PM »

พระดูแล้วไม่น่าจะดีนะครับ  แลบลิ้น
top56
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 06:16:21 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์